1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có phải loa Tannoy không hay?

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi cactus_vn, 26/07/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cactus_vn

cactus_vn Thành viên mới

Có phải loa Tannoy không hay?

Chào mọi người.
    Tôi cũng chỉ là amateur, muốn được học hỏi thêm, mong mọi người không cười chê!
    Tôi mua cặp Tannoy M4 (catalogue còn gọi là Mm). Sau này xem trên web mới biết nó chỉ dùng làm main trong bộ home theatre thôi, mà tôi chỉ muốn nghe nhạc, mới đau chứ.
    Ampli lúc đầu dùng cái Sansui 707 alpha (2nd), sau đổi Denon 1500RII.
    CD player là Denon 1530, cũng là 2nd.
    Tình hình như sau: tiếng bass ù, rền... giảm đi, hoặc nghe direct thì tiếng cứng quèo.
    Đã thử đổi vị trí loa, thay dây loa Chord vẫn k giải quyết được.
    Hỏi bạn bè, người ta bảo Denon thì phải đánh B&W mới hợp. Người thì dạy Tannoy kén nhạc nên khó nghe...
    Tôi đang dự định thay thế loa B&W 603S3? Liệu có tốt hơn không?
    CD Marant thấy bán khoảng 250USD có nên mua không?
    Xin cảm ơn các bạn đã xem bài.
    Mong được chỉ giáo.
  2. newlth

newlth Thành viên mới

Hê hê,
    Thấy người ta nói Tannoy hay mà đi mua M4 thôi thì đúng là đóng tiền học phí rồi. Chịu khó đi nghe đi xem đi lên Net mà tìm sẽ chọn được bộ ưng ý, đừng đẽo cày giữa đường.
    Tuỳ theo loại nhạc mình thích mà chọn đồ chơi hê hê...thiệt tình.
  3. ocean11

ocean11 Thành viên quen thuộc

Bác chơi con Tannoy M4 thì đúng con tôi đang dùng cho home theatre bây giờ rồi (cùng với MC center và MR rear). Ngày xưa tôi mua nó cũng như bác, mục đích để nghe nhạc + xem phim nhưng càng ngày càng thấy không nghe nhạc nổi. Bác bây giờ giống tôi hồi đó là chết cái tên Tannoy thôi. Nó không phải hàng UK mà là hàng nước thứ ba sx, con center còn ghi là made in Hungary cơ (?). Nó dở chứ chẳng phải kén nhạc hay khó đánh gì đâu.
    Tóm lại là chỉ chơi Tannoy khi nào đủ tiền chơi loa Dual concentric thôi nhé. Bác đổi sang B&W 603S3 cũng không khá khẩm gì hơn đâu, hàng Hong Kong cả mà (Đông Thành nhập).

4. planets

planets Thành viên quen thuộc

Trong tầm tiền này mà mua đồ mới tinh khó mà hay được bác ạ. Còn mua đồ second hand mà ko có kinh nghiệm, ko biết chút ít về kỹ thuật thì dễ bị rủi ro lắm.
    Loa Tannoy dòng Mecury hay B&W60X đều là hàng cấp thấp nhất của các hãng này. B&W 603 thì có thể hay hơn M4 chút ít thôi.
    Nếu bác muốn mua B&W thì nên mua từ dòng CDMXNT trở lên đến dòng 80X mới mong hay hơn hẳn.
    Vậy có 3 cách:
    1. Có nhiều tiền mua luôn loa và ampli đắt tiền hơn hẳn.
    2. Có ít tiền và chịu khó nghiên cứu --> mua hàng secon hand. Phải bỏ nhiều thời gian nghe thử và xem xét lựa chọn.
    3. Ko thích cả 3 cách trên thì bác tiếp tục nghe bộ hiện tại.
    Nếu ít tiền bác cũng không nên chơi loa to mà nên mua loa nhỏ loại bookshelf thôi thì. Cùng giá tiền khoảng 500USD thì thường loa nhỏ nghe hay hơn loa to.
  5. tincan

tincan Thành viên mới

B&W 600 S3 cũng chỉ dùng làm front trong home theater
    Có thể xài loa Đức cũng tốt, giá lại phải chăng, như Canton hay Phonar ...
  6. genki

genki Thành viên mới

chao bac cactus
    Tôi thấy mọi người nói đúng đấy. Bác nên vào các diễn đàn học hỏi trwớc. Còn nếu muốn mua con nào thì lên mạng tìm review cua no để đọc trước đã, nhw thế bác sẽ có nhiều thông tin hơn đẻ chọn. Tôi cũng là dân amatuet như bác, nhưng cũng hoc hỏi đwợc trên mang khá nhiều.
    Chúc bác tìm được đồ như ý.
  7. cactus_vn

cactus_vn Thành viên mới

Em cũng biết tùy nhạc mà chọn loa. Nhưng khổ nỗi em hơi bị lung tung: sáng thì em mở mắt ra phải là hòa tấu; đến trưa thì em chỉ có thể nghe rock, hay cái gì vui vui; chiều thì không thể gì khác ngoài jazz, khuya thì country, blue, Trịnh.
    Cả nhà tích cực vào "chửi" giúp cho em sáng mắt tí nhá
    Được Cactus_vn sửa chữa / chuyển vào 14:32 ngày 30/07/2004
  8. Loving

Loving Thành viên quen thuộc

Nếu bạn đang xài ampli Denon thì theo kinh nghiệm của (riêng) mình, ghép với loa Đức như Phonar là hợp lý đấy. Phonar bookshelf 2 đường tiếng (second hand) ở VN (HN) có vài cặp cũng khá hay mà giá không chát lắm đâu. Mình cũng đang đánh cặp Phonar, nghe rock rất hợp.
  9. schneidernt

schneidernt Thành viên mới

thay bằng cái loa Nam Môn ấy, đễ ghép phết mà nhạc nào cũng hú tốt. :D
    Theo mình trước khi chọn loa bạn nên chọn gu nhạc trước, Tannoy mà nghe rock hay Nhạc Trịnh, nhạc vàng do mấy bác như ĐVH hát thì lại đổi tại loa đểu.