1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có nên ly dị chăng ? Những điều nên biết về ly dị (VN cũng như Mỹ) đứng về mặt xa hoi, con cái , lua

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi thuyenxaxu, 24/06/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Có nên ly dị chăng ? Những điều nên biết về ly dị (VN cũng như Mỹ) đứng về mặt xa hoi, con cái , luat pháp, tiền bạc, giao k

Chào các em,

Nhân thấy bên thread kia, có 2 em đang thảo luận về ly dị là ko HP, anh tính viet trả loi góp ý, nhung lại sợ bị lac đề vì thread đó là về ngoại tình của phụ nữa . Có thể ngoại tình của phu nu đuoc giải quyet = ly hôn (close encounter với nguoi phu nu ngoai tình lần thu 2 của anh), nhưng vi vấn đề này là 1 vấn đề rộng lớn , nhất la rat tế nhị, vì anh biết se đụng cham nảy lua ve quan điểm giua VN và My , nen anh tách ly hon ra đây .

Truoc khi viết, anh xin noi rõ quan điểM cua anh, của nguoi chủ topics này, anh là nguoi .. ung hộ ly hon . Và anh cung ko đong ý nhung thành kien cho là, ly hon là xáu hơn, là ko có hanh phuc gia đình . Cung can nói rõ, tuy quan điem ung hộ ly hon, nhưng anh lại là nguoi theo đạo Thien Chúa Giáo, tuc la đạo ko ủng hộ ly hôn . Có mâu thuan ko nhi ?

Dạ kông . Tu tu anh se giai thik o trong thread này .

Can nói ro, o nuoc My đang có tren 10 trieu nguoi ly dị . Va đa so đeu có con cai hoc hanh thành cong cả . Đien hình là ..tong thong Obama hien tại của nuoc My . Ba má ong ta ly di tu khi ong ta nhỏ xiu . Tuy chỉ song voi mẹ , nhung có thay ong ta .. dở hơn ko ? Hay biet đau, neu má ong ta ko ly dị, đe ong ta song chung voi ba má him, biet đau, nuoc My van chua có tong thong dau tien la 1 nguoi da đen !
  2. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Truoc khi viết sâu thêm về ly hôn, anh muốn nhắc ...
    Không phải chỉ có nhung nguoi có vợ chông rồi, mới cần tìm hiểu vê van đề này . Biết rõ về vấn đề này, nhất là su khac nhau giua My & VN, se giup các em rat nhieu trong chuyện chon lua nguoi yêu, chon vợ chọn chồng .
    Ngay xua, khi học năm cuoi đại hoc, anh rat là may mắn, khi anh chọn môn optional là môn về luat ly dị . Cái thời đó, lớp anh, đứa thì chọn học ve kinh tế , về accounting, ve management science , về musics , ve dance ... Rieng anh, anh vo tình đọc 1 bài báo, họ viet về thống ke đa so ky sư tuy la nhung nguoi thành đạt trong xa hội, nhung lại đa số là nhung nguoi thất bại trong ... cuoc ly hôn . Thế là, anh chọn ngay môn này để che lấp cái nhuoc điểm nghe nghiệp của mình ,
    Mà thật, tui anh tuy giỏi về machine, ve máy móc, nhung lại rất tệ hại về .. con nguoi . TU đó, de dang trong cuoc song hon nhan, di đen ly hôn . Đon giản đi đen đó vì ko biet nhieu về nó . Giong nhu e đi tren đuong đoi, neu biet các ngo duong thi se ko di lạc . Neu ko biet, đi lạc, có thể lạc vo ngõ ly hôn . Mà lỡ ly hon roi, ko biet luat, sẽ ... that bại ghe gớm truoc toà án ben này .
    Hồi đầu năm, bên Mỹ này, có 1 ong ky su, ly dị vợ đuoc 6 tháng . Ong ta uat uc với luat pháp ly dị mà ko lam gi duoc , cam thay bị chèn ép (xa hoi ben day binh phụ nu lắm), nen sách súng đen nhà vợ bắn chet het muoi may ngujoi ben gia đinh vợ roi tự sát . Để lại buc thư quy ket tội cho quan toa va luat sư ben vợ đã ... an hiep ong ta va ko cho ong ta 1 con đuong sống . Ghe chưa ?
    Thi đó . Nhờ hoc 1 cua ve ly di dành cho dan ky su,nen anh biet rat khá nhieu dieu thú vị ve chuyen này . CUng giup cho anh có hung thú ... dể dieu tra them nua sau này trong cuoc sống . Anh biet khá nhieu . Nhung chac chắn la ko biet hết , vi anh đâu có phải là luat sư đâu . Boi vậy, các e biet gi ve van đe nay (VN cung nhu MY), xin đóng góp cho thread nhé .
    Chúng ta se học hoi lẫn nhau . Hy vong moi cá nhân sẽ bớt đi thành kiến 1 tí ....
    ............................
    ....
    Cần viết thêm . ĐUng nghi la các e chỉ can biet ve van đe nay sau khi lấy chong lay vợ nhé .
    Các e, tuy moi lớn, nhung cung nen biet về ly di . Kien thuc se giup cac e rat nhieu trong viec chọn lua bạn trai (hay bạn gai) .
    Lay thí dụ nhé . 1 cô gái vô tình quen voi 1 chang viet kieu ben My này . Neu biet luat ve ly di, co gái đó sẽ ko nen quen voi chàng đó nếu chang đó .. hihih làm nail ! Sorry, ở đay anh ko hề thanh kién . Chỉ viết khach quan ve mat luat pháp nhé .
    Tại sao vay nhỉ ?
    Đon giản, chang lam nail, toan lanh tien mat, đen khi ly dị, tòa có biet chang lam bao nhieu 1 nam đâu mà bat chàng chia tien để em .. nuoi con ? Ko noi ve chuyen tham tien nhé . Đay la noi ve chuyen CẦN cho con cai sau khi ly dị đấy . CUng đừng nghĩ là em đi làm va nuoi nó ok . Neu có bố nó trả tien, se giup cho dua bé nhieu hon đấy . Có the se giup cho nó học piano, đi choi thể thao (rat tốn, có the ton khoang 10 ngan USD 1 năm), học thêm toán & science ...
    Neu biet luat phap, e đã ko yeu chang viet kieu lam nail ay roi . Vi sau nay, neu có bầu, chàng có bảo hiem suc khoe đau để cho em .. sinh con ? E có biet, neu em sinh trong binh vien ben MY nay, 3 ngay nam trong binh vien se tốn khoang 30 ngan USD đó ko ? Chỉ 3 ngay thoi đấy nhé . Boi vay, lay nguoi lam nail, các co gái đành phải ký giay ly dị truoc khi sanh . Để sao vay nhi ? Đe xa hoi thay em là single mom, la có con ma bị chong bỏ, thi họ moi cho tro cap xa hoi ve suc khoe . Tien sinh con moi duoc chinh phu trả . Nhung sau dó, chinh phu cử nhan vien nguoi VN thuong xuyen xuong dieu tra xem có đúng là .. là em la single mom ko . Boi vay, có chong cung nhu ko có , neu e ko biet luat va đi yeu 1 chang viet kieu lam nail . Dù chang ay có la chủ tiem nail đi nua , nhung đung ve nhung mat nay, se có rat nhieu đieu trac trở so voi 1 chang đi lam nghề đang hoàng . (sorry, nhac lại nhé, ko phải đay la thanh kien, nhung đay la nhung dieu cần biet truoc khi .. yeu) .
    Thi đó, truoc khi yeu, nen mở to mat cho thật ky . Yeu roi thi moi mắt nhắm mắt mở .
    Boi vay, anh lap thread nay ra, chu yeu viet cho nhung nguoi còn đang đoc thân . Nen biet ve ly di truoc khi lap gia điinh . Con nhung nguoi có gia đinh roi, neu biet thì van hay hon đó , để quyet dinh nen hay ko nen nếu cần phai quyet dinh .
    Còn nua nhé .
    (se viet tiep )
    Được thuyenxaxu sửa chữa / chuyển vào 00:39 ngày 25/06/2009
  3. chuotbeou

chuotbeou Thành viên mới

Anh thuyênxaxu viet bài này này em chẳng thấy hay gì cả. Cũng phải nói luôn em là người ko ủng hộ li hôn. Mỹ khác, Vn khác. Một bên là châu âu, 1 bên là châu á. Chả thấy có gì là ăn nhập cả.
  4. chuotbeou

chuotbeou Thành viên mới

À, còn nữa anh đừng mở đầu là "chào các em" nhé, vì trong diễn đàn này thiết nghĩ còn nhiều người hơn cả tuổi anh đấy. Anh đừng như anh cả ko cần thiết nhé!!!!
  5. nguyend_uyanh

nguyend_uyanh Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Đ/c Thuyền so sánh Vn với Mỹ nó khác hẳn nhau về văn hoá, lối sống là ko phù hợp rồi. Obama tôi đã có lân comment trng 1 topic bên Thảo luận truwcs khi có KQ bầu cử là ông này đã từng cùng mẹ làm việc thiện giúp trẻ em nghèo rất nhiều ở Indô, trong khi đó McCain lái máy bay thả bom giết người, so sánh như vậyđể thấy 2 người phúc đức ai dày hơn ai.
    Cái này trong tử vi cũng có rất nhiều nghiên cứu về địa lý ảnh hưởng tới con người. So sánh khập khiễng.
  6. vjtzinol

vjtzinol Thành viên rất tích cực

Không nên li dị bác ợ khổ lắm
  7. nhim2015

nhim2015 Thành viên mới

Em kính đề nghị anh Txx type có dấu. Đọc bài của anh, thật, chứ em nản vô cùng. Em ko đủ kiên nhẫn để vừa đọc vừa dịch anh ạ. Nếu ko đc thì anh type ra word trc rồi paste lên đây cũng đc.
    Em chưa lập gđ, nên ko dám nêu ra ý kiến nên hay ko nên li dị. Nhưng cá nhân em nghĩ, nếu đã ko thể sống đc với nhau, đừng vì nghĩa vụ với con mà cố sống với nhau. Chắc gì cố sống đã làm con cái ko khổ.
  8. Rajabhat

Rajabhat Thành viên mới

Em đồng ý với bạn Nhím là anh Thuyền nên đánh có dấu.
    Em rất ủng hộ thread này vì em đang cũng đang đau hết đầu vì cái quyển Luật hôn nhân dày cộp này và cũng đang rất phân vân có nên làm prenuptial agreement hay ko? Hay là làm sau marriage? Anh viết thêm luôn phần đó nhé. Cám ơn anh!!
  9. chip_love

chip_love Thành viên mới

Đọc bài của anh txx tớ thấy rất hay đấy chứ . Anh ý nói lí luận rất chính xác , nhưng mà chỉ áp dụng bên Mẽo dc thôi chứ về VN thì chẳng để làm gì cả . Nhưng nghe anh ấy kể chuyện mình biết thêm cũng thấy rất thú vị