1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CÓ NÊN DU HỌC Ý bậc đại học (trường Bocconi) HAY KHÔNG?

Chủ đề trong 'Italy' bởi STASI_2, 11/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lentamente

lentamente Thành viên mới

Chào chị!
    Em đang là học sinh lớp 12 Chuyên Hoá ĐHKHTN và bây giờ em cũng đang chuẩn bị cho kế hoạch apply vào Bocconi theo học bổng Merit Awards năm tới. Em đã nghiên cứu khá nhiều về Bocconi trong 1-2 năm nay. Nếu là em thì em sẽ ở lại VN 1 năm nữa (tức là năm 2 ĐH), đoạt cho bằng được Merit Awards mới đi.
    Em muốn hỏi chị là trong thư báo kết quả, nó có nói gì về việc vì sao chị ko được Merit Awards ko? Chị gửi những gì trong hồ sơ và các kết quả ra sao (SAT, học bạ, ECA,.....)? Em rất quan tâm vì đó là kinh nghiệm cho em năm tới.
    Cho dù Bocconi là 1 trường rất tốt nhưng chị thử đặt mình vào việc sẽ đến 1 nước mà chị ko biết tiếng bản địa, chưa tiếp xúc và hiểu cái cung cách làm việc của họ thì rất mệt đấy! Em đã học tiếng Ý khá lâu, đang ở trình độ Advanced và tiếp xúc, quen biết ko ít người Ý nhưng nhiều khi cũng còn thấy nản.
    Dù sao thì học bổng chị nhận mang danh là hb 1 năm nhưng giá trị và điều kiện yêu cầu có khác mấy so với Merit Awards đâu. Với lại 45 cre***s theo em thấy hình như còn dễ hơn average 28/30, chị đừng lo về việc ko đạt 39 cre***s, em tin đó là điều gần như ko thể với chị. Nếu chị đi thì sang năm em có người đi trước rồi!
    Chúc chị sẽ có quyết định hợp lý!
    Được lentamente sửa chữa / chuyển vào 16:51 ngày 15/05/2008
  2. STASI_2

