1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CÓ NÊN DU HỌC Ý bậc đại học (trường Bocconi) HAY KHÔNG?

Chủ đề trong 'Italy' bởi STASI_2, 11/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. polimi

polimi Thành viên mới

Anh thấy thế này: em có 3 lựa chọn, thực ra là 2 thôi
    1. Em ở nhà và chẳng biết bao giờ mới đi đến được 1 trường top cả. Tức là em bỏ cuộc.
    2. Em đi và có cơ hội để cố gắng, cuộc sống nó cần phải có challenges chứ. Em đã có thể có học bổng rồi sao lại thiếu tự tin duy trì hb thế.
    3. Em đi và qua được, như vậy là ngon lành.
    Mà Bocconi hình như còn có hb isu nghèo vượt khó gì nữa mà, xét theo năm mà, ở Ý hay có hb isu nghèo vượt khó mà.
    Anh không confirm cho em được. Có phải hb của anh đâu, của anh thì anh chiến từ lâu rồi.
  2. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Học bổng Eramundus còn 2100 E / 1 tháng cơ mà.
    Ở đây có 1 số thông tin mình nghĩ là ko chính xác nhưng hôm qua không khí náo nhiệt quá mình ko tiện trình bày.
    Nếu mình ko nhầm, 2100 EUR/tháng là chưa trừ tiền học phí. Nếu EM students học ở trường học phí rẻ ở Ba Lan, Ý thì số tiền dư ra là khá lớn (1500 EUR/tháng). Nhưng nếu học ở trường tốt ở London thì dư ra còn khoảng 700 - 800 EUR thôi - số tiền này chỉ đủ sống một cách giản dị ở London.
    Chứ còn cái việc 700 E or 800E / 1 tháng tiền sinh hoạt phí ( tution completely free) cho bậc đại học thì chắc chắn chỉ có cái xứ hình chiếc ủng này mới có thôi ạ.
    Ko em ạ, nhiều các nước phát triển khác cũng có học bổng thế này, thậm chí nhiều tiền hơn.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 06:15 ngày 19/05/2008
  3. allroadsleadtoRome

"không phải ai học bình thường hay không biết đi đâu thì mới sang Ý nhé."
    người khác mình ko biết, mình nói thật là nếu mình thực sự giỏi thì mình đã sang Mỹ hoặc Anh làm PhD rồi.
    1) Đây bảng xếp hạng của Times Higher Education của Anh 10 trường hàng đầu thế giới do các doanh nghiệp (employer) bình chọn.
    2006 RANK NAME COUNTRY SCORE
    1 6 University of Cambridge UK 100
    2 8 University of Oxford UK 99.9
    3 4 London School of Economics UK 99.8
    4 1 Harvard University US 99.5
    5 31 University of Manchester UK 99.0
    6 2 Massachusetts Institute of Technology US 98.9
    7 3 Stanford University US 98.9
    8 38 Imperial College London UK 98.9
    9 17 Università Commerciale Luigi Bocconi Italy 98.6
    10 42 University of Melbourne Australia 98.5
    2) Đây là bảng xếp hạng do Finnancial times bình chọn mới nhất 2008. Báo chí Ý vừa cũng có đăng tin, trường Bocconi đã vượt qua cả London Business School. Ở châu Âu chỉ kém HEC ở Pháp và IMD ở Thụy Sỹ thôi.
    http://media.ft.com/cms/ca3da848-1b7b-11dd-9e58-0000779fd2ac.pdf
    Mình (và nếu ai hay vào www.VietPhD.org sẽ thấy số người đồng ý với mình về điểm này nhiều hơn nhiều số người ko đồng ý) cho rằng những bảng xếp hạng này độ tin cậy ko cao. Ví dụ như bảng xếp hạng của Times Higher Education là của Anh, rõ ràng là dìm hàng trường Mỹ. Nếu xem các bảng xếp hạng của Mỹ thì lại thấy dìm hàng trường Anh.
    Cá nhân mình từng học ở Anh và tham gia tích cực ở thread Du học Anh bên Box Du học và cũng biết chút chút về các trường Top ở Mỹ, mình ko cho rằng Harvard lại đứng sau cả LSE. Việc các nhà tuyển dụng prefer Uni of Man to MIT and Stanford là nực cười.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 07:18 ngày 19/05/2008
  4. dolce_veleno

