1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CÓ NÊN DU HỌC Ý bậc đại học (trường Bocconi) HAY KHÔNG?

Chủ đề trong 'Italy' bởi STASI_2, 11/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. polimi

polimi Thành viên mới

Bạn Rome này nói đúng đấy, những việc trong ngành kinh tế, quản lý, xã hội nhân văn ở EU này anh em nên quên khẩn trương thôi, người bản xứ còn đang thất nhiệp. Những ngành trong công nghiệp và engineering như phần mềm, hệ thống nhúng, điện tử, tự động hóa... còn khả dĩ xin được việc vì chúng nó vẫn cần technicians của những ngành này, mà làm việc lại sử dụng nhiều tài liệu tiếng Anh, với lại nhiều kỹ sư bản xứ giao tiếp được bằng TA.
    Việc ở Ý thì mình có thể xin được nhưng mà đếch xin được work permit ở Ý đâu. Bọn Ý này chuối thế đấy. Bạn nào học ở Ý xong mà xin được work permit trong 1 tháng, thôi 2 tháng đi, thì bảo mình để giúp mình với (chứ xin chữ ký làm gì).
    Với lại còn vấn đề quan trọng nữa là ai thích AC Milan thì sang đây là quá đúng, mỗi lần được xem AC đá là tràn đầy cảm xúc mà giá vé rẻ lắm, rẻ hơn của bọn Inter với Juve nhiều. AC mùa sau vô địch rồi.
  2. em-be

em-be Thành viên rất tích cực

Ặc, work permit mà cấp trong 1 tháng hoặc 2 tháng, đúng là ý tưởng lãng mạn...... thứ 2 trong tuần mà mình được nghe Mà đang nói chuyện học hành sao polimi lại dính AC Milan vào đây lãng xẹt thế
    Em Stasi đọc kỹ bài của chị Rome đi nhé, chị ấy nói hoàn toàn chính xác ko sai 1 li nào
    Còn ý chị thì nếu gia đình em thật sự có khả năng cho vài trăm triệu đi học Đại học thì em hãy xem xét các chọn lựa sau:
    1. Học SAT, có khả năng xin được hb học ĐH ở Mỹ
    2. Học ĐH ở Úc, chẳng cần bằng SAT gì hết, chỉ xét bảng điểm PT hoặc ĐH và bằng IELTS>=6.0
    3. Thi vào trường NUS, NTU, SMU bên Sing. Học ở 3 trường này thì có thể vay tiền chính phủ, trả trong vòng 20 năm. Nếu mà chị bằng tuổi em bây giờ thì chị sẽ chọn đường này, vừa giảm áp lực tài chính cho ba mẹ, vừa cho mình mục tiêu phấn đấu cao (vì phải trả nợ bằng chính sức lực của mình - ko dc xí xóa nếu lỡ ko kiếm được tiền để trả ba mẹ )
    Nếu học 1 trong 3 trường này thì cơ hội exchange các nước khác rất cao. Lúc đó thì em muốn sang Bocconi học 1 HK cho biết cũng được (đang có 1 em ở Sing sang học exchange ở Bocconi kỳ này đây)
    Định khuyên em đi UK nữa nhưng thấy chị Rome ko list UK vào cơ hội làm việc sau khi tốt nghiệp nên thôi (tại chị Rome ở UK hết mấy năm nên ko dám ?omúa rìu? hehe )
  3. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Qua Box Du học của ttvnol, chị có quen 1 em gái tốt nghiệp bằng giỏi khoa tiếng Nhật của FTU. Em í có kế hoạch đi du học thạc sĩ, cụ thể là thạc sĩ ở châu Âu (ko phải Nhật nhé). Để thực hiện kế hoạch đó, em í làm như sau:
    - Ko đi làm công ty, thuê mặt bằng, bàn ghế mở lớp dạy tiếng Nhật.
    - Lấy số tiền đó để trang trải chi phí cuộc sống và đi học tiếng Anh ở ACET.
    - Ngoài giờ đi dạy thì học tiếng Anh để tháng 6 thi IELTS. Nếu điểm chưa ưng ý thì sẽ thi lại lần 2, lần 3...
    Em í nói là học tiếng Anh và IELTS cũng là 1 công đôi việc.
    1. Để xin học bổng.
    2. Khi đi xin việc, đưa chứng chỉ IELTS (7.0 chẳng hạn) thì cũng chẳng khác gì, thậm chí còn đc đánh giá cao hơn người tốt nghiệp tiếng Anh 1 trường có chữ ngoại.
    Như vậy em í sẽ có 1 bằng giỏi của Ngoại thương, tiếng Nhật thành thạo và 1 chứng chỉ IELTS điểm đẹp. Em Stasi nghĩ cơ hội xin việc của em í sẽ thế nào?
    Với những hiểu biết về tìm học bổng thạc sĩ của chị, chị thấy profile như em í là hoàn toàn có thể xin đc học bổng thạc sĩ toàn phần ở 1 nước có nền giáo dục tốt (như Úc chẳng hạn), song có đc ở châu Âu ko thì chị ko chắc.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 20:08 ngày 27/05/2008
  4. darknight

