1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có nên nhổ răng khôn số 8 kô?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi a5t8f13, 27/05/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. a5t8f13

a5t8f13 Thành viên mới

Có nên nhổ răng khôn số 8 kô?

Chắc ở đây nhiều bác giống như em đều mọc răng khôn số 8 bị lệch. Theo các bác thì có nên nhổ kô ạ?

Em đi khám bác sỹ nha bảo nên nhổ vì sợ giắt thức ăn, về sau dễ bị sâu răng.

Em thì kô bị đau nhức j, đã nhổ 3 cái do bị sâu nên sợ ảnh hưởng đến dây thần kinh làm giảm trí nhớ.

Các bác cho em lời khuyên với, em phân vân quá.
  2. vite

vite Thành viên mới

Ek , cái này phải tuỳ vào bạn muốn nhổ hay ko thui . Vì mình nhổ 4 cái rùi , khi nhổ bác sĩ cũng bắt phải kí giấy đảm bảo là ''mình muốn nhổ cho sức khoẻ tốt lên" chứ ko phải bị bác sĩ ép nhổ .
    Mình có 4 cái mọc ngang , đâm ngang trực tiếp và chân nó rất dài , mình thỉnh thoảng mới bị đau nhoi nhói đó là do răng nó nhú lên .Thế là đi chụp thì thấy cái bộ răng khôn của mình khủng quá , híc híc , sau khi bác sĩ phân tích lợi ích của việc nhổ răng khôn ( ở nước ngoài răng khôn thường là nhổ hết dù ko bị làm sao , bình thường hay xiên xẹo) nên mình chấp nhận 2 tuần 1 lần nhỏ 2 cái răng
    Bác sĩ nói là răng khôn nó còn mọc dài nữa , bi giờ còn trẻ thì nên nhổ , để về lâu về dài nó mọc nó đẩy thỉ có mà vỡ hết các răng bên cạnh và thậm chí xô đẩy răng nữa ....nghe xong như thế thì lợi ích sức khoẻ và sắc đẹp nên tớ phải nhổ luôn.
    Bi giờ sau khi nhổ sạch răng khôn rùi, tớ ko thấy bị "giảm trí nhớ" chi chi cả , nói chung bình thường và có phần yên tâm là sau này từ giờ cho tới già mình chả phải lo khôn với dại gì nữa
    Đoá , mình có vài lời bản thân do qua kinh nghiệm , bạn thấy sao thì cứ tiến hành , nếu sợ quá thì thôi , nhổ răng khôn xong , giảm cân cực kì nhá , khoảng 1 tháng tớ chỉ ăn súp với sữa chua (vì nhổ 4 cái ) còn bạn nhổ 1 cái thì chắc mất 2 tuần ko ăn gìề đc
  3. bepxep

bepxep Thành viên mới

Nên nhổ bạn ạ. Bác sỹ khuyên đúng đấy. Mình cũng có 2 răng khôn số 8 bị lệch, sợ đau nên không nhổ. Khi thức ăn giắt vào thì không chỉ nó bị sâu mà nó còn làm cho cái răng bên cạnh cũng sâu luôn. Vì thế nên mình đã phải nhổ 1 lúc 4 cái răng sâu: 2 cái số 8 + 2 cái bên cạnh bị sâu. Bạn đừng để rồi giống như trường hợp của mình.
    Nhổ cái răng khôn này rất nguy hiểm, chết người như chơi. Điều quan trọng là phải tìm chỗ nhổ răng đảm bảo. Tốt nhất là vào viện răng hàm mặt, hoặc bệnh viện lớn.
  4. o0_NORA_0o

o0_NORA_0o Thành viên rất tích cực

Có 10 người thì cũng phải đến 8 người bị răng số 8 lệch đấy , tớ cũng bị lệch răng số 8 và đã nhổ 4 cái rồi , ko vấn đề gì hết bạn ạ . Nếu ko nhổ sớm sau này nó chọc vào tuỷ răng bên cạnh thì còn đau nữa , nó còn làm xô cả hàm ấy chứ . tớ thấy là nên nhổ đi . Mỗi tội nhổ răng đấy hơi bị đau tí , tớ bị rạch cả lợi ra . hic hic ...nhưng h thì ok rùi !
    ấy chỉ bị có mỗi mấy cái răng đấy , tớ thì răng xấu , tớ còn chỉnh sửa cả hàm và phẫu thuật cơ . h răg đẹp mê ly nhá !
  5. hurricane_of_fire

