1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CÓ NÊN DU HỌC Ý bậc đại học (trường Bocconi) HAY KHÔNG?

Chủ đề trong 'Italy' bởi STASI_2, 11/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Ừ, chị cũng mệt quá! Thấy em bảo là rất nhiều, quan trọng lắm, chị nhìn toét cả mắt mới thấy 1 chú ở Hà, 1 chú ở Mít. Cứ cố tìm xem còn ai nữa ko nên cũng mệt quá.
    Chú chairman còn tàm tạm, chứ chú Mít kia cũng chỉ là giáo sư thôi, ko thấy ghi chức vụ gì nhỉ, chắc là họ ghi thiếu.
  2. dolce_veleno

dolce_veleno Thành viên mới

Cái DoV nếu chưa có bằng tốt nghiệp chính thức thì ko làm đc nhưng có thể xin trường làm autocertificazione (self certification form này em cứ bảo thư ký của trường gửi cho) trong thời gian đợi có bằng.
    Về vấn đề thuê nhà chị Rome đừng nẹt em nó nhiều thế, tất nhiên ở các thành phố lớn và gần trường đại học thì thuê nhà sẽ khó nhưng ko đến nỗi là mission impossible để gọi anh Tom Cruise alê hấp tới cứu đâu. Điều cần thiết là chuẩn bị càng kỹ càng tốt và dự trù khó khăn để đừng nản chí.
    Cuối cùng thì với thông tin khá đủ mà mọi người đã góp ý lựa chọn vẫn là do em mà thôi.
  3. allroadsleadtoRome

Vụ DoV thế là xong nhỉ.
    Vụ nhà cửa, chị sửa chữa. Ko comment gì nữa. Chúc em Stasi may mắn.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 00:35 ngày 08/06/2008
  4. ftustudent

ftustudent Thành viên mới

Chị Rome :
    Em không hề có ý rằng " những famous alumni nói trên của Bocc chỉ gói gọn trong 2 trường Havard & MIT "Ý của em là có rất nhiều cá nhân xuất thân từ Bôccni thành đat và trong số đó thậm chí có người đảm nhận rất nhiều vai trò quan trọng ở Havard và MIT .. Em dùng từ "rất nhiều cá nhân " bởi vì danh sách đó chưa đầy đủ. . Có 1 danh sách khác mà em tìm được trên mạng là :http://www.igier.uni-bocconi.it/whos.php?id_doc=177&tbn=albero
    Nếu chị check qua thì sẽ thấy rằng CV của các alumni này một loạt toàn PH.D ở các trường top như Yale, Standford, Havard, MIT Columbia, Oxford, Cornell Cambridge London School ò Ecônmics, University ò Pensylvenia, Universit of New York .... Còn " nhiều vai trò quan trọng" là để minh họa cho những thành tích đáng kể mà họ mà họ đạt được trong quá trình học tập & công tác của mình . Dưới đây là thông tin về vai trò của ông Professor (trong và ngoài MIT) mà có vẻ chị đang băn khoăn:
    Short Bio
    Francesco Giavazzi is professor of economics at Bocconi University in Milan and a regular Visiting Professor at the Massachusetts Institute of Technology (MIT). He is a Research Fellow and a Trustee of CEPR (Centre for Economic Policy Research) in London as well as a Research Associate of NBER (National Bureau of Economics Research) in Cambridge (USA).
    During 2004 he was the Houblon-Norman Fellow at the Bank of England. In 2006 Francesco Giavazzi was appointed by the Swedish Parliament to oversee (jointly with Professor Rick Mishkin) an assessment of that country?Ts Central Bank. He is a member of the Strategic Committee of the Agence France Trésor, and of the Group of Economic Policy Advisers to the President of the European Commission, José Manuel Barroso. During 1999 ha was a member of the External Evaluation Committee of the Research Activities of the IMF. During the D?TAlema Government (1998-2000) Francesco Giavazzi was a member of the Council of Economic Advisers to the Italian Prime Minister. From 1992 to 1994 he served as a Director General of the Italian Treasury, responsible for debt management and privatizations.
    From 2001 to 2003 he was Vice-Rector of Bocconi University responsible for academic research. From 1991 to 1999 he was an E***or of the European Economic Review. In 1990 he contributed to the creation of IGIER, the Innocenzo Gasparini Institute for Economic Research, a joint initiative of NBER, CEPR and Bocconi University.
    He is a Columnist of Corriere della Sera. His most recent book, Il liberismo è di sinistra, with Alberto Alesina, was published by Il Saggiatore, in September 2007. Their earlier book, The Future of Europe: Reform or Decline was published in 2006 by MIT Press. Francesco Giavazzi has authored also Lobby d?TItalia, (Rizzoli 2003) and, with Alberto Giovannini, Limited Exchange Rate Flexibility: the EMS (MIT Press, 1989)
    He holds a degree in engineering from the Politecnico of Milan and a Ph.D. in economics from MIT. He was born in Bergamo (Italy) in 1949
    LINK:
    http://www.igier.uni-bocconi.it/whos.php?vedi=1015&tbn=albero&id_doc=177
    STATI:
    Ông ProFessor ở MIT nói trên xuất thân từ "Bán công dân lập" Politecnico ra đấy nhưng ông vẫn rất thành đạt và thậm chí đã từng là Vice Rector (Hiệu phó) trường Bocconi tương lai của em !!! Điều này chỉ càng nhấn mạnh và làm rõ thêm quan điểm mà chị đã trình bày ở trên . Suy cho cùng, môi trường học tập là quan trong nhưng ý chí học tập và nghị lực vươn lên của môi một cá nhân mới là yếu tố quyết định nhất . Chúc em sớm lựa chọn được phương án tốt nhất cho con đường học vấn của mình !
    Được ftustudent sửa chữa / chuyển vào 04:15 ngày 08/06/2008
  5. allroadsleadtoRome