STASI_2 Thành viên rất tích cực

Em lentamente thân mến:
    Chị thực ra chính là người đã hỏi về khả năng được nhận vào trường Bocconi trong topic về các trường đại học ở Ý đấy ( em xem lại đi ). Điểm Sat của chị chỉ được có 1670, CR cực kém chỉ có 490, toefl chỉ có 91 ( chị chỉ ôn Sat trong vòng có 3 tuần vì lúc đầu chị định bỏ thi ). Lúc đó em còn bảo chị là không nên apply làm gì vì có apply cũng chẳng được merit award nhưng chị vẫn apply ( thế đấy, vì lúc đấy chị thấy các thủ tục để apply vào trường gần như chị đều đã có sẵn, không phải về trường Chuyên ngữ lấy giấy giới thiệu hay đi chứng minh tài chính như các trường bên Mĩ, không nộp thì cũng phí ). Khác với em, chị không có điều kiện để ôn tiếp năm 2 đến khi nào đc hb toàn phần mới đi vì chị học tiếng nhật. Khi đăng kí vào trường ngoại thương, chị cứ nghĩ là học tiếng nhật vừa hay mà lại là thứ tiếng đc dạy hay nhất ở ngoại thương, bên cạnh việc học T nhật ở trên lớp có thể học TA ở nhà => nhưng đấy chỉ là chị nghĩ thế, thực tế thì ko như vậy, ngày nào chị không phải học tiếng nhật, buổi học nào cũng có bài kiểm tra, không còn thời gian đâu để nghĩ tới Tanh nữa. Sau khi thi hết học kì 1, chị phải thi vội mấy cái TOE với SAT và cũng vội vàng apply vào Bocconi => đối với trường hợp của chị nếu không đi bây giờ thì chắc chắn sẽ học đại học trong nước, ra trường làm cho 1 công ty của Nhật ( ko nói đến chuyện bảo lưu để đi du học tiếp nhé )
    Thanks chị huongmark đã tư vấn giúp em nhưng em còn có vấn đề gấp hơn cần các anh chị tư vấn giúp này.
    Như em đã nói ở trên, lúc làm hồ sơ vào Bocconi, em làm khá vội vàng nên trong phần kê khai tài chính của gia đình, em làm "không được chính xác mấy"với phương châm càng nghèo càng tốt. Vậy bây h khi phải làm các thủ tục chứng minh thu nhập hàng năm cho nhà trường em có nên làm theo những con số mà em đã bịa lúc ban đầu không ( Vd thực tế lương bố mẹ em được tầm 10 triệu 1 tháng nhưng em chỉ khai là 9 triệu - cái này em thấy xê dịch không nhiều lắm nên có thể bỏ qua - nhưng nhà trị giá 2 tỉ thì em chỉ nói là 500 triệu,...) Em thấy sớm hay muộn mình cũng phải cm tài chính cho dại sứ quán là mình đủ đk để đi nhưng nếu theo những gì em đã khai với Bocconi thì nhà em ko đủ đk tài chính để đi vì thu nhập hàng năm quá thấp =>> Em có nên email cho Bocconi nói rằng do 1 số hiểu lầm, em đã kê khai sai tài sản và bây h muốn sửa lại ko ?
    3. Trong phần RELATIONSHIPS WITH THE EMBASSY OR CONSULATES part on the Bocconi?Ts website, link: http://www.unibocconi.it/index.php?frcnav=@65%2C698, writes that:
    ?oNon-EU candidates who are not regularly residing in Italy and have not already been issued with residency permits must also send their admission application to the Italian Consulate or Embassy, by mid-May at the latest (for more information visit www.study-in-italy.it).
    Please note that enrolment will be cancelled if documentation is not sent by the Italian Consulate or Embassy. The Italian Consulate or Embassy is responsible for issuing the legal authentication of the diploma and the declaration of value.
    The declaration of value must be completed for the whole scholastic career, starting from the first year of primary school and certify that the original school is officially recognised in the country where it is located.
    The Consulate/Embassy is responsible for sending all the necessary documentation to Università Bocconi by Telespresso. Candidates must apply to the Italian diplomatic representatives for an entry visa into Italy for students.?
    => em ko rõ admission application ở đây là cái gì? có phải là toàn bộ những gì mình đã gửi trong boc lúc apply vào trường ko ? Hôm nay em đã đến đs quán Ý để hỏi nhưng người ta cũng ko biết, email đến boc thì người ta chưa trả lời trong khi deadline là mid May => anh chị nào giả thích giùm em với.
    Hôm nay em đến đsq xin cái chứng nhận giá trị bằng cấp 3 nhưng người ta kiên quyết ko làm vì em chia có bằng chính thức, chỉ có bằng tạm thời do vừa mới tốt nghiệp => em phải làm sao. Ko có cái này thì hết đi du học Ý.
    Tiện thể, anh chị nào có thể giới thiệu cho em người dịch tài liệu tiếng Ý đc không ?
    Lentamemte ơi, chị biết em h rất bận vì là năm cuối cấp nhưng em có thể giới thiệu cho chị chỗ học tiếng Ý đc ko, hoặc ai có thể làm gia sư cho chị cũng đc. Có gì em cứ add nick chị vào ( mai_thi_ha_van).
    Em mắc bệnh post bài dài mất rồi. Hi vọng các anh chị giúp em ( em xin hậu tạ bằng lời )
  3. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