dolce_veleno Thành viên mới

Công nhận chị Rome sẩy nói đúng về Erasmus đó.
    Cũng đồng ý ở điểm chị Darknight cho rằng thích đi chơi thì nên sang Ý (ý kiến cá nhân thôi đó nhé), cái này ko đúng với chị Rome sẩy tí nào.
    Nếu dân học bằng tiếng Anh thì cũng nên đi Anh, Mỹ hơn là đi Ý.
    Về Bocconi thì ko biết nên chả dám phán câu nào giúp em Stasi cả, nhưng tụi Ý rất nhiều đứa tâng bốc Bocconi.
  5. allroadsleadtoRome

Cụ thể là ở đâu ở EU vậy, để mình có động lực đi học tiếng Ý? Ở Ý mình e là rất khó vì dân Ý còn thất nghiệp đầy ra (ở một số tỉnh/thành phố miền Nam tỷ lệ thất nghiệp là 20%)
    Biết tiếng Ý thì có thể nói đc tiếng Tây Ban Nha more or less. Nhưng tình trạng thất nghiệp ở Tây Ban Nha thì cũng chả khá hơn Ý là mấy.
    Ở các nước còn lại như Đức, Pháp, Áo... thì mình e là biết tiếng Ý make almost no sense khi đi xin việc.
    Về xin việc ở EU, mình đọc bên VietPhD các bác í bảo là ngành kinh tế, khoa học xã hội - nhân văn thì ko nên mơ mộng nhiều. Mình cũng đồng ý với ý kiến này. Dân Đông Âu tràn sang, nhiều người còn biết 3,4 ngoại ngữ.
    Chưa kể kinh tế thế giới đang đi xuống, còn mỗi Đức là le lói.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 21:17 ngày 19/05/2008
  6. Thanh_Lam

Thanh_Lam Thành viên quen thuộc

Nói chung là nên đi Mỹ thì vẫn tốt hơn, ngay về chuyện xin việc ở Mỹ dễ dàng hơn EU là đã thấy sang Mỹ tốt hơn rồi. Có điều đám người Việt sang Mỹ cách đây hơn 10 năm giờ chưa thấy ai nổi bật cả, trong khi sang châu Âu thì có rồi GS. Ngô Bảo Châu chẳng hạn. Có thể có chú xin sang Mỹ làm PhD, thấy đi làm nhiều tiền hơn nên chẻnh mảng toàn nửa đường đứt gánh hết.
    Riêng trường hợp của Stasi thì nên đi, em sang đây học cho tốt vào đừng để anh nào dụ dỗ, tốt nghiệp xong xin sang Mỹ làm Master cũng được mà.
  7. em-be

em-be Thành viên rất tích cực

Hihi vào đây đọc mới biết trường Politecnico cỡ bán công, dân lập
    Trước khi trả lời câu hỏi của em gì đó, cho mình tự giới thiệu nhé, mình đang học Master ngành Management ở Politecnico, có hb, trước khi đi học đã từng "chạy ra chạy vào" chừng 4 multinational company.
    Thành thật khuyên em gì đó nếu là nếu phải bỏ ra 200 triệu thì cố mà kiếm cách qua Anh, Úc, Mỹ chứ đừng qua Ý . Trừ khi nào học ở Ý hoàn toàn free mà ko tìm được cơ hội tương tự ở Anh, Úc, Mỹ thì hãy đi Ý
    Thực sự mà nói học business/management thì career path hoặc sẽ làm CEO, hoặc sẽ làm một nhân viên quèn chán ngắt. Học giỏi ngành này chưa chắc đã thành công vì còn phụ thuộc vào may mắn và nhiều yếu tố khác (ặc, nhớ lúc mình vào cty gần nhất thì phát hiện ra 1 trong những tiêu chí tuyển dụng bắt buộc cho new graduate là phải smart-looking ). Khác với học Kỹ thuật nếu ra nước ngoài học sẽ tránh được chuyện học cơ khí mà toàn thấy máy móc những năm 60, 70 ; học điện thì mấy bo mạch chỉ được nhìn, ko được rớ vào vì nếu hỏng thì trường có khi ko xin tài trợ tiếp được , học hoá thì phòng lab thiếu tùm lum thiết bị, hoá chất .... Ngành này học chẳng đòi hỏi nhiều điều kiện thiết bị tiên tiến mà là sự nhạy bén và nhiều tố chất khác nữa nên trước khi lấy một số tiền lớn của ba mẹ mà ko chắc có thể trả lại được, hoặc có khả năng giảm bớt phần nào gánh nặng tài chính thì em gì đó suy nghĩ kỹ lại đi nhé (nếu đi học ở English-speaking country thì còn có khả năng đi làm chứ ở Ý thì no way )
    Cái này lạc đề, nhưng cũng nói riêng cho em biết, chị qua Ý mục đích chính chẳng phải để học em ạ, mà để experience thứ khác . Nếu mà thực sự serious chuyện học chắc chị chẳng qua Ý đâu
    Được em-be sửa chữa / chuyển vào 00:27 ngày 24/05/2008
  8. em-be

