1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có nhất thiết phải đi sếp ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi ndh12A96_99, 15/01/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ndh12A96_99

ndh12A96_99 Thành viên tích cực

Thông thường hàng năm vào tầm này tôi cũng bắt đầu đi tìm mua quà cho các sếp rồi, nhưng năm nay sau một đêm nằm ngủ ko mông mị tôi chợt thấy là: ko cần phải đi nữa.

Chuyện quà cáp lễ xén những ngày tết có lẽ cũng chả có động cơ j ? đến chơi a e thăm hỏi nhau là chính (bởi vì mình ko phải người nằm trong cơ cấu ? thế cho nên ngoài mấy công việc cơ quan thì thôi e có chút quà biết a chị ăn tết ! Sếp: chú cứ vẽ he he ... ). Thế nên năm nay mình cũng ko muốn đi nữa, thế nhưng mọi năm có đi mà năm nay ko đi tâm trạng cứ bổi hổi bồi hồi ko biết sếp có điểm danh mình ko đây ... Hôm nay lại ngồi nói chuyện với thằng bạn là cho công ty tư nhân thì đc nó tâm sự là, mình làm cho sếp công việc tốt mang lợi nhuận về công ty cuối năm sếp phải đi tết cảm ơn mình chứ sao lại đi tết ngược, nước chảy chỗ trũng.

Theo các cao nhân trên này thì các bác đi sếp có động cơ, mục đích j ko ? Đi hay ko đi có quá quan trọng với mọi người ko ? Nói chung mọi người có tâm trạng j cứ vào đây xả, xả tẹt ga nha ....=D>
  2. billgatevn2

billgatevn2 Thành viên mới

Bạn đang làm cho cơ quan nhà nước hả ? Nếu vậy có đi Tết sếp hay ko thì tùy bạn thôi

Bạn của bạn nói đúng đó, cty tư nhân là thế. Kể từ ngày ra trường, đã 8 năm rồi, tôi toàn làm cho các doanh nghiệp cổ phần. Suốt 8 năm tôi hoàn toàn ko có khái niệm đi Tết sếp. Mình làm hết lòng hết sức, đem lại lợi nhuận cho cty, thì sếp phải cảm ơn mà đi Tết mình chứ [:D]. 2 năm nay tôi làm cho một công ty Nhật. Cứ đến cuối năm là sếp Nhật lại gọi từng nhân viên vào, thông báo mức thưởng (dựa trên hiệu quả làm việc của từng người), và động viên khích lệ để năm sau nhân viên làm tốt hơn nữa
  3. ltchau1985

ltchau1985 Thành viên rất tích cực

Tết sếp là phong tục rất hay của người VN đó.
    Tết ở đây là đến chơi nhà, thăm hỏi gia đình,có chút quà quê để bày tỏ tình cảm và cảm ơn....bla...bla.
    Còn chuyện là đây là dịp để biếu xén, đút lót thì do biến tướng thôi.
  4. cool_dcs

cool_dcs Thành viên quen thuộc

Em nghĩ là đến chơi thôi chứ đừng nặng quà cáp là được. Công ty của em nhỏ, sếp rất tốt và khá thoải mái nên chắc mấy đứa nhân viên đi cùng luôn cho vui với đỡ ngại thôi. :)
  5. haylabannhe

haylabannhe Thành viên quen thuộc

Khổ nhỉ.
    Tết, nhân viên văn phòng mình kéo tới nhà sếp, ăn hộ mấy mâm cỗ, thế là sếp vui rồi. Mang quà là sếp ko hài lòng tí nào.
  6. ndh12A96_99

ndh12A96_99 Thành viên tích cực

Thực ra ko đi cũng ko có vấn đề j ! Khổ nỗi mấy ông mấy mẹ xung quanh thì thào mua cái lọ cái chai biếu sếp x, y, z ... làm mình nhiều lúc dao động.

@cool_dcs lúc mới đi làm mới đi đông vậy thôi.
  7. hongkong_girl

hongkong_girl Thành viên rất tích cực

Mỗi người có 1 cách sống sao cứ phải a dua theo ng khác hở bác, mình thấy thích làm thế nào thì mình làm thôi. Em cũng chả có khái niệm đi tết sếp, mình bất tài ko có số làm sếp nên chẳng bon chen làm j. Gần tết có j ngon ngon đem cho bạn bè cùng ăn tết cho vui ve là vhnhs
  8. Babut

Babut Thành viên mới

Theo em nếu bác quí sếp thì bác đến thăm hỏi, không thì thôi [:D]. Như em này, sếp phó về hưu rồi vẫn đi thăm hỏi đều, trong khi sếp trưởng sờ sờ ra đấy thì chả quan tâm [:D] Với lại bác cũng "không có động cơ gì" nên cứ tùy theo tấm lòng của mình bác ạ [r2)]
  9. emchilaemthoi

emchilaemthoi Thành viên mới

Thôi, không phải đi nữa! Đến nhà chúc Tết mừng tuổi con sếp là được rồi :). Thể nào sếp cũng bào ku này thế mà khá! Có bản lĩnh! -> ra Giêng giao thêm cho việc để làm không lại phí tài năng ;)).

Thế mọi năm đi có tốn xèng lắm không?
  10. billgatevn2

billgatevn2 Thành viên mới

Mình đang làm ở một cty Nhật. Họ có quy định là : nếu đến nhà cấp trên mà tặng quà có giá trị từ 2 triệu VND trở lên thì bị coi là hối lộ, có thể bị đuổi việc. Thế nên đến nhà nhau chả ai dám tặng ai cái gì cả