1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có nên đi đám cưới trong trường hợp này ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vespa84, 01/10/2011.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vespa84

vespa84 Thành viên mới

@all Có câu "Quà tặng không quan trọng bằng cách tặng quà" ( chưa tìm đc câu nào sát nghĩa ). Mình cũng không quan trọng mời thiệp hay mời miệng ( vì bây c/v cũng bận ) nhưng thái độ, thiện chí lại rất quan trọng. Có bác ở trên bảo gọi điện hỏi giờ. Mình nghĩ mình là nguời được mời thì không cần thiết phải làm việc đó
  2. Homqua_emmo_gapBacHo

Homqua_emmo_gapBacHo Thành viên mới

Thân thì đi, không thì thôi.
  3. Reddman4ever

Reddman4ever Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Vậy thì mình mới hỏi bạn là quan hệ với người đó thế nào ?
    Nếu thân thiết thì không nên câu lệ quá, còn nếu quan hệ bt thôi mà mời kiểu này thì không đi cũng chẳng ai trách bạn được.
  4. lifeisamess

lifeisamess Thành viên quen thuộc

Nói chung là chủ topic ko muốn đi thì đừng đi, thế thôi.
    Thanh niên với nhau cả, thấy cái gì mình muốn làm thì làm.
  5. BuuXuu

BuuXuu Thành viên mới

Tôi thấy bạn có dạng quan điểm càng quen càng nèn cho đau mà bạn không tự nhìn nhận thấy .

Thân thiết thì quoa loa đại khái còn với người ngoài lại chỉn chu lịch sự ?

Tôi thì nghĩ, thân thiết càng phải chu đáo đàng hoàng hơn là bình thường, không làm được như thế thì tôi sẽ góp ý thẳng , thân mà nên phải thẳng luôn
  6. Reddman4ever

Cái đấy là tuỳ suy nghĩ từng người. Tôi chỉ hỏi lại bạn thế này :) nó hơi tương tự. Đã gọi là bạn bè thân thiết thì đừng nhìn vào những cái hình thức bên ngoài như thế, còn ai không làm được điều này chắc ít có bạn thân.

Ví dụ 1: Bạn là nam, và nhà có một đứa em gái và cả 2 đều trưởng thành rồi thì bạn có hay xưng hô là anh anh, em em không hay là mày tao hay tôi cô ?

VD 2 : Mỗi ngày ra khỏi cửa khi đi làm, về nhà khi đi làm về bạn có ngày nào cũng như ngày nào con chào bố, con chào mẹ không ? trong khi gặp một người khác không phải trong gia đình thì bạn hoặc giả dụ gặp sếp ở cơ quan thì bạn có thể chào như vậy hàng ngày ?
  7. BuuXuu

BuuXuu Thành viên mới

Bạn nghĩ lời mời , lời chào cho có đầu có cuối là hình thức bề ngoài - có ý coi đó chỉ là cái vỏ mà không có ý nghĩa !?

Tại sao trong đám cưới của mình thì mình có quyền nghĩ : danh sách này gồm bạn bè thân thiết, đã thân thiết thì thôi cho quoa loa đại khái thể nào tụi nó cũng tới đủ ; còn nhóm này thì chẳng thân thiết, mình phải mời mọc đàng hoàng tụi nó mới đến cho
    =))
  8. Reddman4ever

Khi lên nhóm mời cưới thì đã phân ra 2 nhóm sẵn: 1 là chắc chắn đi, 2 là có thể không tới để mà đặt cỗ cho vừa vặn.

Mà thôi, tôi và bạn quan điểm khác nhau rồi không nên nói nữa làm loãng chủ đề của chủ topic :)
  9. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

1/ Bạn BuuXuu thử cưới đi, sẽ biết vất vả thế nào, quên trc quên sau ra sao. Lúc đó thì chuyện "qua loa" hay "chỉn chu" nó sẽ dựa trên cả lý thuyết và kinh nghiệm thực tế, chứ giờ bạn nói hoàn toàn đúng trên lý thuyết.

2/ Tôi có ng bạn từng là bạn thân, bạn quý, dù lần cuối cùng gặp mặt là cách đây 4 năm. Giờ thì mỗi năm chat chừng 4-5 lần, hỏi han mấy câu, dù mỗi tuần thấy nhau online đều đều. Mấy năm nay tôi vẫn hỏi thăm xem bao giờ thì lập gia đình. Hôm trc bạn tôi chủ động chat và mời miệng, hứa sẽ gặp tôi để gửi thiệp. Điều đầu tiên tôi nghĩ được cho ng bạn (từng) thân của mình là, Thôi, bận bịu thì đừng gửi thiệp, để thiệp ở chỗ mấy ng quen trong cty đi, mình tự ghé lấy.

Có thể có ng sẽ thích đc gửi thiệp mời tận tay, ít ra để gặp nhau sau 4 năm, nhưng điều tôi thích là đừng làm bạn mình phải chạy thêm mấy vòng xe sau khi đi làm về lúc chiều tối.

3/ Tôi có một ng bạn quý và thân, gặp nhau được 4 ngày, giữ liên lạc suốt hơn 10 năm. Lúc bạn tôi làm đám cưới (dạo đó 2 ng biết nhau được chừng 6 năm) thì phone tôi và hỏi thẳng, Bạn có muốn đi đám cưới thì tui viết thiệp. Nhưng tui sợ cả cái đám cưới bạn chỉ quen với chú rể thì bạn ngại, không đi. Giờ muốn sao? Tôi chối ngay, Tôi k ngại chuyện không quen ai, nhưng ông làm đám cưới xa lắc, tôi biết đường đâu mà đi. Thôi! Bạn tôi lại nói, Thôi giờ tui cứ viết thiệp, bà đi hay không tùy bà.

Cuối cùng bạn tôi không gửi thiệp cho tôi. Không nhắc lại lời mời miệng kia. Nhưng đang trong đám cưới thì rút máy gọi cho tôi, báo là "đang chuẩn bị bắt đầu đây."

Tôi thấy bạn tôi lúc đó quý tôi còn hơn là những ng từng tận tay gửi thiệp cho tôi. nữa.

Vậy nên, như nhiều bạn ở đây đã nói, chuyện mời miệng, mời bằng thiệp, nhớ hay không nhớ nhắc lại lời mời tự thân nó không tốt đẹp hay tệ hại, mà còn phải căn cứ vào mức độ thân thiết giữa 2 người. Người không thân không mời đủ trịnh trọng thì mình có thể không (thèm) đi, còn ng thân thì họ có lỡ quên thì mình muốn đi thì mình cứ nhắc.
  10. nouveau

nouveau Thành viên rất tích cực

Chắc là câu "lời chào cao hơn mâm cỗ."
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa