1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CÓ NÊN DU HỌC Ý bậc đại học (trường Bocconi) HAY KHÔNG?

Chủ đề trong 'Italy' bởi STASI_2, 11/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. em-be

em-be Thành viên rất tích cực

Sorry bạn gì yêu tiếng Việt ở trên nhé, ặc mà có nhiều từ tớ chả dịch được sang tiếng Việt là gì, MENTOR chẳng hạn, hoặc viết tiếng Việt dài dòng quá nên tớ cứ thích viết thế đấy (miễn người đọc hiểu thì thôi , tớ ko phải viết bài thi Văn học VN)
    Tớ có khuyên em gì ấy ko đi đâu, nên đi chứ, nhưng khi đã bỏ tiền mồ hôi nước mắt của cha mẹ ra thì phải ráng tìm chỗ nào ĐÁNG để mà đi. Chậm 1 năm cũng ko sao, còn hơn tốn tiền cha mẹ vô ích! 1 năm so với cả cuộc đời mấy chục năm đi làm nhỏ lắm!
    Tớ cũng từng đi tới các nước English-speaking country như Singapore, Úc ?" là công ty cho tớ sang đó training nhé, chứ tớ nghèo lắm chả có tiền mà đi . Thật sự mà nói đi training trong môi trường làm việc thế thấy tiếng Anh của mình chuối cả nải, cả buồng . Ngồi debate với những đồng nghiệp của mình trong đúng môi trường làm việc thấy quá trời khó khăn, cũng may là tớ chỉ đi training thôi .
    Hehe thế mà qua Ý kỳ vừa rồi tớ thi Oral có môn được 30/30 đấy
    Bởi vậy tớ dám chắc 1 điều rằng nếu bạn học ở Ý thì sau 3 năm ở đây tiếng Anh của bạn sẽ kém hơn 1 người học 3 năm ở English-speaking country. Mà đối với người làm trong Business/management thì communication cực kỳ quan trọng nên trừ khi em gì đấy muốn đi làm ở Ý sau khi tốt nghiệp thì tớ ko can
    Chưa kể là ở đây nhiều thầy dù bằng cấp cao nhưng nói tiếng Anh nghe phát chán . Sách trong thư viện đa số là tiếng Ý, sách tiếng Anh cũng có nhưng ít . Chọn môn học cũng mệt nữa, trong khi SV Ý có bao nhiêu chọn lựa thì mình vì học bằng tiếng Anh nên chỉ có thể chọn những môn dạy bằng tiếng Anh thôi, hạn chế bao nhiêu cơ hội và sở thích của mình .
    Tớ chỉ nói quan điểm của mình thôi, quyền quyết định là của em ấy.
    >>polimi: hic, anh mà cắt cơm thì em ăn spaghetti cả năm mất
  2. huongmark

huongmark Thành viên mới

trời đất ơi !
    bỏ ra 900 triệu để học đại học bên Ý thì chị thấy em ....điên quá rồi ! chị xl vì nói vậy nhưng thực sự là dở lắm khi đầu tư như vậy. với số tiền đấy tại sao em k đi những nước nói tiếng Anh í , nhất là UC chi được đọc và nghe nhiều thông tin rất tốt về môi trường học- sống bên đấy có triển vọng hơn, chi phí sinh hoạt rẻ hơn, lại có thể ở lại được...em phải cân nhắc thật kỹ vì đây là số tiền lớn và cả 1tương lai rất dài trước mắt em, nó có thể làm thay đổi cs của cả cuộc đời em. thiển ý của chị thì : đầu tư 900triệu để học ở italy là k nên.
    chúc em có sự lưạ chọn sáng suốt.
  3. STASI_2

STASI_2 Thành viên rất tích cực

thanks cac anh chị. Trước đây ai cũng khuyến khích em đi thì bây h lại ngược lại => em gần như đã xác định là sẽ không đi nữa, nhưng lại rất tiếc.Bocconi hay Ngoại Thương ??? Chẳng lẽ Ý lại tồi tệ đến mức gần như ai học ở đó cũng khuyên em không nên đi sao ? Em biết nhiều người vẫn so sánh Ý với Anh, MĨ , Úc...nhưng bây h em chỉ muốn so sánh Ý với Việt Nam. Chẳng lẽ giáo dục VN tốt hơn Ý.
    Ah, còn 1 chuyện nữa. Đối với em 1 năm là rất đáng quý và có thể làm đc bao nhiêu việc. Nếu em học ở Ý và đi làm sớm hơn 1 năm so với học ở US, ít ra em cũng có thể kiếm đc 1 số tiền nhất định nào đó để bù cho số tiền bố mẹ em đã bỏ ra.
  4. STASI_2

STASI_2 Thành viên rất tích cực

Ah, còn 1 điều em muốn nói lại để các anh chị nhớ: em đang học tiếng Nhật chứ không phải tiếng Anh =>
    1. Em gần như sẽ không thể ôn để apply năm sau đi US, UK...
    2. Nếu tiếp tục ở lại FTU, em sẽ học bằng tiếng Nhật, một môn em thấy nặng nhất trong tất cả các môn ở FTU ( trường em có 5 bạn cùng đăng kí khoa kinh tế đối ngoại tiếng nhật ở FTU với em, hiện nay có 2 bạn đã xin chuyển sang lớp khác, 1 bạn đi Mĩ, 1 bạn xin bảo lưu năm sau thi lại và còn mình em ở lại )=> 2 trường hợp:
    sau khi ra trường em sẽ làm việc cho Nhật, sử dụng tiếng Nhật là chủ yếu, Tiếng Anh sẽ tịnh tiến dần tới 0. Hơn nữa em sẽ có ít lựa chọn hơn khi xin việc
    Em sẽ dành phần lớn time để học tiếng Anh thay vì học tiếng Nhật để tăng thêm cơ hội học thạc sĩ và xin việc=> em sẽ bị mất Tiếng Nhật vì em nghe các anh chị khóa trước kể lại khóa nào cũng có rất nhiều người bỏ học Tnhật trên lớp như thế và kết quả là Anh chẳng ra Anh, Nhật chẳng ra Nhật => dễ dàng bị loạn giữa 2 thứ tiếng.
    3. Mọi người cứ chê Italy dạy chán=> không nâng trình tiếng anh, nhưng em còn có cơ hội để học thạc sĩ nữa cơ mà
    4. Bây h em xin bố mẹ 700 triệu đi học ( trừ tiền học bổng năm 1 ), em định sau khi ra trường cố gắng xin việc ở Ý làm 1 vài năm hoặc sẽ cố gắng xin đi học thạc sĩ luôn rồi làm việc ở nước ngoài 1 thời gian => khoảng 3, 4, có thể là 5 năm em sẽ hoàn lại vốn cho bố mẹ => như vậy thì có nên đầu tư cho việc học này không. Thực sự, em rất muốn làm việc ở nước ngoài 1 thời gian để lấy kinh nghiệm nhưng 1 số anh chị bảo là với ngành kinh tế, nếu học đại học ở VN rồ đi học thạc sĩ ( ở anh chẳng hạn ) thì khó xin việc ở đó lắm.
    Được STASI_2 sửa chữa / chuyển vào 17:54 ngày 25/05/2008
    Được STASI_2 sửa chữa / chuyển vào 17:55 ngày 25/05/2008
  5. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Đùa chứ, mình ko biết viết kiểu nửa tiếng Anh, nửa tiếng Việt ở 1 nơi ai cũng giỏi tiếng Anh như thế này lại làm có người khó chịu đến thế. Thôi ít ra mình cũng tự thấy là mình dùng tiếng Anh một cách nhã nhặn, biết điều, còn hơn là dùng tiếng Việt mà mất lịch sự và từ ngữ thiếu tôn trọng người khác.
    Ở đây mọi người cũng chỉ muốn nói lên cảm nhận thực sự của cá nhân về giáo dục Ý để em nó có thể đưa ra quyết định đúng đắn, chứ ko định vì đang ở Ý mà tung hô tự sướng. Đọc đi đọc lại cũng chả thấy ai bảo là ghét Ý cả. Nền giáo dục Ý tụt hậu so với nhiều nước khác ở châu Âu (Anh, Pháp, Đức, Bắc Âu, Bỉ, Hà Lan), thủ tục ở Ý rườm rà là một thực tế. Chỉ có người chưa đến Ý mới ko biết và ko thấy khó chịu.
  6. allroadsleadtoRome

Chẳng lẽ giáo dục VN tốt hơn Ý.
    --> Ở đây ko chỉ là vấn đề giáo dục, mà nhìn tổng thể về môi trường sống, môi trường học và triển vọng việc làm sau này. Nếu em sang đây thì ko chỉ có học, mà em còn phải tự đi thuê nhà, tự sống 1 mình, tự chăm sóc, ốm tự chữa, tự giải quyết các vấn đề của mình, tự chiến đấu với các vấn đề thủ tục ở chính quyền và nhà trường...
    Chị hoàn toàn đồng ý với tất cả các ý kiến của em-bé.
    Cũng có 1 nhận xét là những người bàn tiến hầu hết là các anh em trai (Thanh_Lam, polimi, truonganh gì đó), còn những người bàn lùi đều là các chị em gái (darknight, em-be, huongmark, allroadsleadtoRome). Thường là các anh mạnh mẽ và dám take risk hơn. Nhưng đây là 1 em gái 19 - 20 tuổi, ít va chạm xã hội, chưa sống ở nước ngoài bao giờ, có vẻ chưa sống 1 mình bao giờ, ko sẵn sàng chịu chi về kinh tế, ko quyết liệt và ngây thơ.
    Đối với em 1 năm là rất đáng quý và có thể làm đc bao nhiêu việc.

--> Thề với em là hồi cấp 1 và cấp 2 chị đã từng nghĩ như vậy. But no more.
    Nếu em học ở Ý và đi làm sớm hơn 1 năm so với học ở US, ít ra em cũng có thể kiếm đc 1 số tiền nhất định nào đó để bù cho số tiền bố mẹ em đã bỏ ra.
    Chị ko nói là em nên đi đâu. Song ví dụ em đi Mỹ, Úc, rồi ở lại đó làm thì 1 năm làm ở bên đó bằng bao nhiêu tiền em làm ở VN? Còn xin việc ở EU thì em nên quên khẩn trương.
    Vả lại, chị cũng ko nghĩ ở VN, hay thậm chí trên thế giới, trừ cái nước Ý này, có nhiều nhiều nhà tuyển dụng biết đến cái tên Bocconi, Darknight nhờ?
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 18:49 ngày 26/05/2008
  7. unstable

unstable Thành viên quen thuộc

Có 1 thực tế là: nếu em học Ngoại Thương khoa tiếng Nhật thì trừ phi em sẽ theo đuổi tiếng Nhật để đi Nhật học tiếp, hoặc là gần như là khó có cơ hội đường Master các nước khác.
    Anh không biết trình độ của em thế nào nhưng công ty anh thường lấy những người giỏi nhất của khoa tiếng Nhật trường Ngoại Thương cho sang Nhật đào tạo 1-3 năm rồi về làm việc, và ai cũng kêu chán vì khi đi đào tạo thì bị ràng buộc 1 số năm làm việc (lúc đấy nó đối xử với mình chẳng ra gì), muốn đi học Master thì rất khó để đi học tiếp vì học tiếng Nhật giỏi nhưng các môn chuyên ngành sẽ ít đi, tiếng Anh thì có người tự học vẫn ok nhưng 1 số cái minimum requirement (ví dụ như bao nhiêu trình môn này, môn kia) đã thiếu rồi khi apply học cao hơn. Và khi đó thì vứt 4 năm tiếng Nhật đi đâu, bỏ thì thương, vương thì tội.
    Thế nên nếu em xác định học tiếng Nhật thì cứ theo Nhât dài dài, hoặc không thì thôi, sau này mất bao thời gian mà chẳng thu được cái gì.
  8. unstable

unstable Thành viên quen thuộc

Với những gì mọi người nói ở đây thì bỏ 700 triệu ra là quá lãng phí nếu em đi học ở Ý.
    Tốt nhất là em học ở Ngoại Thương 4 năm (không phải tiếng Nhật, Trung, Hàn .... ), và sau này bỏ tiền ra đi học Master, 700 triệu đủ cho em học Master ở Anh, Mỹ, Úc. Còn nếu ít hơn thì 300-400 triệu đủ cho em đi các nước Bắc Âu hay Hà Lan... Với bằng Master và suy nghĩ đủ chín chắn thì việc thu hồi vốn dễ hơn nhiều so với em tốt nghiệp bachelor.
  9. allroadsleadtoRome

