1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có phải máy film sắp die.? :(

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi oosiin, 06/05/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. quyda

quyda Thành viên rất tích cực

Thôi thì chót tranh luận rồi chơi tới bến luôn.
    Tây cũng thế thôi, chứ bác nghĩ 100 thằng Tây mua dSLR đều thành chuyên nghiệp à? Chúng nó cũng nghiệp dư, không đào tạo bài bản, nhưng chúng nó có khả năng tự tìm tòi học hỏi
    Tiền người ta làm ra, không ăn cắp ăn cướp của ai, người ta mua cái gì (có thể nhiều tiền mua ngay, có thể dành dụm để mua) thì là quyền người ta, bạn bảo là trọc phú nghe hơi buồn cười. Không biết bạn có hiểu khái niệm trọc phú là gì không. Như thế nào là tận dụng hết công suất, tính năng của máy, có bạn nào dám vỗ ngực là tôi dùng hết mọi chức năng chụp của máy không, thông thường chỉ dùng chế độ Av,Tv, M là chủ yếu thôi bạn ạ, các chế độ kia gần như chả bao giờ dùng đến.
    [/QUOTE]
    Vâng e có nói gì đâu, quyết định mua sắm là của mỗi người, em thấy ai tiêu dùng lãng phí thì e sót hộ thôi ý mà.
    Còn TRỌC PHÚ là gì, theo định nghĩa của em là: CÓ tiền mà KHÔNG CÓ kiến thức.
    Về vấn đề tính năng công suất hiệu suất em xin ví dụ cho dễ hiểu.
    Tính năng: Bác mua cái máy dSLR về nhưng chụp không hơn cái PS là mấy, tức là bác không tận dụng hết tính năng
    Công suất: Bác mua về 5 bữa nửa tháng mới chụp 1 kiểu
    Hiệu suất: Nếu bác gặp phải 2 vấn đề trên. Đầu tư nhiều tiền nhưng ít dùng, cho ra ảnh không đáng với mức đầu tư.
    NHư thế là trọc phú đấy.
    Bác kể giúp em cái "chế độ kia" xem là những cái gì thế?
    Mà em không nói là dùng hết MỌI tính năng nhé, càng nhiều càng tốt là vui rồi.
    Chứ mua cái dslr về rồi để Auto, ngắm chụp thì có nghĩa la khong tận dụng hết tính năng (tất nhiên e phải lấy vd thô thiển nhất để bác dễ hiểu)
    Thường thì những người mới mua máy thì ít dám chê người khác, lên mạng chủ yếu đọc tìm hiểu là chính, toàn thấy các bạn hơi có máu mặt, chơi máy được dăm năm chê người khác là chính thôi. Còn về chuyện mua máy xịn, không biết bạn biết SonTT không, mới bắt đầu chụp ảnh cách đây tầm 3 năm, máy thì cực cực xịn, hồi đầu ảnh chụp out net 100%, quan điểm của SonTT : "cần cù bù khả năng, khoa học công nghệ hỗ trợ sáng tạo" . Cho đến giờ hình như cũng mở 1 triển lãm rồi (mặc dù bị cơ số bạn chê bai :D)
    [/QUOTE]
    Có người nói chỉ có 1% là thiên tài, còn lại là nhờ chăm chỉ, theo 1 khía cạnh nào đó thì cậu SonTT gì đó, em không biết và không thèm quan tâm là ai, đúng! Nhưng nếu cứ nghĩ là "KH hỗ trợ sáng tạo" thì em hy vọng dăm năm nữa sẽ ra dòng máy ảnh, bấm nút hộ hoặc ác chiên hơn là, chĩa ống, ngắm, canh nét, và cho ra ảnh đẹp hơn cậu SONTT, bác ơi, máy móc, công nghệ chỉ là công cụ của con người thôi. Chứ có phải cứ chụp nhiều là sẽ thành chụp đẹp đuợc đâu???
    Có thể, tìm hiểu nhiều, chụp nhiều thì bác sẽ nắm vững hơn, có nhiều kinh nghiệm hơn, nhưng công thức đó không thể biến bác thành người chụp ảnh đẹp được. Bác mang chuyện mở triển lãm làm em rất buồn cười, nếu bác nói mở triển lãm và được giới chuyên nghiệp/phê bình ĐÁNH GIÁ CAO thì lại đi 1 nhẽ khác. (Mà em đoán là trong trường hợp này KHÔNG phải như thế)
    Chẹp, thế theo bạn cứ Tây mua DSLR thì là do nó có nhu cầu, còn dân VN thì mua DSLR chưa chắc đã là do có nhu cầu mà do đú à. Với bọn Tây DSLR mấy dòng nghiệp dư chúng nó cũng chẳng coi hơn compact là mấy đâu, chỉ có mấy bạn VN ăn rau muống là cứ thích đánh đồng DSLR là dòng chuyên nghiệp, phải có nghề mới được dùng còn không thì dùng compact đi.
    Viết dài dòng quá, mình đi ngủ tí, mai dậy xem có bạn nào thảo luận tiếp không rồi thảo luận tiếp nhé
    G9
    Được lifeisamess sửa chữa / chuyển vào 08:41 ngày 07/05/2010
    [/QUOTE]
    Cụ thể tâm lý mua sắm của Tây ra sao không ai dám nói, em xin mạo muội nhận xét theo quan điểm cả nhân.
    Chúng nó đề cao hiệu quả, nếu có tính năng nó không cần thì nó sẽ không mua, vì nói thật, dùng được dSLR cũng phải đầu tư tiền bạc, thời gian kiến thức. Còn VN thì em thấy rất nhiều câu chuyện kiểu như, mua máy về chụp không đẹp hơn PS, bị vợ bắt bán đi đổi sang Compact cho dễ chụp. Tây mà như thế thì e cũng khinh cho như mẻ ý chứ. Như là rẻ tiền, là trọc phú, là đua đòi. Trước khi mua những thứ đắt tiền như thế thì phải tìm hiểu khả năng nhu cầu rõ ràng rồi hãy mua.
  2. quyda