111 ngõ Thịnh Quang - chị Thảo - 0983303992
  4. darknight

darknight Thành viên quen thuộc

Em Stati đã PM cho đích danh chị thì chị cũng vào đây trả lời em nhé, câu trả lời của chị là không nên.
    Em còn trẻ, không nên ngại học thi mấy thứ như GRE hay GMAT hay SAT, chị biết rất nhiều người thi thậm chí đến lần thứ 5 để apply sang Mỹ được học bổng. Một nhóm bạn chị chơi ngày xưa 10 người học chung nhóm GRE thì giờ 9 người đã ở Mỹ, toàn trường ngon và tương lai rất khá. Vấn đề là lòng kiên trì, thứ 2 nữa là em không phải lo ngại về mặt tài chính, chỉ việc học. Thứ 3 là môi trường học tập, ngoài sách vở giáo viên còn kể đến là em được sử dụng tiếng Anh.
    Ở Bocconi không hề dễ dàng như mọi người tưởng, ở các trường ngoài thì có học sinh nước ngoài đông như Phi, rồi Mỹ Latin, Ấn Độ vưn vưn nên VN mình thường nghĩ mình giỏi. Học sinh Ý ở Bôccni trình độ tư duy và đầu óc khá, thường xuất thân từ con nhà giàu vì đây là trường tư rất đắt đỏ không phải ai cũng vào được. Tóm lại là không nên coi thường.
    Thứ 2 là nói về kinh tế, nếu em thuê nhà ngoài gần trường thì cứ chuẩn bị từ 400 E tối thiểu 1 tháng nhé, điện nước intểnt tính riêng. Ký túc xá của trường thì giá rẻ hơn cho sinh viên thuộc diện nghèo nhưng mà rất ồn ào, trong phòng không có tủ lạnh đâu, phòng chật và nấu ăn không thoải mái. Thực ra la không có bếp nên phải ăn canteen, trung bình 7 euro 1 bữa. Đấy là cái ký túc ở gần trường. Ở xa trường thì thoải mái hơn nhưng lại phải đi lại xe bus rồi không gần thư viện.
    Tình trạng phân biệt đối xử em có thể gặp. Sinh viên Ý thường nói tiếng Ý và chỉ thích chơi với nhóm người Ý, em có thể cảm thấy lạc lõng như một số người bạn của chị đã gặp phải. Cộng đồng sinh viên VN ở Bocconi thì gần như là chưa đầy 1 lòng bàn tay. 1 người bạn Trung Quốc của chị một lần vào 1 lớp học thì cả thầy giáo và sinh viên đều ồ lên vì họ không thích người nước ngoài, sau rồi chị này cũng bỏ lớp đó vì khó chịu. Tất nhiên nếu em còn trẻ, dễ thích nghi thì có thể là không vấn đề gì với em chứ chị nghe ngay cả sinh viên Ý từ vùng khác đến cũng khó chơi với dân Milan chính hiệu đấy. Em luon phai chu y den van de kinh te neu nhu muon hoa nhap, em co san sang hang ngay di an canteen hay di uong cafe cung cac ban khong? Hau nhu gio giai lao nao ho cung xuong uong hay an gi do. Neu em khong di, em nhieu kha nang bi loai khoi cuoc choi.
    Giáo viên của bậc đại học thì chị không biết chứ giáo viên bọn chị nhiều người giỏi do tu nghiep o My ve, nhiều người nói tiếng Anh rất khó nghe và dạy chán.
    Chuyen giay to cung la chuyen rat dang ban, mat rat nhieu thoi gian cong suc. Neu em khong lo duoc giay to thi em cu suot ngay o ben trong Y thoi. Ban cung lop chi tu thang 3 nam ngoai den thang 3 nam nay moi lay duoc giay tam tru, tuc la thoi diem no nhan duoc thi cung vua het han. Nguoi ta hen no di lai den khoang 10 lan trong vong 1 nam, cuoi cung phai nho nha truong dich than can thiep.
    Thay em hao hung nhu vay nen chi cung khong dam vao khuyen nhu gi ca nhung noi truoc de em chuan bi. Em phai lo nha cua truoc con neu khong nhieu kha nang em sang phai di o hostel trong vong 1 thang hoac hon. Ky tuc cua nha truong chi don hoc sinh tu sau 31.10. Ma khong co cho o thi em biet roi day, chang lam gi tap trung duoc dau. Chi cung dang di tim nha day vi thue nha o day cung khong duoc nhu y dau, phai doi nha kha thuong xuyen.
    The nhe, chi lan day, tai vi office cua chi cung khong o trong truong nen chi khong biet lam ve cac hoat dong cu the trong truong. Ma nam nay bon chi chuyen den building khac chua biet la o dau nen cung khong chac la giao luu gap go gi duoc cac em. hihi
  5. allroadsleadtoRome

Hello Darknight. Long time no see here. Warmly welcome back. Sau mấy tháng đến vùng đất hiền hòa giọng văn có vẻ cũng thay đổi nhỉ.
    @ stati: Nếu chị có em gái, chị sẽ khuyên nó ở nhà cho yên ổn. Cũng từng 12A Chuyên Ngữ như em.
  6. ftustudent

ftustudent Thành viên mới

Dân VN mình chưa bao giờ nghĩ mình " giỏi" va cung chua ai nghi rằng trường Bocconi dễ dàng cả Chẳng qua em Stasi hỏi về thức lực của sinh viên Việt học tập tại Ý nói chung thì muốn thông báo thoi . Sinh viên Việt tập trung đông nhất ở Politecnico, 2 trường bách khoa khét tiếng nhất nước Ý Chả biết thế nào nhưng ở đây có rất nhiều người không những pass exams mà còn đạt được 29, 30 trong các kì thi. Đã thế lại còn được trường mời hợp tác với các professors. Và cuối tháng lại lon ton chạy lên ngân hàng nhận 700 or 800 E học bổng trường vứt vào tài khoản .

7. darknight

Nói thật là nếu mà thực sự giỏi thì không ai đi Ý học. Mà chuyện được 700, 800 euro 1 tháng thì có gì là lạ đâu nhỉ. Bocconi giờ lên 1000 rồi. :)) Chẳng hiểu các trường đại học của Ý khét tiếng ở những đâu???
    Em STATI
    Học kỹ thuật đặc thù cũng khác business, không phải cứ tính toán giỏi là học business giỏi, nhất là khả năng viết lách ngôn ngữ của dân Việt của mình kém. Điểm mạnh của Bocconi là em đựợc học với hầu hết là dân đến từ các nước phát triển, châu Á rất ít, hình như có Nhật với Hàn với TQ. Da đen thì chưa nhìn thấy. Mỗi năm có khoảng 500 sinh viên exchange. Lớp chị may qua toàn dân châu Âu nên giao tiếp cũng thích, tiếng Anh em cũng thoải mái, phong phú.
    Chị nói thế để em Stati chuẩn bị tinh thần chứ còn nếu đã học ở các nước tiên tiến khác thì mới thấy được sự yếu kém của hệ thống giáo dục Ý.
    Thôi chị chuồn, không ở đây hăng máu làm gì. Túm lại không còn cửa khác thì đi học ở Ý, nếu sang để học nấu ăn và đi chơi thì nên đi Ý. Bye nhé.
    Được darknight sửa chữa / chuyển vào 00:19 ngày 17/05/2008
    Được darknight sửa chữa / chuyển vào 00:29 ngày 17/05/2008
  8. ftustudent

