1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có nên chuyển từ NTFS sang Fat32 ?

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi Le_Plus_Beau_new, 14/04/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Le_Plus_Beau_new

Le_Plus_Beau_new Thành viên rất tích cực

Có nên chuyển từ NTFS sang Fat32 ?

Các bác cho em hỏi tí kinh nghiệm nhé. Em có con máy xách tay đang xài WinXP SP1 bản tiếng Pháp và hệ thống đĩa là NTFS, máy đang chạy rất ngon lành, làm việc không có vấn đề gì. Cái duy nhất em không ưng là WinXP nó không hỗ trợ mấy cái game của em, cài game vào thì hoặc là không chơi được, hoặc là bị giật, đang chơi đẩy ra ngoài hoặc save rồi thì không load lại được....Thế cho nên em quyết định cài thêm con Win98 dùng song song để chơi game, nhưng mà vấn đề là ở chỗ Win98 nó lại chỉ nhận Fat32 chứ không nhận NTFS, thế nên em đang rất suy nghĩ xem có nên Format lại toàn bộ máy để cài cả Win98 và XP không ?

(Em nghe nói rằng việc cài lại hệ điều hành cho máy xách tay tương đối rắc rối, tuy nhiên em chứ thử bao giờ nên không biết thực hư ra sao , tại đây là máy xách tay nên em mới phải hỏi các bác chứ còn con để bàn nhà em thì em bụp từ lâu rồi )

Mong các bác giả nhời !
  2. thach_sung

thach_sung Thành viên quen thuộc

Chào bác Le Plus Beau, lâu ngày không gặp, mong rằng bác vẫn khoẻ.
    Vụ cài thêm Win98, nếu cái HDD của bác có nhiều phân vùng [dĩ nhiên là thế nhỉ], bác kiếm cái soft nào đấy [điển hình là Partition Magic của PowerQuest] để chuyển một phân vùng thành FAT32 [hoặc creat phân vùng mới luôn cho nó... sang], sau đó cài Win98 lên đó [tại sao không là WinMe nhỉ]. Sau đó bác sửa cái file boot.ini ở phân vùng 1 [đang cài WinXP sp1] lại để nó cho bác nhận 2 hệ điều hành khi khởi động, rùi tiếp tục hoàn tất việc cài Win98.
    Nhưng trước khi cài bác nên cho anh em biết là Game gì, bị lỗi như thế nào, ở đâu [Xem trong Event Viewer, không hiểu tiếng Fáp gọi là gì], có khi anh em ở đây giúp gỡ rúi được, lại khỏi cài thêm Win hao calo.
  3. Le_Plus_Beau_new

ặ chào bĂc thỏĂch sạng ỏĂ, em vỏôn khoỏằ phÂy phÂy, bỏằi bĂc gỏãp nhau bao giỏằ nhỏằ? ? BĂc hỏằi làm em hoang mang quĂ, lỏẵ nào gỏãp rỏằ"i mà em lỏĂi thỏƠt lỏằ. quen phâng bĂc là nhÂn vỏưt nào . Tên bĂc (nick cỏằĐa bĂc) thơ em nghe danh 'Ê lÂu nhặng gỏãp thơ chỏc bĂc nhỏ** em vỏằ>i cu nào rỏằ"i
    Hơ hơ 'ạa tỏạo cho vui cỏằưa vui nhà, 'úng là em không nhỏằ> ra cĂi Partition Magic thỏưt, cỏÊm ặĂn bĂc 'Ê gỏằÊi ẵ nhâ. Dặng mà bĂc ặĂi, em chặa chặĂi trò format 1 phỏĐn ỏằ. cỏằâng kiỏằfu này bao giỏằ (mỏƠy lỏĐn trặỏằ>c em format 100% luôn), thỏ nên nghâ 'ỏn 'oỏĂn lôi file boot.ini ra sỏằưa câng hặĂi kinh kinh. Em chỏằưa có chỏằc ngoĂy vào 'ỏƠy bao giỏằ, chỏằ? sỏằÊ tĂy mĂy vỏằ> vỏằ?n nó teo luôn cỏÊ WinXP ỏằâ vào 'ặỏằÊc nỏằa thơ có mà mỏu. LỏĂi phiỏằn bĂc vỏưy, bĂc chỏằ? dỏôn tỏưn tơnh thêm chút nỏằa 'ặỏằÊc ko ỏĂ
    Được Le Plus Beau sửa chữa / chuyển vào 18:15 ngày 15/04/2004
  4. hunter9258