Dear ftustudent,
    Hôm qua chị có đọc bài viết của em trước khi em sửa chữa, chị có định ko nói gì nữa. Sau thấy em mất công sửa chữa, tìm kiếm thông tin, chị nghĩ có lẽ chị cũng nên có vài lời cho phải phép.
    Đọc bài viết của em chị thực sự ko hiểu em định nói gì, chứng minh điều gì.
    Nay chị thử trình bày lại cho nó có logic tí.
    Đầu tiên là câu của em mà chị quote ở trên làm chị ngạc nhiên quá. Em nói là rất nhiều cá nhân xuất thân từ Bocconi giữ nhiều vai trò quan trọng ở Hà và Mít.
    Chị hỏi em danh sách.
    Em đưa ra 1 danh sách.
    Chị tìm mãi thì thấy 1 bác ở Hà, 1 bác ở Mít.
    Nếu chỉ có 2 bác thế này thì ko đc thuyết phục lắm. Ko thể nói là rất nhiều đc.
    Chưa kể theo Bio của bác ở Mít mà em cung cấp thêm thì hóa ra bác này chỉ là giáo sư thỉnh giảng (visiting professor) ở Mít thôi, chứ ko phải giáo sư đc phong ở Mít và base ở Mít. 2 điều này là hoàn toàn khác nhau. Bác này quan trọng ở đâu chứ ko hề quan trọng ở Mít, chỉ là "lính đánh thuê" thôi em ạ.
    Nếu em ko cung cấp đc thông tin gì khác thì chị xin phép tạm kết luận là câu em nói mà chị quote ở trên là ko chính xác.
    To be continued.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 21:35 ngày 08/06/2008
  6. allroadsleadtoRome

Em ơi, trước hết, Harvard em nhé. Tên trường đại học nổi tiếng bậc nhất thế giới thế này mà lần nào cũng viết sai thì ngại lắm.
    Đọc danh sách em đưa ra lần này, chị cứ nghĩ hóa ra người giỏi ở Ý cuối cùng cũng sang Mỹ, Anh học tiếp cả, có ai ở lại học Bocconi đâu.
    À mà hóa ra đến cựu hiệu phó Bocconi cũng học ở "bán công dân lập" Polimi mà ra, ko phải từ lò Bocconi ra à? Buồn cho Bocconi thật!
  7. em-be

em-be Thành viên rất tích cực

Thế em Stasi vẫn thích đi Ý à
    Bỏ ra 300 tr thì thôi đi Sing đi. Học ở trường NUS cũng chẳng phải thi đầu vào, chỉ cần có TOEFL 550 hay IELTS 6.0 + xét điểm học PT
    Học ở Sing mất khoảng 25k USD (khoảng 400 tr) nhưng 100 tr nhiều hơn này đi làm thêm từ năm 2, hoặc thậm chí từ năm 3 cũng dư sức trả (mình có người bạn làm part-time ở Sing lúc còn học ở NUS mà đã dc 1000 đô Sing/tháng). Và học ở NUS thì sau này sang Mẽo hay Anh để học MSc hay MBA đều dễ dàng hơn học ở Bocconi rất nhiều
    Thôi nói đến đây mà em vẫn muốn đi Ý nữa thì chúc em có đủ nghị lực và quyết tâm để đi con đường em chọn nhé
  8. ftustudent

ftustudent Thành viên mới

Em cũng xin báo cáo chị Rome là như thế này
    1) Đây là lần thứ 2 chị nhắc nhở về chuyện tên trường Havard. Lần thú nhất em đã kô nói gì , nhưng đã đến lần này thì kô thể kô đưa ra ý kiến. Em nói cho chị biết rằng kô phải em chủ động viết sai tên trường mà là do bộ gõ tiếng Việt gây ra như thế!!!. Ai ai cũng biết rằng chứ a và chữ r đi liền nhau thành chữ à , phải đánh thêm 1 chữ r nữa thì mới được ar đi liền nhau. Em nghĩ rằng đây chỉ là diễn đàn thông thường , không phải là một hội nghị quan trọng nên lỗi vụn vặt đấy đấy có thế bỏ qua. Hơn thế nữa, em đánh văn bản nhanh nên cũng kô kịp check từng từ , từng chữ một xem sai ở đâu , thiếu những chữ gì. Tuy nhiên chị có vẻ quan tâm quá mức đến những chi tiết vụn vặt , tủn mủn ấy nên quyết tâm lôi nó ra cho bằng được. Lôi không dược lần này ra thì lại tiep tục lôi lần khác Em xin khẳng định lại với chị một lân nữa rằng em kô hề chủ động cố ý viết thiếu tên trường . Lỗi đấy là do bộ gõ tiếng Việt gây ra và em kô hề ngại khi viết Havard 1 lần, 2 lần thậm chí là nhiều lần đi chăng nữa ở mội diễn đàn như thế này!!
    2) Trước khi đi vào vấn đề chính, em xin lấy 1 ví dụ về ban giám hiệu trường CNN -ĐHNN-ĐHQGHN. Trước kia hiệu trưởng là cô NTC, là một cựu học sinh CNN chính hiệu. Tuy nhiên đến thời điểm này vị trí trên đã được giao lại cho một giáo vien khác. Em nói cho chi biết rằng hiệu trưởng mới của CNN là giáo viên dạy văn đến từ Tuyên Quang , không hề đào tạo từ lò CNN ra. !!!Ngoại ngữ của cô ấy rất hạn chế. Tuy nhiên, với sự nỗ lực , cố gắng của bản thân đã giúp cô ấy promoted và nắm giữ được chiếc ghế cao nhất của trường. Quay trở lại với vấn đề ông giáo sư ở MIT .Em kô hiểu tại sao lại " buồn cho Bocc" khi một cựu sinh viên của Politecnico , đã từng nắm giữ cương vị " Hiệu phó " của trường ???.Theo chị phải là người như thế nào thì mới xứng đáng giữ cương vị này , mới hết " buồn cho Bocc"???.
    2 b contined!
  9. allroadsleadtoRome

Tùy em thôi. Chị chỉ ngại mọi người vào đây đọc (mà nhờ em nên cái thread này có vẻ hot phết) lại cười là đến cái tên trường nổi tiếng thế mà còn viết sai đc, thật là hiếm!
    Ở bên Box Du học có 1 thread MBA Harvard, thấy các bạn tham gia cũng viết đc chữ Harvard. Chị cũng gõ đc. Thế mà em lại ko gõ đc. Thật là hiếm!
    Chị thì chả biết gì về Bocconi, em đưa thông tin gì thì biết thông tin đó. Nhưng từ những thông tin em cung cấp thì chị thấy buồn cho Bocconi thật í. Hóa ra lãnh đạo, giảng viên Bocconi cũng phải đi Mỹ, đi Anh học, thậm chí là người từ "bán công dân lập" Polimi sang, rồi mới về Bocconi làm việc. Chứ chính họ cũng có chịu/chọn "bám" Bocconi để học đâu. Haizz.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 01:42 ngày 10/06/2008
  10. huongmark

huongmark Thành viên mới

có 1số vấn đề ntnày :
    1.chứng minh tài chính : với trường, muốn chứng minh tài chính là thu nhập ít để được trợ cấp tiền -->khá lằng nhằng . năm ngoái chị đã tìm cách chứng minh này nhưng nó đòi hỏi rất nhiều giấy tờ và lằng nhằng lắm,trợ cấp k được nhiều để bõ công mình bỏ ra lo giấy tờ, dịch thuật... tốn kém thời gian. và nó có deadline.
    nếu chứng minh thu nhập thấp -->khó khăn cho việc xin visa ở đsq Ý , vì em đang ở vn, fải chứng minh gđ có thu nhập đủ để chu cấp cho em ăn học bên này <hình như vẫn bà vivian cấp visa, bà ý khá cứng nhắc đấy dù chị quen và bà ý biết khá rõ về trường hợp của chị, chị còn được sự giúp đỡ từ ông đsq Ý vừa hết hạn làm việc ở vn tháng 6này ,có thể nói : nếu hỏi về trường hợp của chị ở đsq italy ở hn, 2đồng chí này biết khá rõ và rất quí chị>. vậy mà : việc nào vẫn ra việc đấy.
    2.ít nhiều đúng như đồng chí darknight nói : dân Ý có phân biệt đối xử với người nước ngoài, chứ k fải là không đâu.có việc gì mình hỏi , người ta vẫn giúp đỡ mình, thậm chí nhiệt tình nhưng họ vẫn phân biệt đối xử và xa cách , khi sang đây em sẽ cảm nhận được thôi, còn tất nhiên, khi có việc gì hỏi- nói thì họ vẫn tiếp mình, nhưng em vẫn cảm nhận được sự xa cách. dù bây giờ chị sống ở đây 2năm, thâm nhập cs của người Ý nhưng chị vẫn thấy chạnh lòng dù chị được sự hậu thuẫn rất tốt.
    3.cuộc sống ở milan là rất đắt đỏ.ngang ngửa với newyork. liệu gia đình em có tiếp tục chu cấp không nếu em k được học bổng? để học được tốt em fải thông thạo ngoại ngữ.
    xin nói thêm : dù bocconi nói học bằng tiếng Anh nhưng chắc hẳn vẫn fải biết tiếng Ý . em bảo là toefl em được 91 điểm , k biết hệ thống toefl mới là bao nhiêu, nhưng cách đây 2năm chị thi được 560điểm, vậy mà sang đây , nghe người dịch từ tiếng Ý sang tiếng Anh <người phiên dịch là người bản địa nói tiếng Anh> mà vẫn lơ mơ lắm.
    1số đứa bạn chị là sv eramus theo chương trình exchange của master từ Pháp, Đức, Balan,Anh sang đây. bọn nó đều thông thạo tiếng Ý và trong chương trình exchange nói là bọn nó được học bằng tiếng Anh. và kiểu học bằng tiếng anh là : giáo viên Ý giảng dạy bằng tiếng Ý và có người phiên dịch cho chúng nó <y hệt như trường cũ của chị đã làm với chị khi nói là : hoc bằng tiếng anh, nhưng thực chất là vào lớp hoc bằng tiếng Ý và có người phiên dịch dịch sang tiếng anh cho.như vậy có thể kết luận điều gì không từ 2ví dụ ở 2trường khác nhau cùng 1nội dung : học bằng tiếng Anh? k biết trường bocconi có khác không?
    3.k nhiều người Ý nói tiếng Anh.đây k fải là môi trường nói tiếng anh. em sống như thế nào nếu đi chợ, ra đường chỉ xì xồ tiếng anh và họ chẳng hiểu gi?em có thể sống 1mình không? có chịu được stress k nếu cứ loanh quanh 1mình, suốt ngày học?mà học liệu có tốt không nếu như giả sử vào trường hợp trong lớp họ giảng dạy bằng tiếng Ý 1số môn chẳng hạn.
    4. k biết các trường khác ntn? chứ ở trường parma tôi học, giáo viên "chuối". muốn chửi bậy quá vì ức và cú.
    chuyện là như thế này : trước khi vào trường parma tôi đã mất hơn nửa năm chỉ để cày tiếng Ý , thi được vào trường. khi đến lớp nghe giáo sư giảng tôi vẫn "vịt nghe sấm" cố gắng viết theo trên màn hình vi tính và về nhà lăn lê bò toài với quyển sách dày vừa đọc vừa tra từ điển cực kỳ vất vả. 1hôm nhân tiện giờ ra chơi tôi chạy theo lão giáo sư định hỏi cách học sao cho hiệu quả hơn vì kỳ thi tới gần, mà tiếng tăm thì k tốt. lão ý lừ mắt bảo : tao chỉ có 5'' giải lao mày k để cho tao đi vệ sinh àh <chuối k?>.1thằng sv bản địa cũng bị nói vậy khi theo sau lão ý.
