1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

có nên hay không duhocj cezch?

Chủ đề trong 'Czech' bởi khun, 25/01/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. khun

khun Thành viên mới

e đang có í định du học cezch nhưng ko có nhiều thông tin , anh chị nào đang du học bên cezch cho e ít kinh nghiệm ^:)^
  2. atta_zitra

atta_zitra Thành viên tích cực

Sao em lại chọn CZ học mà ko phải nc khác?
  3. khun

khun Thành viên mới

e cũng bít là đi các nc khac sẽ hơn nhưng 1 phần là vì ktees gia đình vc bên đó em có họ hàng,xin chỉ giúp cho e mấy trg đại học ở bên đó với:-*
  4. atta_zitra

Sức học của em tới đâu? Tiếng Anh hay ngoại ngữ thế nào? Tiếng Séc ok ko?
    100 sv sang đây du học vì gia đình thì 95 đi làm theo gd, 5 học, nhưng chỉ có 2 tốt nghiệp dc thôi.
    Học bt và chăm chỉ : Vào CZU ( dh tổng hợp nông nghiệp Praha) Ở đây hiện có khoảng 40 sv VN học.
    Học khá hơn chút: Vào CVUT ( dh bách khoa Praha)
    Học super : DH Karlova, DH kinh tế Praha VSE, DH Hóa tổng hợp VSCHT
    Đấy là trường công lập, học phí rất ít, em có thể học bằng tiếng anh, tiệp

Ngoài ra còn nhiều trường ngoài, học phí cao hơn. Nói chugn là nhiều lựa chọn lắm
  5. khun

khun Thành viên mới

chắc e vào CZU thui, tiếng anh e bình thg còn tiengs Séc e chưa bít chữ nào , vào CZU có phải thi ko ạ? e thấy mọi ng bảo hoc ở Praha mọi thứ khá đắt đúng ko ạ? mà cho e hỏi e phải xưng hô ntn ạ :P
  6. atta_zitra

ưng

vào CZU phải thi, nhưng thi đầu vào ko khó (cực dễ). Nếu em học chg trình TA thì thi TA- toán, nếu học = CZ thì thi tiếng Séc- Toán.
    Chi phí sinh hoạt thì ko đắt so với mặt bằng Châu âu, em có gd bên này thì ko gì. Mỗi thàng sv bình thg ở ký túc hết min nhất là 6000kc=320usd tổng các chi phí,
  7. khun

khun Thành viên mới

ở CZ thì theo học ngành j để dễ xin việc ạ? 100sv chỉ có 5 ng tót nghiệp đc vậy 95 ng còn lại học tiếp đẻ tốt nghiệp hay đi làm luôn ạ?
  8. atta_zitra

95 người khác thì bỏ giữa chừng chứ sao. Hi. Thực tế phũ phàng thế em ạ.
    Em nói xin việc ở Cz àh? hay về Vn?
  9. khun

khun Thành viên mới

ở bên CZ ạ nếu như e tốt nghiệp đc :P nói thật chứ nếu ko tốt nghiệp đc thì e cũng ở lại đó lun chứ ko về lại vn đâu . để tốt nghiệp đc khó lắm ạ? do chương trình khó hay là mọi ng muốn đi làm luôn vậy ạ?
  10. atta_zitra

khó thì ko hẳn, do sv VN bên này có nhiều mối quan tâm khác ngoài học hành nên thấy nó khó, em học bằng Tiếng Anh sẽ nhẹ hơn, về Vn hay đi đâu thì bằng có gtrị hơn. Nếu em xd ở lại Tiệp thì học bằng tiếng Séc, khoai kinh khủng. mà học xong chưa chắc đã xin dc vào cty tiệp, mà xin dc chưa chắc em đã hài lòng với mức lương nó cho mình. Bạn chị vài người học hành xong cũng về làm cho gd hết, có người làm cho ngân hàng CZ lg 45000kc/ tháng, nhưng vẫn chạy trong chạy ngoài. Mà anh này sang đây từ bé, tốt nhgiệp cái trg cũng thuộc hàng quí hiếm đấy em ah.
    Còn thg thg bậc trung thì nên đi học tiếng 1 năm, rồi về làm cho gd cho đỡ mất tgian. Xđịnh đi học mà có dc cái bằng thì quyết tâm phải cao lắm.