Ah, còn 1 điều em muốn nói lại để các anh chị nhớ: em đang học tiếng Nhật chứ không phải tiếng Anh
    --> câu này của em giọng điệu hay phết.
    em định sau khi ra trường cố gắng xin việc ở Ý làm 1 vài năm
    --> đây là ý tưởng lãng mạn nhất trong tuần chị đc nghe.
    Em có gì để nhà tuyển dụng ở Ý chọn em, ngoài cái bằng ở Bocconi?
    Nói cho em hay là trong các ngành kinh tế và quản lý, tiếng Anh ở Ý này chẳng có nhiều ý nghĩa khi đi xin việc đâu. Chị ko biết ở Milano thế nào, ở Roma này vài lần chị đến Banca di Roma (Bank of Rome) để lấy tiền hoặc hỏi thông tin, từ sếp đến nhân viên trong cái chi nhánh đó ko 1 ai nói đc tiếng Anh. Ở khu dịch vụ tài chính của bưu điện thì cũng tương tự.
    Còn tiếng Ý ư? Em học chính khóa ở Bocconi bằng tiếng Anh, rồi tự lo cho cuộc sống của mình (bao gồm tự nấu ăn - vì em ăn ngoài ko afford nổi đâu, tắm giặt, liên lạc với gia đình, đi chơi..), em còn bao thời gian để học tiếng Ý? Em nghĩ sau 3 năm em có thể sử dụng tiếng Ý thành thạo đủ để viết 1 business plan hay financial report ko? Em mà viết đc thì em giỏi quá đấy.
    Mà em ạ, em có biết employment policy của EU ko? Người ta bao giờ cũng ưu tiên ứng viên bản địa, sau đó là đến công dân EU, mà dân Đông Âu giờ tràn sang đây nhiều lắm. Nếu em và 1 ứng viên EU nữa cùng ứng tuyển, người kia kém em 2 phần thì chẳng bao giờ việc đó đến lượt em. Mà dân Ý còn thất nghiệp đầy ra, kinh tế Ý thì đang đình trệ. Ngành tài chính - ngân hàng của Ý thì đang đầy rẫy vấn đề.
    Chưa nói đến thủ tục, người ta nhìn em ko visa (sau khi em có giấy cư trú lần đầu rồi thì em sẽ ko đc gia hạn hay cấp mới visa nữa), ko giấy cư trú (1 năm ít nhất 8 tháng em sẽ ko có giấy cư trú) là đã ko muốn nhận em rồi.
    Lại nữa, chị ko biết ở miền Bắc thì thế nào, chứ ở miền Trung và miền Nam, xin việc vẫn rất phổ biến tình trạng quen biết và chạy chọt đấy, kể cả ở các doanh nghiệp.
    Trong Box Italy này, bạn nào tự tin nói rằng sau khi học xong các ngành kinh tế, quản lý, khoa học xã hội - nhân văn, sẽ xin đc việc ở Ý vì học ở Ý, nói cho mình biết với, mình rất muốn xin chữ ký.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 19:22 ngày 27/05/2008
  10. allroadsleadtoRome

cố gắng xin đi học thạc sĩ luôn
    Em xin người ta sẽ nhận em vào học, chị tin thế. Nhưng mà, em lấy tiền đâu ra mà đi học thạc sĩ.
    Nếu em muốn làm việc ở nước ngoài thì em nên đi Mỹ, Úc, Sing và quên EU (trong đó có Ý) đi.
    nhưng 1 số anh chị bảo là với ngành kinh tế, nếu học đại học ở VN rồ đi học thạc sĩ ( ở anh chẳng hạn ) thì khó xin việc ở đó lắm.
    đúng vậy đấy, trừ ngành kiểm toán