1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có phải đi tu rồi vẫn hoàn tục xây dựng GĐ ngon lành đúng ko ạ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi motlanvamaimai, 01/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. motlanvamaimai

motlanvamaimai Thành viên rất tích cực

Có phải đi tu rồi vẫn hoàn tục xây dựng GĐ ngon lành đúng ko ạ?

dạ! tình hình là em thấy các vị cao tăng đức độ thấy ai cũng hồng hào khoẻ mạnh! Và ngoai tu tâm tích đức thì các vị ấy còn tích được một ít lộc lá khác <mô phậtt > và sau một thời gian tu luyện các vị ấy hoàn tục xây dựng gia đình như bình thưòng <cao tăng ở đây ko có nghĩa là chỉ nói đến các vị đã có tuổi mà em nói chung về những người đi tu có học thức - tức là có đi học hành hẳn hoi>
    em cong biết một số bác học trường nhân văn xong cũng đi tu rồi sau này ổn định cũng hoàn tục lấy bợ sinh con đẻ cái
    Vâng! ta ko nói về cái linh thiêng của phật giáo ở đây! vì ta ko có tư cách phán xét những thứ được coi là thiêng liêng
    Em muốn nói là nếu tu như thế thì tu kiểu gì tu này là tu có mục đích à thế thì chả ổn tẹo nào
    Hay vì em có cái suy nghĩ thế nên em đi chùa em chả bao giờ công đức <thế có hư ko> mà thực tình công đức của mình đáng là bao so với các quan chức , tổ chức nọ kia hay những nhà buôn giàu có chắc vì thế nên dù đi chùa mà ko công đức em vẫn ko bị trừng phạt
    Ơ! thế thì kỳ lạ quá! thế thì làm sao mà những ngưòi ấy có thể dồn hết tâm trí mà tu luyện
    Vì em bít ít nên em mới hỏi! mà nếu nó sa đà vào thảo luận thì mod hay min chuyển cho em - Ôi các vị mod đáng kính
  2. duongducminh

duongducminh Thành viên mới

Ở Huế và một số nơi khác, gia đình gửi con vào chua tu đến 17 tuổi hoặc hơn rồi hoàn tục lập gia đình thôi. Có gì đâu em?
    Theo mình biết thì cả những vị chân tu nếu muốn hoàn tục thì cũng OK thôi mà
  3. motlanvamaimai

motlanvamaimai Thành viên rất tích cực

em bít cái nì ạ! nhưng tu từ bé thì em ko nói! vì ai cũng bít trẻ con luôn là những em bé ngây thơ! nhưng người lớn vào rùi ra mới là cái em hỏi mà người lớn thì suy nghĩ khác trẻ con lắm! mà trẻ con vào đấy khi ra rât ngoan đâu đã lập gia đình ngay đâu <--- đấy là theo em bít ợ
  4. NCD

NCD Thành viên rất tích cực

Một số gia đình sinh con mà thấy đứa trẻ có thể trạng không khoẻ mạnh, hoặc sinh nhằm vào ngày giờ xấu... thì thường gả bán cho chùa. Nói là gả bán chứ thực ra là lên chùa làm một cái lễ, và được đặt pháp danh cho đứa trẻ. Đứa trẻ vẫn sống với bố mẹ như bình thường nhưng phải đến chùa vào một số ngày tiểu lễ cũng như đại lễ, rồi được học được giảng về kinh Phật...
    Đến một độ tuổi nhất định, gia đình sẽ làm cái lễ xin chuộc đứa trẻ về, gần như coi là hoàn tục. Sau đó thì lấy vợ gả chồng vô tư
  5. tranglq

tranglq Thành viên mới

mình thấy hoàn tục cũng là bình thường mà !! dù sao cũng là thiểu số !
  6. kite

kite Thành viên mới

đã hoàn tục rùi thì vợ kon vô tư mà
    đang nghĩ ko bít sư mà có pồ thì có phải chịu trách nhiệm dân sự ko nhỉ ^^ , hay là chỉ bị xã hội lên án về thuần phong mỹ tục
  7. CrazyMan

CrazyMan Thành viên rất tích cực

Em Trang hỏi đạo nào vậy, anh thấy trong Nam có đạo gì đó của người khơ me hay người Miên ấy, thanh niên trai tráng là người ta phải đưa lên chùa hết, toàn những ông lộc ngộc, khoẻ mạnh. Sau vài năm tu trên chùa rồi mới được về lấy vợ, ăn ở sinh sống bình thường. Quan niệm của họ là đến tuổi trưởng tành phải lên chùa chăm nom, đền đáp công ơn của những người đi trước, những người đã khuất.
  8. Guests40

Guests40 Thành viên mới Đang bị khóa

Người yêu em mới hoàn tục à, da dẻ hồng hào chắc khỏe mạnh phải biết