1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các thành viên xem hướng dẫn sử dụng tính năng của diễn đàn tại đây.
  3. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có nên làm cầu răng

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi banhmybate, 24/10/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. banhmybate

banhmybate Thành viên quen thuộc

Có nên làm cầu răng

Em bị gẫy cái răng 45, bác sĩ nha khoa khuyên là nên làm cầu răng. Tức là mài 2 răng bên cạnh đi, và lấy 2 răng đó làm điểm tỳ cho răng số 45.

Em đang định làm theo lời khuyên của bác sĩ, nhưng mà lại nghe nói là làm cầu răng như thế không tốt.

Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này, có thể cho tớ xin lời khuyên không?
  2. JieuLing1988

JieuLing1988 Thành viên mới

Tớ mới đưa bố đi cắm implant, nó như cái đinh vít nhỏ vít vào trong hàm, bây giờ thì khâu kín lại không thấy nó nữa. BS bảo 6 tháng sau tái khám, thấy nó gắn vào xương thì sẽ làm răng lên đó. Cách này không cần mài răng bên cạnh và được phòng khám bảo hành những 10 năm nên có hơi đắt cũng cố làm cho bố. Loại mình dùng tên là Nobel gì gì đó của Mĩ đến những 1000$ một cái vít, và sau này làm răng giả thì sẽ tùy loại có giá khác nhau, không nhớ hết giá tiền vì có nhiều loại lắm. Bố tớ bảo gắn cái vít đó không đau và buốt như lần trước đi mài làm răng giả ở mấy cái răng cửa. BS cũng nói là mài răng của mình đi thì nó sẽ không còn tốt nữa, chỉ mài khi không có cách nào khác nữa thôi nên mình thấy bạn dùng thử implant đi, mình còn trẻ mài răng phí lắm.
  3. banhmybate

banhmybate Thành viên quen thuộc

Nhưng loại đó đắt lắm , từ 1000$ - 1500$, mà có khả năng cái chân răng mới không tương thích với lợi của mình.
    Hic
  4. DoctorLee

DoctorLee Thành viên quen thuộc

Implant hiện nay có rất nhiều loại và chất lượng không ổn định nên những loại danh tiếng sẽ tốt hơn ví dụ các nhẵn hiệu danh tiếng có ở VN là: Nobel Biocare, 3i, Straumann, Platon, Direct, Ankylot, Mis các loại khác chất lượng chưa được khẳng định lắm là DIO, Dentium, TIS, Dentist. NHững nhẵn hiệu danh tiếng giá cũng không phải là mắc lắm, ví dụ nổi tiếng nhất hiện nay là Nobel giá tại trung tâm lớn của SG là 1200$.
    Nhưng quan trọng nhất là tay nghề bác sĩ, implant là chuyên ngành sau đại học nên hiện nay ít BS nào có đủ trình độ thực hiện, đó là lý do mà implant thất bại nhiều nhất tại VN.
    Tỷ lệ không tương hợp của implant là có và được ghi nhận tỉ lệ thất bại sau 10 năm là 5%, tỷ lệ này đang ngày càng giảm xuống do tiến bộ của ngành.
    Trong tương lai thì implant sẽ là chủ đạo của khoa học RHM và răng thật rất quý nên bạn cần cân nhắc trước khi mài răng. Giá thành của mỗi chiếc răng sứ loại thường là khoảng 1 000 000 đồng x 3 =3 000 000 vnđ trong khi 1 implant là gần 20 000 000 nên cũng hơi khó tính ha.