    lúc sau vào lớp lão ý nói : sv nước ngoài theo học ở italy thì fải thông thạo tiếng Ý mà học tập, nếu k thông thạo tiếng và k hiểu bài thì đấy k fải là trách nhiệm của tao...
    mình ngồi nghe mà ức k thể tả nổi với thái độ vô trách nhiệm của lão ý.1 bài học nhớ đời.
    5.việc theo học ở trường, rồi muốn học cả tiếng Ý thì e rằng : rất rất khó. năm ngoái chị vắt chân lên cổ chạy mà k kịp vì thời gian cứ vèo vèo. cứ 1,5tháng là lại thi rồi. tướt mồ hôi.
    k biết liệu học bổng có được không em? chị thì không rồi. thi qua đã là may rồi <chắc chị học dốt, các anh chi kia là học giỏi nên học bồng vèo vèo 1tháng 700-800eu??>
    mình thì k thể đua đòi theo dân Ý được vì chúng nó có điều kiện. ít nhất chúng nó sống ở nước nó, có gia đình bên cạnh , chu cấp cho. còn gđ em cũng như bao gia đình kinh tế tương đối ở vn với mức thu nhập 10tr/1tháng, lại thời kỳ bão giá này, 1đồng euro tính sang tiền vnd là bn? chị vừa về vn 1tháng thấy cũng đáng lo lắm. cũng may mà chị k fải lo nghĩ nhiều về tiền bạc nhưng vẫn chẳng dám đua đòi với dân Ý. sống ở milan rất đắt đỏ. dẫu sao, nếu quyết định đi Ý, em và gia đình em cũng fải cân nhắc tới trường hợp xấu nhất là em k lấy được học bổng, gia đình k thể theo em 4-5năm đại học ở đây thì em tính sao?
    em đừng hy vọng đi làm thêm để trang trải chi phí vì đấy là điều khó tưởng do : em k biết tiếng Ý. chỉ có 1công việc k cần nhiều giao tiếp là lau dọn . nhưng vẫn fải biết tiếng để nếu họ có yêu cầu gì thì em còn biết chứ...
    như chị sang đây 2năm rồi vẫn chưa đi làm thêm dù đã và đang tiếp tục học tiếng .năm ngoái có 1lần nhận đi lau dọn, được gần 3h đồng hồ thì "xách dép mà chạy" như chị darknight đó, và được trả có 5eu 1g<lại cú rồi>. từ đấy gạt ngay 2chữ " lau dọn" ra khỏi suy nghĩ tìm việc làm. mà cũng xin nói thêm, đi lau dọn mình fải cạnh tranh với 1lực lượng hùng hậu những bà , những cô châu phi, nam my, đông âu, china, philipine... nữa. những người thuê lau dọn hoặc các công ty thuê lau dọn họ thích nhưng ngưòi này hơn vì họ có sức khoẻ, tỷ mẩn và chăm chỉ...
    làm bồi bàn bar họ vẫn kêu : chưa ổn vì tiếng của mày < vớ vỉn chưa? thế mà mình đi ăn, mình yêu cầu món gì, nó hiểu được hết> để chèn ép lương của mình. làm bồi bàn hay những công việc khác cũng lại cạnh tranh với dân thất nghiệp, hoăc sv <kể cả sv bản địa nhất là từ miền nam lên và kể cả miền bắc cũng có>.
    7.trường bocconi học cũng k fải đơn giản. đúng là vào bocconi thường là sv gđ khá giả, học khá mới vào do vậy mình fải cạnh tranh học bổng. k dễ đâu. với những khó khăn về ngôn ngữ, môi trường, tài chính k thoải mái liệu em có dám chắc được học bổng k với những sức ép như vậy/
    trước khi sang đây chị cũng đầy quyết tâm và niềm tin to lớn lắm. vậy mà chật vật lắm vì rất nhiều khó khăn, gian khó.
    oi xl co viec đột xuất fải out rồi, khi nào có thời gian chị sẽ post tiếp tham gia ý kiến.
    chị darknight nói đúng đấy, có vẻ chị ý sống ở Ý tương đối lâu và hiểu khá rõ đấy.
    bạn ftu thì hơi nóng nảy rồi
    chắc fải có dịp được hân hạnh gặp 2chị để giao lưu nhé! tiếc là dịp vietnamese culture mình k tới dự được vì đúng dịp về vn. tiếc quá k được ăn nem.haha..
    thân chào.