hunter9258 Thành viên quen thuộc

trước khi chuyển sang FAT32 Le Plus Beau nên thử cách này xem, trong winXP bấm phải chuột vào file chạy của game-> chọn properties -> compability ở phần compability mode chọn chế độ chạy tương thích với win98 rồi chơi thủ xem. tôi cũng đã chơi thử được game cũ với cách này, không biết game của bác thì thế nào.
  5. taminh

taminh Thành viên rất tích cực

hê hê anh có Partition M 8 bản tiếng Anh đấy, lấy ko
    ngoài ra, FAT 32 khuyến cáo dung cho các ổ cứng dung lượng nhỏ, khoảng dưới 2G(trên tí cũng ko sao) còn trên hơn nữa thì ko nên dùng. Thế thôi tóm lại cậu để 1 ổ khoảng 3G cài games tẹt ga. nó dùng FAT 32, còn lại cái chính vẫn nên để nguyên NTFS. chia mấy ổ ra dùng cho nó chắc cái này làm sao còn có cái khác
    cần lấy bản PM8 thì nháy YM nhé
  6. Le_Plus_Beau_new

Tiếng Anh ko lấy, ông anh có bản tiếng Lào em chơi liền
    Quyết định "nhắm mắt đưa tay rồi đấy, dưng mà trước tiên phải xem cách chính sửa boot.ini thế nào đã chứ. Bác thạch sùng bò đâu mất rồi
  7. taminh

taminh Thành viên rất tích cực

hề hề ko lấy thì thôi vậy em ko có bản tiếng Lào
  8. thach_sung

thach_sung Thành viên quen thuộc

À, xin lũi bác Le Plus, hôm qua cái card của em bị âm nên ko online được.

Boot.ini :

[boot loader]
    timeout=15
    default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)WINDOWS
    [operating systems]
    multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional FR" /fastdetect
    D:="Microsoft Windows"

Options
    Các con số có thể thay đổi tuỳ ý bác theo hoàn kảnh 
    Trên là em giả sử bác cái Win XP sp1 trên Partition 1, và cài Win 98 vào Partition 2. Nếu bác chịu khó xài hẳn cái bản PQmagic dành cho Win thì sẽ đơn giản hơn nhiều, nó hỗ trợ cả multi operation, và bác có thể convert chỉnh sử HDD ngay trong Win. Phiền phức chỉ ở chỗ phải restar vài lần. Nếu bác chưa có thì PM cho em. Có điều em không có bản tiếng Lào.
    P/S: hình như cái WYSIWYG bị lỗi, em pótt lại cái boot.ini
    [boot loader]timeout=15default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)WINDOWS[operating systems]multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional FR" /fastdetectD:="Microsoft Windows"
    Được thach_sung sửa chữa / chuyển vào 08:05 ngày 16/04/2004
  9. Le_Plus_Beau_new

Lại có vấn đề đây bác ơi: em bới tung cái máy của em lên mà không thấy chú boot.ini đâu mới lạ chứ. Ban đầu em tưởng chú nằm ngay trong C: nhưng hoá ra không có. Chui vào C:System cũng không thấy chú đâu, bới trong thư mục Windows chú lại càng lặn mất, dùng Search để tóm chú cũng không tóm nổi (em đã unhide tất cả các file và thư mục rồi ạ). Hơ, thế là thế quái nào nhỉ ? Hay là có ma.....
    Quên, em dùng XP Home chứ không phải prô fét sì nồ đâu ạ
    Được Le Plus Beau sửa chữa / chuyển vào 19:23 ngày 16/04/2004
  10. A_li_bo_bo

A_li_bo_bo Thành viên rất tích cực

theo mình không nên chuyển sang ntfs,ví mình hay cái win từ ổ cứng mà cd boot chỉ nhận được fat32,không biết có cách nào cd boot có thể nhận được ntfs không nhỉ