darknight Thành viên quen thuộc

Khì khì, bà chị có cần xin chữ ký không? Em giới thiệu cho 1 nhân vật ý chí kiên cường, tinh thần thép đang sống và làm việc lay lắt tại Ý.
    Chị này vốn học tiếng Ý ở trường Bocconi theo diện học bổng 1 năm của chương trình tiếng Ý miễn phí tại Hà Nội ngày xửa xưa, hình như đâu cũng 8 năm rồi thì phải. Sau đó quyết chí bám trụ, không về Việt Nam, đi làm đủ các việc nhà hàng, phiên dịch, xin việc không ngừng nghỉ để được lại nước Ý. Sau từng ấy năm chị ấy có gì? Chẳng có gì hết, nhà cửa vẫn tạm bợ, 1 năm chuyển nhà 4,5 lần, chủ nhà nó không thích là nó lấy lại nhà, a lê hấp ra ngoài đường. Tiếng Ý của chị này phải nói không khác gì người Ý, tiếng Anh dùng được, hiện giờ đang làm cho một công ty xuất nhập khẩu của Ý với lương tháng 1100 Euro/ tháng. Hợp đồng làm việc được gia hạn 3 tháng một lần và như vậy chị ấy gần như không bao giờ ra khỏi Ý vì giấy tờ luôn ở tình trạng chờ.
    Khi đi học thì mọi việc dễ dàng hơn rất nhiều, vi permit of stay hạn 1 năm, chỉ phải chờ có 6 tháng. Một khi đã đi làm thì chúng nó ghét, chúng nó ngâm cho cả năm, mà nhất là các công ty ở Ý chỉ gia hạn vài tháng 1 lần. Chỉ cần mất việc là tự động hồi hương không hẹn ngày tái ngộ. Chị này đã một lần mất việc do đi du lịch Anh vài tuần, khi về thì 6 tháng sau đó không việc làm, tiền ăn uống cũng cạn kiệt, còn vài ngày nữa đến hạn trục xuất, đến mức phải gọi điện về nhà xin tiền mua vé máy bay thì có 1 anh bạn giới thiệu cho vào làm công ty hiện nay và đừng nghĩ đến chuyện ra khỏi Ý nữa.
    Mức lương trung bình của 1 cử nhân người Ý, có phương tiện đi lại, ô to hay tàu bè gì đấy là 1200 euro. Em STATI thử tính xem với các khỏan nhà cửa, bảo hiểm, ăn uống đi lại em còn bao nhiêu nếu giả sử em xin được việc làm?
    Với lại tốt nghiệp Bocconi, nếu em định xin sang nơi khác ngoài Ý thì có được đánh giá cao không?? Mấy anh Ph.D người Ý chị biết, sang Mỹ tham gia Job Market mấy lần mà đều về không, đành chấp nhận dạy ở trường. Chị sang các nước khác, thấy bằng cấp ở Ý không được coi trọng, lại còn bị hỏi là ở Ý mà cũng dạy được kinh tế cơ à? Ngượng quá đi mất. Ở đây không phải chỉ là ranking của trường, mà còn là thực lực nữa. Trong một môi trường mọi người đều giỏi, đều nỗ lực, em sẽ tiến xa hơn nhiều.
    Mặt khác, các prof. giỏi ở trường đều tu nghiệp ở Anh với Mỹ về em ạ. và cũng khuyên sinh viên sau khi tốt nghiệp nên đi học tiếp ở Anh và Mỹ, chị chứng kiến nhiều rồi. Hầu như ở Boccôni, sinh viên chỉ học hết đại học và đi làm, họặc đi học lên cao ở nơi khác nếu họ thực sự có khả năng và điều kiện.
    Khi chưa sang, ai cũng háo hức nhưng thực tế thì lại không dễ chịu lắm. Ví dụ các giáo viên thiên vị sinh viên người Ý là chuyện bình thường. Kể cả em biết nói tiếng Ý cũng chưa chắc là em hòa nhập được đâu. Ở đây sinh viên Mỹ Latin đầy ra, nói tiếng Ý rau ráu mà còn chưa ăn ai.
    Tất nhiên, học ở Bocconi thì phải tốt hơn ở Việt Nam rồi, với điều kiện em học free chứ nếu bỏ từng ấy tiền ra thì chị xin can.
    Học ở Sing cũng rất tốt nếu em được học ngay từ đại học, cơ hội đi làm và xin học bổng tiếp theo không hề khó. Chị đơn cử 1 trường hợp bạn học cấp 3 của chị, cậu đó học cũng không nổi bật lắm nhưng rất cần cù chăm chỉ. Tốt nghiệp đại học, xin học bổng đi Hàn học thạc sỹ, sau đó apply đi làm tiến sỹ được cả Mỹ và Thụy Điển nhận, giờ tháng 8 cậu ấy đi học ở Thụy Điển rồi.
    Em gái cậu ấy còn giỏi hơn, học Bach Khoa ra, sang Sing học master, sau đó được học bổng ở Harvard làm tiến sỹ nhé, mà tất cả chỉ cần có sự chăm chỉ, cần cù phấn đấu thôi em. Trong thời gian họ học master, họ vẫn kịp ôn thi GRE, Toefl với điểm cao.
    Điều em cần suy nghĩ là em thực sự thiết tha với học hành đến mức độ nào khả năng tài chính đến đâu để đặt mục tiêu phấn đấu và chọn trường cho phù hợp.
  5. STASI_2

STASI_2 Thành viên rất tích cực

Arigatoo !!!! anh chị rất nhiều. có lẽ em phải bb Bocconi thôi. Nghe các anh chị nói, lòng nhiệt tình của em cứ cạn dần, cạn dần... rồi tắt ngóm. Có lẽ em phải quay trở về thực tế và ôn thi học kì cho tốt. Thanks các anh chị 1 lần nữa.
    Được STASI_2 sửa chữa / chuyển vào 17:27 ngày 27/05/2008
  6. truonganh2003

truonganh2003 Thành viên mới

Ối chết, có mấy ngày không vào ttvn mà rôm rả quá....
    Chết cả cười với mấy các anh, các chị, mình cứ đọc đi đọc lại, xem mình khiếm nhã ở chỗ nào, chả hay em "các con đường đều dẫn đến Rome" moi móc ở chỗ nào ra nhỉ?
    Em nó lại vừa khẳng định là học tiếng Nhật, chứ chả phải tiếng Anh, thế mới chán cho các anh, các chị cơ chứ ...
    Tớ thì chả thù ghét gì tiếng Anh (thậm chí còn dùi mài nó để kiếm cơm), thế nhưng tớ thậm kỵ giơ với kiểu nửa dơi, nửa chuột. Thế thôi .... . Thằng bạn học ở Perugia mà hở mồm nói tiếng Ý lẫn tiếng Việt với cùng hội bạn, thể nào cũng ăn vài thứ vào mồm ....
  7. allroadsleadtoRome

Theo hiểu biết của mình về học bổng thạc sĩ toàn phần thì học Ngoại thương khoa tiếng Nhật cũng ko phải ko có cửa học Master ở các nước khác (ngoài... Việt Nam và Nhật). Chỉ có điều các bạn sẽ phải học lại tiếng Anh.
    Ngoài em gái mình nhắc đến ở trên, mình có nghe kể về 1 chị cũng học Ngoại thương khoa tiếng Nhật ra. Chị ấy vừa sinh, chăm con vừa ôn TOEFL và đã xin đc học bổng MBA ở 1 trường tại Mỹ.
  8. allroadsleadtoRome

Cảm ơn bạn Polimi đã sửa chữa và bổ sung. Mình ko học kỹ thuật, cũng ít bạn học kỹ thuật nên mindset lúc nào cũng chỉ biết/nghĩ đến kinh tế, quản lý, khoa học xã hội - nhân văn hihi. Như Polimi là mình muốn xin chữ ký rồi.
  9. allroadsleadtoRome

Về làm việc sau khi tốt nghiệp ở Anh thì:
    1. Tốt nghiệp đại học.
    Mình chỉ biết về xin việc sau khi học xong ngành kinh tế - tài chính - ngân hàng thôi.
    1 bạn cấp 3 của mình học xong ở lại Anh làm việc. Bạn ấy học dự bị đại học ở Anh và đại học thì học ở... Oxford. Giờ đang làm kiểm toán.
    1 cô cháu họ cũng học dự bị đại học ở Anh. Giờ đang học năm cuối ở London School of Economics. Ngay năm thứ 3 đại học đã có 1 số công ty xuyên quốc gia đến mời đi phỏng vấn để sau này tốt nghiệp về làm cho họ rồi. Nhưng cũng phải nói thêm là cô bé này ngoại hình rất đc, tính tình cực khéo, ăn nói có duyên, hồi còn bé đã tự thi đc làm MC dẫn 1 số chương trình thiếu nhi của VTV. Phải cái nó học ở LSE vất vả quá nên sức khỏe bị ảnh hưởng.
    Mình chỉ quen biết có 2 người như vậy, nên mình thành cảm giác là để làm việc trong các lĩnh vực kinh tế - tài chính - ngân hàng ở Anh thì nên học dự bị đại học ở Anh, và học ở trường Top. Mà để đc như thế thì nhà cần kinh tế mạnh, và bản thân phải rất giỏi.
    2. Tốt nghiệp thạc sĩ
    Mình có 1 số bạn học cũ, người quen ở lại Anh làm việc sau khi học xong thạc sĩ. Điểm chung ở họ là: thường làm trong các tập đoàn đa quốc gia: phân tích tài chính hoặc kiểm toán. Nơi họ học thạc sĩ cũng là trường xịn như LSE hoặc Durham (rất tốt về kinh tế - tài chính). Có người có 2 bằng thạc sĩ. Có người đã có kinh nghiệm làm kiểm toán cho KMPG từ ở nhà, nên học xong KMPG ở Anh nhận luôn. Và họ đều học thạc sĩ ở Anh bằng tiền học bổng, ko phải là dân tự túc.
    Mình cũng chỉ ở Anh học và đi làm việc chân tay hơn 1 năm thôi. Trình của mình ko đủ để trụ đc ở bên đó.
    Theo hiểu biết của mình thì Anh dễ xin việc hơn EU nếu học ngành kinh tế - tài chính - ngân hàng, song vẫn khó hơn rất rất nhiều Mỹ, Úc, Sing. Bạn mình có người tốt nghiệp Ngoại thương ra vẫn sang Sing làm ngon lành. 1 số bạn bè khác sang Sing học thạc sĩ rồi cũng ở lại làm. Mình thấy có vẻ dễ.
  10. allroadsleadtoRome

Thế bạn đọc đi đọc lại tiếp đi nhé, vì mình có bảo đích danh bạn khiếm nhã đâu mà bạn cứ nhận thế chứ, haha.
    Mình cũng ko biết bạn đc bao tuổi mà dám gọi mình là em. Nếu bạn ko phải là 7x, thì mình sẽ nói là bạn hỗn đấy.
    Mà các anh, các chị ở đây cũng chả có ai quên em Stasi học tiếng Nhật cả, ai quên bạn chỉ ra xem nào?
    Bạn cho đó là nửa voi, nửa chuột. Đấy là chỉ riêng bạn nghĩ thế, bạn là thiểu số ở đây rồi. Chứ các anh các chị nhiệt tình tham gia trả lời trong thread này tất cả đều cảm thấy thoải mái, chả hiểu sao bạn chả nói đc câu gì hay ho lại cứ nhảy lên thế.
    Nếu bạn nói chuyện trực tiếp trước mặt mình, mà mình lại muốn cư xử như hội bạn của bạn, cho "ăn một vài thứ vào mồm" thì mình lại chả hóa ra là cũng như bạn hay bạn của bạn à. Chẹp, cái đó thì mình thật là chẳng muốn tí nào.