1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có nên nhổ răng khôn số 8 kô?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi a5t8f13, 27/05/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. westriver

westriver Thành viên mới

E sợ quá. Thôi em cũng phải đi nhổ vậy. Theo các bác đợi đến lúc nó mọc lên trên lợi roài nhổ hay là nhổ từ sớm luôn? Đợi đến lúc đau mới nhổ hay là ngay lúc này sk bình thường thì đi nhổ? E có 2 cái răng số 8 mọc ngang lận. Hu hu
  2. pi

pi Thành viên quen thuộc

Có phải ai cũng bị mọc ko ạ
    tự dưng bi h em thấy em bị nhú nhú trong cùng cái j` ý hình như là chuẩn bị mọc răng
    mà em sợ nhổ răng lắm với lại nhổ có mọc tiếp ko ạ
  3. sweetiekl

sweetiekl Thành viên mới

may là e lại ngồi kiên nhẫn đọc hết các bài post trước, k là lại post 1bài y hệt thế này. Hic hic...
    Tiện thể, bác nào có kinh nghiệm vụ xử lí răng khôn chỉ em với, lên viện nào?bao nhiêu tiền? nên đi lúc mấy giờ? có cần chăm nom bác sĩ nhiều không? sau đấy có phải uống nhiều thuốc ngoại không? những thuốc đấy thay bằng thuốc nội được không?
    chẹp, các bác thông cảm chứ em là đần độn mấy vụ này lắm T~T
    Thanx các bác nhìu ạ!
  4. tttoan

tttoan Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ở link này có bài khá chi tiết về răng khôn và các biến chứng của nó gây ra, may qúa mình nằm trong nhóm hiếm là có răng khôn mọc thẳng:
    http://www.nhakhoavanhanh.com.vn/nk/pages/services.php?id=271
  5. Azkazukin

Azkazukin Thành viên quen thuộc

Em thấy nhiều người kêu ca cái răng khôn này lắm. Lúc nó mọc là đau ốm tái cả người. Nhưng các bác cho em hỏi là cái này nó bắt đầu mọc và kết thúc trong khoảng bn tuổi ạ?
    Thấy chị em bạn bè đồng nghiệp chốc lại có ng kêu ca cái răng khôn, mà em cứ sờ sợ ko biết bao h đến lượt mình. Nhưng hôm nọ đi lấy cao răng cô y tá bảo em mọc đủ 4 cái rồi. Ngớ người, vì chẳng bao h thấy đau răng. Cô ý bảo răng em mọc đều, ko lệch cái nào nhưng thấy các bác trên này bảo ko lệch cũng đi nhổ là thế nào ạ?
  6. a5t8f13

a5t8f13 Thành viên mới

Cảm ơn các bác đã cho em thêm can đảm.
    Em có 2 cái răng lệch cơ, cũng chả đau đớn gì. Nhưng vì cục diện lâu dài, em nhổ vậy.
    Em chụp phim rồi, định sáng thứ 2 hoặc 3 đi nhổ cái thứ nhất ở BV SanPôn (em có BH bên đó, thấy thái độ nhân viên cũng tốt hơn bên Viện RHM). Bác nào có nhu cầu đi nhổ răng với em cho vui ạ
    Chúc cả nhà vui, trẻ, khỏe
  7. river9

river9 Thành viên mới

Tớ đã nhổ cả 4 răng khôn, lý do : nó chả đau gì cả nhưng có một vấn đề rất quan trọng mà rất ít người biết: răng khôn mọc lệch gây hôi miệng khủng khiếp ( bạn có thể kiểm tra bằng cách lấy ngón tay sờ vào phần nướu ( lợi) ngay trên chỗ răng khôn ( răng số 8), sau đó bạn đưa tay vào mũi ngửi:
    - nếu nó có mùi như mùi nước cống hoặc mùi phân ( cái này y văn từng nói thật - không phải đùa) thì bạn chắc chắn phải nhổ khẩn cấp.
    Sau khi nhổ bác sĩ sẽ cho thuốc kháng viêm, kháng sinh ( uống trong 5 ngày) và giảm đau 4 viên ( 4 tiếng uống 1 lần ) , thực ra tớ chỉ dùng 3 viên ( không nên lạm dụng thuốc giảm đau vì gây mục xương)
    Một điều tuyệt diệu là khoảng 2 tuần sau khi nhổ, mùi hôi chỗ nướu( lợi ) kia sẽ biến mất! Miệng thơm tho sạch sẽ!
    Nhớ đánh răng 6 lần / ngày, cạo lưỡi ít nhất 1 lần sau bữa ăn...khi đó hơi thơ và cái miệng bạn quyến rũ đến độ .....Mai Phương Thúy cũng được thèm hôn vào !
  8. a5t8f13

a5t8f13 Thành viên mới

Thanks bác.
    Nhìn cái ava là thấy bác ngưỡng mộ em Thúy roài.
  9. nguyenvan86

nguyenvan86 Thành viên mới

Xóa bài đã viết
  10. ASIAN_DRAGON

ASIAN_DRAGON Thành viên mới

Hjx...Sao lắm người mọc răng khôn thế nhỉ.
    Mình cũng mọc 1 cái răng khôn, người yêu cũng mọc luôn nhưng mà hơi ghê nên chưa nhổ.