hurricane_of_fire Thành viên mới

Em có 2 cái
    1 cái đã nhổ, 1 cái thì vứt đó - vì nó lệch cũng ít thôi, ko nhiều
    Nhưng nói chung là nhổ sớm ngày nào hay ngày đó ạ
    Vì để càng lâu, răng càng phát triển, nhổ càng đau
    Ở bên bọn nc ngoài nó nhổ từ khi răng bé xíu ( nếu nhớ ko lầm gọi là phôi ) vậy là ko có đau gì hết
  6. luckyxike

luckyxike Thành viên mới

Tớ bị hai cái , nhổ một cái rồi , lúc nhổ không đau về nhà nhức kinh và máu chảy nhiều nữa . Định không nhổ cái thứ hai nhưng nghe nói nguy hiểm về già vầy thì chắc cũng phải đi nhổ thôi
  7. autumnmoon86

autumnmoon86 Thành viên mới

nhổ 2 cái rồi, về nhà đau khóc thét 3 ngày, chỉ muốn đập đầu xuống đất tự tử quách đi cho xong thôi
  8. fabregas88

fabregas88 Thành viên mới Đang bị khóa

nên nhổ
    vì răng khôn mọc lệch sau này sẽ làm ảnh hưởng đến các răng hàm còn lại
    dẫn đến sâu răng hàm hoặc méo mó xẹo xọ cả hàm răng đi
    ngoài ra răng khôn ko có chức năng nhai nên để lại cũng k để làm j
    ngoài ra lúc nào nó mọc dài ra tí rất đau nhức khó chịu
    nhổ càng sớm càng tốt
    và nên 2 tuần nhổ 1 cái , cho đảm bảo sức khoẻ
    nhớ là đau lắm đấy , trước em nhổ là fải khoan đục mới moi ra dc đấy
    e cũng k tả dc đau như nào đâu nhg con gái sợ ngất đấy
  9. lilly_of_the_valley

lilly_of_the_valley Thành viên quen thuộc

Nên nhổ ạ, k có như mình đây cái răng khôn đần độn của mình nó đã mọc lệch thì chớ mỗi năm nó chỉ nhú ra có tý. Mà nó mọc mãi 6 năm rồi đã xong đâu. Khôn đâu chả thấy chỉ thấy mỗi lần nó nhú lên mình đau đến đần độn cả người. Tóm lại chịu đau mấy tiếng thủ tiêu nó đi còn hơn để thỉnh thoảng hứng lên nó lại hành hạ mình (nhất là lúc mình ăn cay là nó hay nổi cơn lắm) .
  10. Blueriverhp

Blueriverhp Thành viên mới

Quái nhở sao tớ chả đau tẹo nào .
    Tớ có 4 cái lận, mọc đủ cả rồi. Hồi trước đi nhổ 2 cái thì còn đang làm công ty cũ, theo luật của công ty là nhổ răng khôn có thể được nghỉ đến 3 ngày lận (Chắc ai cũng đau muốn ngất nhở ). Tớ nghe mọi người doạ cũng hơi khiếp, nhưng đợt đấy nó sưng sưng cũng hơi đau, ăn uống khó chịu ko thoải mái nên quyết định nhổ.
    Đi làm rồi xin ra tầm 1 tiếng (phòng nha khoa ngay cạnh khu VP mà). Bác sĩ tiêm thuốc hơi nhói nhói, ấn ấn, đẩy đẩy mấy phát rồi rút ra cái bịch . Nhổ 2 cái cùng 1 bên 1 lúc (bác sĩ bảo để chúng nó ko cứa lên lợi gây đau). Còn hỏi mình có mang răng về làm kỉ niệm hay ko . Tớ bảo cho vào đâu giờ, vứt linh tinh còn kinh hơn.
    Ra về chỉ thấy tự nhiên hơi hổng hổng kì cục, buồn cười, chả đau tẹo nào. Cũng có chảy máu tí chút, lại nghĩ hay do chưa hết thuốc tê???? Cơ mà đợi dài cổ cũng ko đau . Nhưng vẫn nhân cơ hội xin nghĩ nốt giờ làm và hôm sau ngủ ở nhà cho sướng .
    Bác sĩ bảo tại răng tớ mọc thẳng, chỉ hơi hẹp chỗ ở 1 tẹo nên thi thoảng nó chèn vào lợi làm lợi chèn lên, răng khôn bên trên cứa vào (do tham ăn ) nên sưng. 2 cái bên kia khỏi nhổ, mọc vừa khít, chả sao cả . Chắc tại mình mồm rộng, xương hàm nhiều chỗ cho răng mọc ...