1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CÓ NÊN DU HỌC Ý bậc đại học (trường Bocconi) HAY KHÔNG?

Chủ đề trong 'Italy' bởi STASI_2, 11/05/2008.

1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. STASI_2

STASI_2 Thành viên rất tích cực

CÓ NÊN DU HỌC Ý bậc đại học (trường Bocconi) HAY KHÔNG?

Em vừa được nhận vào trường Bocconi - Undergraduate school năm học 2008 - 2009, học bổng chỉ được 1 năm ( gồm học phí và 1 khoản tiền trợ cấp 2500 - 3500 uero ). Tuy nhiên trước tiên gia đình em vẫn phải đóng toàn bộ tiền học phí cho nhà trường + tiền ăn ở trong kí túc xá. Đến t1 ( Jan ) năm 2009, em mới nhận được học bổng lần 1. Đến tháng 11 năm 2009 nếu em học được 39 tín chỉ mới được nhận tiếp học bổng lần 2. Nếu không được sẽ phải hoàn lại toàn bộ số tiền đã nhận được trong đợt 1. Nếu lúc đó em đã học được 45 tín chỉ với số điểm cao so với các bạn thì em sẽ tiếp tục được nhận học bổng cho năm t2 tương tự như cho năm thứ nhất. ( Cái cách người ta cho học bổng là dựa vào mức độ khó khăn tài chính và kết quả học tập của mình, có công thức tính nhưng em thấy hơi rắc rối nên sẽ không đưa ra). Năm t3 nếu được 95 tín chỉ năm t2 + được điểm cao thì sẽ được nhận tiếp. => Nảy sinh mấy vấn đề
    1. Em thấy trường cho mình học bổng theo từng năm nhưng lại toàn cho sau khi mình đã học xong năm học ấy. Như vậy là bố mẹ em vẫn phải chuẩn bị tiền cho em như là không có học bổng.
    Nhà em không phải thừa thãi tiền bạc. Nếu em đi học ở Ý thì sẽ tốn khoảng 900 triệu trong trường hợp xấu ( nếu em ko đc 39 tín chỉ trong năm t1 và phải hoàn lại tiền học bổng). Em rất muốn được học bổng những năm tiếp theo nhưng em không biết liệu để được tiếp học bổng năm t2 và t3 có khó không ạ, anh chị nào đang học ở Ý tư vấn giúp em với >>.
    2. Nếu em phải bỏ 1 số tiền gần 1 tỉ như thể để học ở Ý liệu có đáng không. Các bạn em đi Mĩ chỉ tốn 2000-5000 $ 1 năm thôi. Trên box Ý , em nhớ cũng có anh chị bảo là nên đi học ở Anh với Mĩ hơn là ở Ý.. Lúc em làm hồ sơ do deadline xin financial aid ở Mĩ đã hết và điểm Sat của em ko cao nên em định cứ học ở Ý rồi xin transfer sang Mĩ sau. Ko thì học thạc sĩ ở Mĩ cũng được> Như vậy có nên ko ạ? Căn bản vì học ở Ý chỉ có 3 năm còn nếu ở lại VN ôn tiếp 1 năm nữa để chờ sang Mĩ thì em phải mất 6 năm mới có 1 tấm bằng đại học thì lâu quá. Em nghĩ vậy nên chọn học ở Ý, liệu có đúng ko ?
    3. Hiện nay em đang học năm t1 Khoa Kinh tế đối ngoại trường ĐH Ngoại thương ( em học tiếng nhật chứ ko học tiếng anh )
    Bây h bỏ tiếng nhật cũng rất tiếc vì chỉ cần học thêm 1 năm nữa là tiếng nhật của em có thể= 2 kyu - trình độ gần advanced của tiếng nhật. Bên cạnh BOcconi, em cũng apply cả trường APU ở bên nhật ( dạy bằng tiếng anh). Xét về danh tiếng , bề dày thành tích thì APU ko = Boc, nhưng em sẽ được tiếng nhật trong khi tiếng nhật lại thông dụng hơn tiếng ý. Nhưng APU học 4 năm, chi phí tính cả học bổng thì chỉ bằng 13 so với ở Ý, khoảng 5000$ 1 năm. Anh chị khuyên em nên học trường nào? Học ở APU rẻ hơn rõ nhưng nếu mọi việc đểu tốt và em có thể nhận được học bổng cho cả 3 năm học ở Ý thì có thể chỉ mất tầm 200 triệu ( Nhưng đây chỉ là giả sử và mong muốn, còn thức tể em vẫn luôn xác định mình phải bỏ ra khoảng 33000 euro để đi học ở Ý)
    4. Chất lượng học ở Bocconi em xem trên web của nó thì rất tốt nhưng ko biết thực hư thế nào. Liệu có đáng để học ko? Các anh chị nhận xét về việc học ở trường này hộ em với. Em xem trên wikipedia thì nó thuộc top 20 các trường trên thể giới về kinh tế. Em nghĩ nếu mình học ở Mĩ mà chỉ học trường rank cỡ 70 - 80 thì thà học ở Ý còn hơn. Em nghĩ thể liệu có đúng không ? Em thấy trường có liên kết với rất nhiều trường danh tiếng của Mĩ, Anh, vậy cơ hội để mình transfer sang đấy có lớn ko. Ko thì cơ hội để có những exchange program sang những nước đấy cũng được. Thực ra lúc nộp hồ sơ thì em cũng quyết tâm học ở bocconi lắm nhưng bây h, đọc kĩ lại em thấy hình như số học sinh được đi exchange, internship ở nước ngoài của Boc cũng ko nhiều lắm và hình như chi phí ăn ở mình phải tự lo. nhưng như thế cũng đã siêu đắt rồi=> Tiện thể các anh chị cho em biết cơ hội để đi ex và internship luôn được ko?
    5. Em rất muốn làm quen với các anh chị đang học ở Ý, nick của em là mai_thi_ha_van. Em mong được các anh chị , đặc biệt là các anh chị ở Milan hoặc sắp sang Milan giúp đỡ

2. STASI_2

Cám ơn anh, chị đã sớm có hồi đáp cho những câu hỏi của em.
    Về vấn đề học bổng, cái mà em nhận được năm t1 là học bổng theo dạng trợ cấp tài chính cho international students ( 50 suất 1 năm), link: http://www.unibocconi.it/index.php?frcnav=@65%2C401%2C54805
    chứ ko phải merit award như cái anh(chị ) đưa ra ở trên( thực ra em cũng có apply cái này nhưng ko đc). Trong cái link về học bổng em nhận đc ( thực chất là trợ cấp tài chính cho học sinh khó khăn) có ghi rõ:
    <<Disbursement Procedures
    Prior to disbursement of the scholarship, there will be a verification of the information given for admission to the scholarship contest with the information found in the documentation which was presented to ISU. In the case of any discrepancies the scholarship will be revoked.
    Disbursement of scholarships to beneficiaries will occur in two equal installments. The first installment will be given by 31st January 2009, while the second one will be given when students, by 10th August 2009, have gained at least 39 cre***s.
    However, if students have gained 39 cre***s by 30th November 2009, the second installment will not be given but students will have the right to total remission of enrollment fees and partial remission (50%) of university fees for the 2008-2009 academic year.
    If students have not gained 39 cre***s by 30th November 2009, they must return the first scholarship installment received and pay all taxes and university fees for the 2008-2009 academic year.
    This scholarship does not include housing, which can be requested to ISU Bocconi on www.unibocconi.it/isu and following the timeline and procedures laid out in the regulations. >>
    Còn về học bổng cho các năm tiếp theo được nói khá rõ trong regulations của trường, link:
    http://www.unibocconi.it/index.php?proc_id=65&nav_level1=6&nav_level2=0&nav_level3=0&documento=27202&procedura=0&sub_action=0&sub_param=&sub_function_title=
    Hi vọng anh chị sẽ sớm có hồi đáp.
  3. STASI_2

Chị ftustudent ơi, chị cũng từng là học sinh trường ngoại thương à? ( em đoán thể vì có chữ phờ tu ). Em cám ơn chị nhiều lắm.
    1. Lại về chuyện cái học bổng mà em định apply năm t2 và năm t3 cũng cần phải có cả kết quả cao khi thi học kì nữa đấy chị ạ.Nó được tính dựa theo mức độ khó khăn về tài chính và kết quả học tập. Cụ thể trong regulations của trường năm 2008-2009 có ghi rõ:
    - score for educational cre***s achieved by 10 August 2008 is c
    formula:

(Student cre***s ?" Minimum cre***s)
    _____________________________________ x 600
    (Maximum cre***s ?" Minimum cre***s)

- score for weighted average marks of examinations pa
    following formula:

(Average student score ?" Minimum score)
    _________________________________________________ x 400
    (Maximum score ?" Minimum score)

Cái em băn khoăn nhất là khả năng để mình đạt được số điểm có thể đạt đc học bổng. lực học của em ko quá xuất sắc trong khi năm t2 chỉ có 175 xuất hb, năm thứ 3 có 145 xuất học bổng. ( trong tổng số khoảng 2500 học sinh mỗi khóa ) => Chị có thể đánh giá một cách khaí quát xem lực học của sv Ý so với sv Việt Nam sang đấy học được ko ạ. Em sợ các bạn sv ý học đỉnh quá ko theo được lại dang dở ra.
    2. À, chị ơi, tận tháng 9 mới đi học thì có cần phải làm visa luôn ko. Bây h em đang thi học kì 1, đến 17/6 thì thi xong hết. Nếu bây h em xin bảo lưu luôn thì cũng chẳng có việc gì để làm => để cuối tháng 6 em mới làm visa liệu có kịp ko ?
    3. Khi chứng minh tài chính thì mình có cần phải chúng minh bằng tiền mặt hết ko, hay chỉ cần chỉ ra số tài sản mình có tương đương với số tiền cân di học là được.
    I am looking forwarf to hearing from you.
  4. ftustudent

ftustudent Thành viên mới

Hi em
    First, let''s take a look at the requirment to maintain the scholáhip in the successive years :
    "The award will be confirmed for the second and third year to those award recipients who have continued to achieve outstanding academic performance during the first and second year of their program, i.e. all previous year examinations passed within the September 2009 (and September 2010) exam session with an average grade of 28/30 (this is approximately equivalent to being ranked, in terms of exams performance, within the top 10% of the Bachelor Programs?T students.)"
    http://www.unibocconi.it/index.php?frcnav=%4065%2C401%2C54168
    There is some certain contradiction between what you informed us and what Boccoci posts on its website. You said that it is suficient to get at least 39 cre***s in the 1st year, 95 cre***s in the 2nd year . However what Bocconi requires to maitain scholarship is to pass ALL exams in previous and have 28/30 in avarage
    Fist, clearify it and then I would offer you some advice since I am currently studying in Italy
  5. ftustudent