em-be Thành viên rất tích cực

Anh gì ấy ơi , nếu chỉ đi học ĐH thôi mà the most favorable case, anh được hb hết 3 năm thì anh bỏ ra 200 triệu, còn the worst case ko dc hb thì anh bỏ ra 900 triệu, thì anh có "chiến" ko ạ
    Mà đây là học business chứ ko phải là học Kỹ thuật hàng không, Công nghệ Nano, hay bét nhất là Architecture (thế mạnh của Ý???) đâu nhé.
    Em thì em đã từng thấy cty em mấy người đi học Master nhé, có cả ở Anh, Úc, Pháp, Mỹ, apply vào cty em thì starting position của họ cũng chỉ là assistant thôi, mà cũng đã từng có trường hợp mắc cười là mentor ban đầu của họ là một cô bé ít tuổi hơn, học ĐH ở VN . Dĩ nhiên nếu sau đó họ chứng tỏ được năng lực thì promote có thể nhanh hơn nhưng nếu ko chứng tỏ được gì thì họ cũng chẳng khác gì những nhân viên khác, cho dù nhân viên đó chỉ tốt nghiệp ĐH bán công hay dân lập mà thôi .
    Đi xin việc business/management thì cái đầu tiên mà nhà tuyển dụng nhìn vào là kinh nghiệm, chứ chẳng phải bằng cấp học từ trường nào đâu
  9. truonganh2003

truonganh2003 Thành viên mới

Đùa chứ, mình tí ói khi cứ phải đọc kiểu nửa tiếng Anh, nửa tiếng Việt như vầy.
    Em nó đang hăng say, nói như đồng chí gì ở trên, thì cũng nên đối đầu thử thách tí, để lỡ có rơi vào trường hợp tồi thì cũng là một kinh nghiệm chẳng tồi tẹo nào.
    Nếu cứ ngồi ở nhà, chết run, chết rét vì sợ mình không làm được, thì chả bao giờ biết khả năng mình đến đâu.
    Gớm, các anh các chị cứ tỏ ra ghét Ý, thế mà cũng bám vào cái gót ủng ấy bằng được..... chẹp,
  10. polimi

polimi Thành viên mới

@STASI_2: Đúng là ngành này để thành công cần có phẩm chất riêng của nó, trường lớp có khi không tác động nhiều. Trường hợp của em có nhiều thử thách, em cần xem kỹ, vì mọi người ở đây mỗi người 1 ý kiến mà chẳng ai biết rõ năng lực cũng như tài chính của em cả. Nhưng mà nói chung là phải cố gắng chứ nhỉ.
    @em-be: cái cô em-be học trường bán công dân lập Polimi này, học không lo học, suốt ngày chơi với bời, ăn chơi nhất Como (mà sv Việt Nam ở Como là ăn chơi hàng đầu). Các em mới sang và sắp sang đừng có thấy em-be mà bắt chước. Còn cô em-be, có phải ai cũng tiêu tiền như nước, như đại gia như cô đâu mà hết 300 triệu 1 năm. Không động viên các em nó học tập lao động thì thôi, lại xúi nó đi chơi hoặc là ở nhà. Cô về mà làm xong cái business plan của cô đi, làm không xong tôi cắt cơm đấy.