ftustudent Thành viên mới

1)Thật ra mà nói , 1000 E bậc Master thì tầm thường quá . Học bổng Eramundus còn 2100 E / 1 tháng cơ mà. Chứ còn cái việc 700 E or 800E / 1 tháng tiền sinh hoạt phí ( tution completely free) cho bậc đại học thì chắc chắn chỉ có cái xứ hình chiếc ủng này mới có thôi ạ.
    2) Chả ai nói là "các" trường đại học ở Ý khét tiếng cả.Có 2 trường Politecnico khét tiếng nhất vì có nhiều sinh viên Việt Nam theo học nhất và được biết đến trong giới học sinh, sinh viên Việt nhiều nhất . Khổ quá cơ !!!
    3) STATI :
    Sau đây là 1 số nhưng suy nghĩ của chị và hy vọng rằng những suy nghĩ này sẽ giúp em đưa ra được quyết định sáng suốt nhát :
    1) Ở bậc học BACHELOR, sinh viên Ý học, thực sự mà nói, không có gì đáng nổi bật. Những thông tin mà chị đưa cho em ở các bài biết trước đó là hoàn toàn có thật.Lớp chị có 2 thằng người Ý phải chuyển trường vì không thể theo học được chương trình. ( trong đó có thằng trượt cả 6 môn ) mà chị kể ở trên. Bài thi Calculus rất đơn giản mà có những đứa chỉ được có ( 1/30)!!! Ban đầu chị rất ngạc nhiên không hiểu tại sao những đứa đó lại có thể vào học đại học ,đặc biệt lại là 1 trường như Politecnico ???Sau này chị mới biết rằng ở Ý học khá thoải mái và tự do. Chúng nó không hề trải qua kì thi đại học gắt gao như ở Việt Nam mình .Nhiều đứa bị hổng kiến thức nặng mà vẫn chễm chể ngồi trên giảng đường đại học
    Em phải hiểu 1 điều như thế này.Chương trình BACHELOR hoàn toàn KHAC BIET so với MÁTER Những người học Master là những người đã thành công trong quá trình học đại học và đã trải qua vòng sơ tuyển (xét duyệt hồ sơ) để được nhận vào học bậc Master . Nói một cách khác . trình độ sinh viên ở các bậc học khác nhau thì khác nhau. Những sinh viên Ý ở bâc Master co tư duy tốt và dau oc kha ư ??Dĩ nhiên là phải như vậy vì chí ít họ cũng đã có bằng đại học và thành công trong quá trình apply bậc Master . Nhưng đó không phải là điều em cần biết. Cái mà em cần biết nhất là trình đọ sinh viên ý ở bậc học Bachelor như thế nào.?? Đièu này thì chị đã trả lời em ở bên trên. Không phải là chị giỏi giang gì mà chê sinh viên ý , tự tâng bốc mình mà sự thực nó là như thế !
    Mệt quá. Chắc mai viết nốt ! Cứ chờ nhé
    :
    Ketchup thích bài này.
  9. allroadsleadtoRome

Haha đây thật là phong cách Darknight, đất hiền hòa, nơi giai hiền hòa ko làm nổi việc Taming Miss Sassy.
    Thread nào có chữ Darknight ko hút view, ko gây tranh cãi ko ăn tiền nhỉ. Nàng cũng động chạm vừa thôi nàng ạ.
    Haha chị có làm gì đâu mà Darknight bóc mẽ chị ghê thế .
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 05:27 ngày 17/05/2008
  10. darknight

Bạn Ftu đọc hiểu kém nhở, mình đã bảo ai bình thường mới phải học ở Ý mà bạn cứ đem cái học bổng 2100 kia dọa mình, may mà bạn không được chứ không mình chắc ức chết mất. keke :))
    Thứ 2 em Stati nên trực tiếp hỏi mấy bạn đã học ở Boc từ khi học đại học để có thông tin chính xác, ví dụ như em định học trường FTU thì phải hỏi các anh chị FTU chứ nhiều khi hỏi mấy anh chị bán công dân lập thì lại đâm ra ảo tưởng. :))
    Ôm dép chạy...