1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có người da đen nào được giải Nobel chưa nhỉ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi nhumayphudu, 14/01/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhumayphudu

nhumayphudu Thành viên mới

Có người da đen nào được giải Nobel chưa nhỉ?

Câu hỏi trên. Có lẽ ko nên tính giải Nobel vì hòa bình.
  2. bodoi2006

bodoi2006 Thành viên quen thuộc

Có 12 người da đen đã đoạt giải Nobel trong đó 8 người giải Nobel Hòa bình, 3 Văn chương, 1 kinh tế. Danh sách bạn xem tại link này
    http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_black_Nobel_Laureates
  3. bigucom

bigucom Thành viên mới

Obama đấy.
  4. truonghai_bp

truonghai_bp Thành viên mới Đang bị khóa

Chính xác đó bác: http://mua247.com/forum/threads/4285-tong-thong-my-barack-obama-nhan-giai-nobel-hoa-binh
    Có nhiều người ra đen giỏi mà
  5. nhumayphudu

Ây, mình phải chèn thêm là không tính lai, Obama là con lai cho nên coi như cũng có gien da trắng rồi. Vì tình hình là mấy hôm trước cả hội tranh luận về chỉ số thông minh của người da den( Rasse). Không biết chỉ số IQ trung bình của người da đen khoảng bao nhiêu. Cả lũ thống nhất là khoảng 95
  6. quanglong87

quanglong87 Thành viên mới

Ah uh, cả lũ này phân biệt chủng tộc vãi hàng đi.
    Thế cái lũ ấy trong đó có bạn chủ top cho hỏi dựa trên tiêu chí nào để kết luận 95 thế ? có biết là 95 chỉ hơn thiểu năng ( 80 ) có 15 điểm ko ?
    Hôm nào mình nghĩ cả lũ nên ngồi lại tự phân tích IQ đi, thú vị ra phết đấy
  7. nhumayphudu

Giật mình cái thót.
    Bác nói oan cho tụi em, phân biệt chủng tộc gì đâu.
    Chỉ số IQ khoảng 110 là khá rồi. Nói như bác thì cũng chỉ hơn 95 có 15 điểm chứ mấy.
    Là vì bọn em tọc mạch, xem các nhà khoa học hàng đầu thì ko thấy bác nào da đen cả, xem các phát minh cũng ko thấy của người da đen.Lùi xuống xem giải Nobel được có 3 cái văn học, 1 cái kinh tế,mà chưa chắc đã là người phi thuần chủng. Thành tích đáng kể nhất là thể dục thể thao và nhạc rap, gần đây có thêm cướp biển.
    Vậy cộng từ thiểu năng là có thể ngồi vót tăm, thêm 15 điểm nữa thì đủ để chạy nhảy, hát nhạc Rap chắc cũng ổn
  8. promese

promese Thành viên mới

Giật mình cái thót.
    Bác nói oan cho tụi em, phân biệt chủng tộc gì đâu.
    Chỉ số IQ khoảng 110 là khá rồi. Nói như bác thì cũng chỉ hơn 95 có 15 điểm chứ mấy.
    Là vì bọn em tọc mạch, xem các nhà khoa học hàng đầu thì ko thấy bác nào da đen cả, xem các phát minh cũng ko thấy của người da đen.Lùi xuống xem giải Nobel được có 3 cái văn học, 1 cái kinh tế,mà chưa chắc đã là người phi thuần chủng. Thành tích đáng kể nhất là thể dục thể thao và nhạc rap, gần đây có thêm cướp biển.
    Vậy cộng từ thiểu năng là có thể ngồi vót tăm, thêm 15 điểm nữa thì đủ để chạy nhảy, hát nhạc Rap chắc cũng ổn
    Ca này khó quá, hết thuốc rồi.
    Miềng chưa bao h biết đến phân biệt chủng tộc là gì. Quan niệm nhân chi sơ tính bản thiện. Người da đen chỉ số chả kém gì ai hết. Nhưng họ sinh ra trong môi trường nghèo đói( ở châu Phi) và thấp kém( Âu, Mỹ), cái nôi ra đời vốn đã chả êm đềm gì. Lớn lên thì gia cảnh túng quẫn, văn hoá thấp kém, công việc không vươn lên nổi.., gia đình thì kẻ nghiện hút, người thất nghiệp chờ trợ cấp. Làm sao mà có thể phát triển tốt được( Tất nhiên là cũng có một số cá nhân vươn lên được, nhưng mà ít).
    Thành ra những phẩm chất tốt đẹp trời sinh không có cơ hội phát triển rồi cũng cùn mòn đi.
    Bây giờ người ta vẫn tranh cãi trong giáo dục con người, yếu tố Nature( thiên bẩm, tự nhiên) và yếu tố Nurture( môi trường, xã hôị, giáo dục) cái nào có tác động lớn hơn. Kết quả là Nurture bạn ạ: Phần nhiều do giáo dục mà nên.
    Sống đơn giản và thương yêu , cuộc đời sẽ thanh thản hơn.
  9. nhumayphudu

^^ Mình thì khẳng định trí thông minh là do gien.
    Châu Phi môi trường rất ưu đãi, trừ mấy cái sa mạc ra ^_^^_^
  10. onyx

onyx Thành viên mới

Dạ, em hơi tối dạ. Bác chủ topic cho em hỏi môi trường Châu Phi ưu đãi ở chỗ nào, em thấy toàn nội chiến này nọ, nghèo đói này kia, trừ Nam phi. Em đồng ý với bác promese, nếu môi trường không thuận lợi, con người sinh ra dù có thông minh đến mấy cũng chưa chắc đã phát huy hết được tiềm năng.