Hi em
    Chị cũng là 1 sinh viên đang học ở Ý đây nhưng ít khi tham gia vào diễn đàn lắm. Hôm nay vao TTVNOL thấy trường hợp của em khá thú vị nên quyết định giúp đỡ.Sau đây là 1 số điều mà em cần biết
    1) Mặc dù ở Ý đại học kéo dài có 3 năm nhưng thời gian học không hề ngắn hơn so với những trường đào tạo 4 năm. Bởi vì sao ? Bở vì em sẽ phải học cả ngày . Một buổi học của chị ( Bachelor 1st year) kéo dài từ 9 h sáng đến 6 h tối ) và chỉ có 1 tiếng nghỉ ăn trưa
    2) Học ở Ý khá là tự do. Em có thể đến lớp hoặc cả kì học không đến 1 buổi nào. Đấy là quyèn của em . Trường chị không bao giờ điểm danh và cũng chẳng có ai kiểm soát chuyện đó.Điều này hoàn toàn trái ngược với các trường đại học ở Việt nam
    3) Một năm học ở Ý tối đa sẽ có 60 tín chỉ. Theo ý kiến của chị , việc được tối đa 60 tín chỉ trong vòng 1 năm là không khó.Cái quan trọng là điểm của mình như thế nào ( cao hay thấp) trong kì thi Theo chị được biết ở trường Polimi không những sinh viên phải pass exams mà điểm trung bình phải được tối thiểu 25/30 để duy trì học bổng Nếu như trường Bocconi chỉ yêu cầu mình đạt được có 45/60 tín chỉ trong năm 1 mà không yêu cầu về mức điểm thì đó là 1 việc em hoàn toàn có thể làm được .Bởi vì ở Ý chỉ cần em đạt được tối thiểu 18 /30 là em có thể ngon lành pass exams va earn cre***s rồi .( Kiểu như 5/10 ở Việt nam mình là đỗ ấy. Mà mức điểm đó thì ai chả làm được ^^)
    4) Các kì thi ở Ý diễn ra rất linh hoạt . Em có thể thi nhiều lần cho 1 môn đến khi nào thây ưng ý điểm thì thôi. Điều này trái ngược hẳn với các kì thi cuối kì trong các trường đại học ở Việt nam ( chỉ có 1 kì thi duy nhất. Nếu trượt thì đóng 30 nghìn thi lại). Nhưng ở Ý thì không như thế. Trong 1 kì sẽ có 2 đợt thi cho 1 môn. For example, giả sử thi toán đợt 1 được 24 /30 điểm. Nếu em không thích điểm đo thì em có thể xoá điểm đó đi và thi lại đợt 2. Nếu như đọt 2 em được có 20/30 điểm thì em phải lấy điểm đó hoặc đợi đến kì sau để thi lại lấy điểm cao hơn. (chứ kô được lấy lại điểm 24/30 của đợt 1) Và kì thi lại này sẽ diễn ra vào tháng 9. Cái học bổng của em dich ra tiếng Viêth sẽ ra như thế này
    * Nếu em đạt được at least 39 credít trước tháng 8 thì sẽ được full
    * Nếu em đạt được at least 39 trước tháng 11 thì sẽ được 50% ( Bở vì như chị nói ở trên tháng 9 sẽ có kì thi lại ). Như vậy trường kô muốn em thi lại quá nhiều và nếu thi lại thì sẽ mất 50%
    * Nếu em kô được 39 cre***s thid sẽ mất hết học bổng năm 1
    "Disbursement of scholarships to beneficiaries will occur in two equal installments. The first installment will be given by 31st January 2009, while the second one will be given when students, by 10th August 2009, have gained at least 39 cre***s.
    However, if students have gained 39 cre***s by 30th November 2009, the second installment will not be given but students will have the right to total remission of enrollment fees and partial remission (50%) of university fees for the 2008-2009 academic year.
    If students have not gained 39 cre***s by 30th November 2009, they must return the first scholarship installment received and pay all taxes and university fees for the 2008-2009 academic year. "
    4) Milan là một thành phố rất đẹp và năng động.Bocconi là 1 trường danh tiếng của thế giới. Sang Milan không những để học mà còn để thưởng thức những tinh hoa văn hóa của thành phố nữa .Việc em được học bổng 3 năm ở đây quả thật đúng là 1 cơ hội va may mắn lớn Theo chị em không nên đẻ tuột cơ hội này
    Tạm thế đã em nhé .Muốn viết vài thứ nữa nhưng hôm nay mệt quá. Mai chị lại phải 8 tiếng nữa chiến đấu trên giảng đường. Có gì thắc mắc cứ đẻ lại tin nhắn rồi chắc chắn sẽ có người đến giúp em
    Comunque,congratulazioni & Bevenuto in Italia
    Mà nếu sang Ý nhớ dạy chị tiếng Nhật với nhé

Được ftustudent sửa chữa / chuyển vào 23:24 ngày 12/05/2008
  6. STASI_2

xiiiiiiii sao chẳng có ai vào đây ngoại trừ mình và chị ftu vậy. Chị ftu ơi chắc là em sẽ đi Ý đấy. Chị biết ai ở Milan( học ở Bocconi càng tốt ) thì giới thiệu cho em với nhé.
  7. ftustudent

1) Theo ý kiến của chị , thì sinh viên quốc tế mới học giỏi nhất chứ không phải là sinh viên Ý. Bởi vì sao? . Bởi vì đại đa số sinh viên quốc tế đến Ý là đạt được học bổng . Do đó ai nấy cũng đều cố gắng hết mình để duy trì được học bổng trong năm tiếp theo. Chứ còn sinh viên Ý thì học cũng bình thường. Hơn thế nữa Ý là đất nước có mức sống khá cao nên bọn sinh viên Y thừa sức đóng học phí Mà chị cũng chả hiểu có nhiều đứa học chả biết gì mà vẫn vào được đại học. Thi 6 môn trượt cả 6!!! Ví dụ cụ thể nhá. Kì vừa rồi lớp chị có khoảng 10 /35 đứa trượt Calculus 1 thì hầu hết là bọn sinh viên Ý. Có 5 sinh viên được tối đa 30/30 thì chỉ có 1 thằng người Ý, còn lại là sinh viên nước ngoài hết (trong đó có Vietnamese student la chi . He He)
    2)Chương trình học ở Ý thì cũng giống như ở Việt. Em học xong năm 1 ở FTU rồi thì chị nghĩ sang đây cũng không gặp vấn đề gì đâu. Chắc chắn là sẽ duy trì đựoc học bổng thôi. Cả năm thứ 2 cùng thế. Chị nghĩ rằng có mỗi năm cuối là vất vả vì bài vở nhiều nhất +lo tốt nghiệp+ viết luận văn. Hơn thế nữa số lượng học bổng năm thứ 3 ( theo như em kể là ít nhất) nên cơ hôij được học bổng năm cuối là không cao. Tuy nhiên mình được toàn phần 2 năm đầu mà mất học bổng năm 3 phải dong học phí (giả sử ) thì cũng chả sao . Có đúng không nhỉ
    3)Milan là 1 thành phố khá đắt đỏ. Theo chi mỗi năm em phải mất 6000 E cho tiền ăn phí+ ở phí+chơi phí+tình phíTuy nhiên em được trường cho ở miễn phí thì chỉ nghĩ 3000 E cho cac khoản còn lại là đủ
    4) Sinh viên Việt hiện tại đang sống ở Milan thì cũng có khá đông. Chị quen gần hết However, các bác ấy lớn tuổi rồi em ạ. Hầu hết các bác ấy học Master & Ph. D chứ chẳng có ai học Bachelor như chị em mình đâu . Hơn thế nữa các bác ấy đang rục rịch chuẩn bị cho Vietnam''Day sắp tới ở Milan nên chắc cũng bận bịu (He he em biết tỏng rồi nhá ) Ở Bocconi chị có biết 2 người. However, 1 người theo học Master nam nay tot nghiep còn 1 người theo dạng exchange 6 tháng . Master thì chương trình học hoàn toàn khác so với Bachelor của em rồi. Còn exchange thì kiểu như là giao lưu giừa cac trường đại học với nhau nên không biết có giúp đỡ gì cho em kô
    Mà cấp 3 em học trường gì đấy??. Chị thấy ở bên này sinh viên toàn xuất thân từ trường chuyên ra ( Chuyên ngữ , chuyên Toán Sư phạm , Hn-ams,Chu van an chuyên tổng hợp , chuyên Lê Hồng Phong... ) Các bác ấy học hành cao siêu lắm.
    Thế nhá
    Được ftustudent sửa chữa / chuyển vào 17:35 ngày 13/05/2008
  8. STASI_2

Em học 12 A - Chuyên Ngữ chị ạ.
  9. STASI_2

Chết, Em quên cám ơn chị, bây h phải nói lại mới được :
    iroiro arigatoo gozaimas !!!
  10. huongmark

huongmark Thành viên mới

theo mình được biết < trường mình đang học và 1số trường khác ở Brescia > thì : nếu chứng minh được hoàn cảnh khó khăn và sau khi có kết quả học của 1năm, nó sẽ xét cho khoản tiền hỗ trợ tương tự như học bổng, và tất nhiên là fải đạt được điểm số khá cao chứ k fải chỉ đủ điểm qua 18/30 như bạn flu nói. nếu bạn biết tiếng Ý tốt rồi thì mới có thể đi làm thêm được. trường Bocconi đúng là có rank cao , nhưng dường như k được năng động như những trường tương tự bên Anh hoặc Mỹ. sang Ý cũng là dịp để tìm hiểu văn hoá của Italy, và cả cơ hội học tập em ạ.
    dù bất cứ sự lựa chọn nào em cũng phải quyết tâm và nghị lực. các anh chị ở box italy đều mong và chúc em thành công!