Vàng 1: Em "hiểu" ý của bác rồi
    Xe oto đắt tiền, ngoài chuyện tính năng, tốc độ, nội ngoại thất thì nó còn là biểu tượng của sự sang trọng giàu sang, nên bác đừng nghĩ mua xe thể thao là phải phóng nhanh.
    Tât nhiên nếu bác giữ nguyên lập luận của mình thì em có thể hiểu rằng, mua dSLR không phải để tận dụng tính năng, mà là để khoe của.
  3. MrPrince

MrPrince Moderator Staff Member

Tớ thấy bây giờ xài máy phim tầm 5% là loại 1., 20% là loại 2. Còn lại là loại 3. . Các bạn cứ xem xét kĩ đi .
  4. lifeisamess

lifeisamess Thành viên quen thuộc

Ý 1 tớ có ý định so sánh Tây với ta đâu nhỉ, chỉ là nói về quan điểm đối với cái đẹp thì là vô cùng, mỗi người 1 ý, nhất là những người không có kiến thức căn bản thì quan điểm càng không rõ ràng.
    Ý 2 thì tớ nói giá bán chứ nói giá xuất xưởng làm gì, tớ biết giá xuất xưởng đâu, mà để ý kỹ thì tớ nói đến toàn các model đã lỗi mốt, có hàng mới là việc hơi hiếm.
    Người nói câu đầu tiên là Edison bác ạ. Có điều ở đây tớ không nói đến các thiên tài mà chỉ nói về những người bình thường thôi. Công nhận tớ nêu trường hợp SonTT hơi lạc đề và cũng không phù hợp với nội dung tranh luận chính, tớ xin rút. Chỉ tranh luận về vấn đề nhiều người mua DSLR trong khi bản thân chưa có khái niệm về chụp ảnh thôi nhé (cũng đã đi hơi xa với chủ đề của topic rồi xa nữa chắc mod lock mất)
    Ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần. Người ta thấy người khác chụp DSLR ảnh đẹp, có điều kiện thì mua máy tập tọe, nhưng không có niềm đam mê thật sự, không có thời gian tập chụp,... thì ảnh không được ưng ý nên bán máy, chấp nhận mất ngu phí thì chả phải vấn đề lạ, ai trụ lại rồi đi theo niềm đam mê thì tốt cho người đấy (thực ra cũng chả biết có tốt hay không, tốn tiền bỏ mịa ). Xã hội phát triển được đều phải qua quá trình sàng lọc tự nhiên, qua những bài học phải trả bằng tiền hoặc rất nhiều tiền (nói đến đây lại liên tưởng đến các cuộc khủng hoảng thừa của CNTB thập niên 20 -> chết, lại đi xa quá rồi ).
  5. jumanji7

jumanji7 Thành viên mới

Bây giờ đang có phong trào "chơi máy ảnh" .
  6. songngu77

songngu77 Thành viên rất tích cực

TRanh luận của các bác hay lắm, mỗi người một ý kiến giúp mình có thêm kiến thức
    Mình chỉ quan niệm máy fim hay số nó ko quan trọng, mối lúc, mỗi thời thay đổi khác nhau, chạy theo fong trào hay ko cũng chả quan trọng
    Miễn là bản thân mình thấy vui vẻ, thoải mái
  7. quyda

1. Ở đây e đưa ra ví dụ hơi cực đoan để bác dễ hiểu, chuyện tần số chụp cũng không nói lên gì lắm, vì e biết có thằng mỗi 1 kiểu ảnh nó bấm 4-5 lần. Ý em là tận dụng tính năng, công suất ở mức có thể, đừng bỏ phí 1 khoản đầu tư.
    2. Em cứ thấy bác nói giá máy 350D với D40 rẻ hơn PS, em phỏng đoán là bác đang so giá máy dSLR CŨ với PS MỚI phải không ạ??? Bác thử đưa vd giá tiền cụ thể đi, vì gần đây em không theo dõi giá máy nên không rõ, chứ em cứ nghĩ là cùng 1 thế hệ (vd chip xử lý) thì dSLR sẽ đắt hơn PS chứ nhỉ????
    3. Hơn nữa, ngay cả khi 350D rẻ hơn P/S thì không có nghĩa là người ta sẽ nhảy vào mua 350D đâu bác ạ, đây là bác nghĩ theo quan điểm của người biết chụp ảnh rồi. Người không biết gì, họ cứ thấy, nhiều chấm, ít nút, nhỏ gọn, rẻ là mua thôi.;-)
    Bác nói đúng về chuyện chọn lọc tự nhiên, cứ để chúng nó mua máy, thằng nào giỏi sống, thằng nào kém chết. Cái đó là dĩ nhiên, nhưng nếu số thằng ngu đua đòi mà chịu khó nghĩ 1 chút (có lẽ hơi xa xỉ với chúng) thì đã tiết kiệmđược bao nhiêu ngoại tệ, có thể dùng vào rất nhiều việc khác có ích hơn, vd mua oto thể thao để chạy khoe của trong TP, phỏng ạ
    PS. Bác là 1 trong số ít người em tranh luận chịu rút lại quan điểm của mình, em thích!
    s
  8. TEVDEBII

TEVDEBII Thành viên mới

Hờ, vào đọc thấy các bác tranh cãi hài vãi.
    Chiều vừa làm 900k tiền film...
    Chém đi các bẹn
  9. MrPrince

MrPrince Moderator Staff Member

Ghê thật. 900k tiền ảnh.
    Toàn tác phẩm hot đây . Anh có điều kiện cho em xem em mở mang với.
  10. ElLula

ElLula Thành viên mới

có 900k thì chém cái đếch gì hả bợn.??? Chuyến xuyên Việt vừa rồi,tôi còn mua 2 triệu tiền phim thì có sao.Nhảm.
    Được ElLula sửa chữa / chuyển vào 22:03 ngày 07/05/2010