1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có phải mọi người đều thích làm giàu

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Casanova_86, 27/05/2011.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Casanova_86

Casanova_86 Thành viên mới

Em hỏi câu này các bác đừng cười, thật sự hình như ai bây giờ cũng muốn làm giàu, tuy người ta có công ăn việc làm ổn định tương đối ổn nhưng vẫn thích giàu hơn, còn những người giàu có thì lại càng muốn giàu hơn nữa mà trong khi họ chả được nghỉ ngơi đầu óc lúc nào cũng căng như dây đàn nhỉ! Em chỉ ví dụ như này : em họ của đưa em rể em làm Hải quan ở Vinh ko thích, mà nhà cửa ở Vinh cũng thuộc khá giả giàu có, con ông cháu cha nhưng cứ thích Vào Sài Gòn sống làm hải quan ở Sài Gòn, trong khi thuê nhà trọ sống, như thế để làm gì nhỉ ở quê nhà cửa đàng hoàng, cuộc sống thoải mái ko thích hơn sao! Rùi đến chị ruột của đứa em rể em : làm giáo viên đại học ở Vinh, có chồng làm hải quan ở Vinh, bây giờ 2 vợ chồng lại lận đận vào Sài Gòn làm ăn, vợ vào dạy ở DH CN thực phẩm, còn chồng vào Sài Gòn làm hải quan Sài Gòn trong khi đó để Cha mẹ già ở quê 1 mình! Em cũng ko hiểu nổi, vào đi thuê phòng trọ, trong khi nhà cửa ở quê có, 2 vợ chồng công ăn việc làm như thế là tương đối ngon ở quê, thế mà cứ thích Nam tiến để giàu thêm! Em thì nói thật em chỉ muốn về quê, đi ra ngoài đường lúc nào cũng gặp người wen, ai cũng biết, cuộc sống an nhàn ko bon chen, sống như thế tậht thoải mái, đâu cần lúc nào cũng phảo giàu đâu! Mời các bác vào đàm đạo!

Thân! :-bd
  2. con_lua_biet_bay

con_lua_biet_bay Thành viên tích cực

Tiền là tiên là phật là sức bật của tuổi trẻ là sức khỏe của tuổi già là cái đà của danh vọng là cái lọng để che thân là cái cân của công lý.Có tiền là hết ý.
  3. Casanova_86

Bác cũng theo chủ nghĩa tiền ơi à :-"
  4. nguoicohuong

nguoicohuong Thành viên mới

ko biết cắt nghĩa ra sao :) nhưng theo một vài lý do nhá: Môi trường phát triển của thế hệ sau tốt ở đâu thì đi đến đó, gần giống câu hy sinh đời F1 củng cố đời F2.
  5. con_lua_biet_bay

con_lua_biet_bay Thành viên tích cực

Yes,Đồng ý rằng tiền chỉ là vật ngoài thân. Nhưng k có tiền thì chả có j .
  6. Casanova_86

Chắc do em theo chủ nghĩa ko cần làm giàu = mọi cách mà thích 1 cuộc sống thoải mái, an nhàn ko bon chen!=D>
  7. bwfas

bwfas Thành viên mới

Thế bác về đi.

Nói chung đa số đều thích làm giàu, những người thích về quê ở ẩn mà tớ biết cũng là lăn lộn chán giàu rồi thì có cả nhà ở HN lẫn trang trại ở quê. Cái đấy là quan niệm sống mỗi người, bác thấy ko thích nhưng người ta thích. Tớ thích giàu có, cuộc sống tiện nghi, tớ thích vật chất xa hoa. Tớ chỉ ko hiểu 1 số ít người giàu nhưng ko muốn tiêu tiền, ko phải để làm việc lớn hay dành cho con cháu mà tính người ta thế. Còn những người chỉ lo làm giàu thì tớ cũng ko muốn đến mức như họ, 10-20 năm sau vắt kiệt sức mình đến già rồi mới tận hưởng thì chán lắm. Nói chung cân bằng giữa kiếm tiền và sống thoải mái vẫn hơn.

Mà tớ hỏi thẳng, ko thích thật à? Ko thích làm giàu là ko thích giàu hay ko thích làm?
  8. Casanova_86

EM cuối năm nay về Bác ạ, Mẹ già cho đi 2 năm Sài Gòn cho nó trưởng thành tý chứ em chán ngấy cuộc sống xa nhà rùi, 4 năm sinh viên xa nhà lại thềm 2 năm lăn lộn ở Sài Gòn nữa! GIàu thì ai chả thích nhưng đối với em ko giàu cũng được mà nghèo cũng được hoặc bt cũng được miến sao mình sống nó vô tư thoải mái cứ làm ăn bình thường, lấy vợ nuôi con chứ em ko ham là phải làm như thế nào để giàu hoặc cố gắng làm giàu rùi kiệt sức ko dám ăn ko dám tiêu! Những trường hợp em nêu ở trên ở quê thì cuộc sống nói thật là thoải mái quá rùi đâu phải bon chen làm gì nữa!:-w
  9. nguoicohuong

nguoicohuong Thành viên mới

đọc xong em suy nghĩ...
  10. RicksCafe

RicksCafe Thành viên mới

Ai cũng thích có nhiều tiền nhưng không phải ai cũng thích làm giàu. Vì làm giàu nhiều khi phải mạo hiểm mà cứ động đến vấn đề tiền bạc là đại đa số đều muốn có đến sự ổn định, sự cân bằng và an toàn.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa