1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

có thể nói gì về nền giáo dục của hoa kỳ?

Chủ đề trong 'Du học' bởi BESTFRIEND, 08/11/2001.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ThanhEDM

ThanhEDM Thành viên quen thuộc

2. username

username Thành viên rất tích cực

Bác secretcom ngây thơ wá, bác Thanh EDM nói thế mà cũng tưởng thật.
    Về chuyện IQ của bác Duy Tân, tôi cũng tin là dân tộc ta thông minh thật, lại rất cần cù chịu khó. (Tôi đây chẳng hạn :) )Tuy nhiên không nên vỗ ngực tự đắc là dân ta thông minh nhất thế giới, vì dân tộc nào mà chả lắm anh tài. Tôi đã nghe tận tai một anh ở Thành Đoàn Hà Nội (anh này là một nhạc sỹ nổi tiếng :) ) hùng hồn tuyên bố rằng thông minh nhất thế giới là Do Thái, thứ nhì là... Việt Nam. Thông minh như thế nào thì chưa biết nhưng phải xem chúng ta đã làm được những gì với trí thông mình trời cho ấy, hay là chỉ làm được những việc gà què ăn quẩn cối xay. Bọn Mỹ IQ chúng nó thấp nhưng chúng nó giáo dục con người kiểu gì vậy để nước nó được cường thịnh như ngày hôm nay ?
  3. secretcom

secretcom Thành viên rất tích cực

Hi`...bac username noi toi "ngay tho" a?Vay thi chac bac con "ngay tho" hon toi nhieu phai khong?Dua tre 3 tuoi cung co the biet duoc Mi la mot cuong quoc chu dung noi gi toi,toi chi tinh gion choi voi bac ThanhEDM ti thoi ma,bac khong doc ki bai cua bac ThanhEDM tra loi toi sao?Nhung bac noi cung dung,ke ra thi toi van con "ngay tho.....cu" nhieu lam bac a.
    One Wing Angel
  4. DuyTan

DuyTan Thành viên mới

Các bác kì này đả đảo tôi hơi nhiều đó hì hì .
    Bác Thành mến :
    Nói về chuyện IQ, ý của tôi là theo study của hai bác ấy thì Á hơn Âu . Tôi bây giờ hơi bị mất phương hướng về suy luận bác thông cảm cho . Em đâu có nói là em tin rằng Á hơn Âu đâu . Cho dù vậy mục đích em đưa ra chỉ để cho các bác biết rằng VN mình cũng chắng thua ai hết cả mà thôi . Em đâu có suy luận ra là Mỹ là cường quốc bởi vì nó thua Á châu đâu . Em nghĩ trình độ của cá nhân chẳng có liên quan thẳng (directly related) gì tới sức mạnh của một đất nước .
    Nói về tới Mỹ, em đâu có nói là em có thành kiến gì về Mỹ đâu bác Thành ạ . Tại sao người ta gọi mình là Vietnamese American mà không phải là American Vietnamese ? Nước Mỹ rất hãnh diện về nước mình bởi vì Mỹ là một mục đích tới chứ không phải là xứ huyênh hoang về cội nguồn thành ra American lúc nào cũng đi sau. Nước Mỹ xây dựng trên một cơ chế phản chính quyền chứ không phải là một cơ chế pro-chính quyền . Phân-Tán quyền lực là nền tảng của Mỹ . Phân : phân chia tam quyền, không ai hơn ai, phân chia quyền lực giữa liên bang tiểu bang . Tản quyền (delegation): Quyền lực tản ra chứ không cô đọng lại từ một nơi, một bộ, một người . Bộ giao thông có cục đường bộ, đường thuỷ, v.v. Tuy bộ trưởng chịu trách nhiệm nhưng không có quyền ép các cục thay đổi lề luật , đường lối làm việc . Bộ giao thông cũng không đi trên các bộ giao thông tiểu bang hay của local. Sự hợp tác hoàn toàn theo partnership (?) .
    Cái người Mỹ tin tưởng là : Absolute power corrupts abosutely . Cho nên người Mỹ không bao giờ cho cá nhân, hay một đảng phái quyền lực tối cao . Cho dù tập thể đó là đa số . Các bác có biết tại sao mấy chục năm nay không có một tu chính nào trên hiến pháp không dù cho là xé lá cờ hay pro-life ,v.v. vì họ coi quyền lực của một dòng chữ mới trên hiến pháp làm phai mờ đi lối sống của họ . Đóng cửa ý kiến là một điều tối kỵ ở Mỹ . Tớ nhớ mang máng khi George Washington có một số người tôn lên làm Vua . Ông từ chối và nói đại khái là : Là một người dân Mỹ, không bao giờ chúng ta tin tưởng tuyệt đối vào chính quyền . Người dân lúc nào cũng phải xoi mói vào mọi việc làm của chính quyền .
    Ở dây tôi xin tặng bác một vài dòng từ Thomas Paine :
    But where says some is the King of America? I'll tell you Friend, he reigns above, and doth not make havoc of mankind like the Royal Brute of Britain. Yet that we may not appear to be defective even in earthly honors, let a day be solemnly set apart for proclaiming the charter; let it be brought forth placed on the divine law, the word of God; let a crown be placed thereon, by which the world may know, that so far as we approve as monarchy, that in America THE LAW IS KING. For as in absolute governments the King is law, so in free countries the law ought to be King; and there ought to be no other. But lest any ill use should afterwards arise, let the crown at the conclusion of the ceremony be demolished, and scattered among the people whose right it is.
    Còn về cái gì gọi là cường quốc , các bác biết cái gì gọi là cường quốc không . Bác thấy có bao giờ Tổng thống Mỹ chụp hình kế một quả bom nguyên tử hay cầm một cây súng mới ra lò không . Người Mỹ ít khi nào coi sức mạnh của họ dựa trên vũ khí . Sức mạnh của Mỹ là văn hoá , và là sự tin tưởng của người khác đối với họ (sức mạnh bản quyền trí tuệ). Để em cho bác coi cái này nhé :
    http://www.brandchannel.com/images/home/ranking_methodology.pdf
    Thử hỏi cái mác của Coca chỉ là mấy cái hình hoè thì tại sao lại giá trị như vậy nếu không có sự tin tưởng vào cái mác đó .
    Vì bận việc quá, em kỳ này chác xin giã biệt TTVN này chúc các bác vui vẻ .
    Được sửa chữa bởi - DuyTan vào 22/12/2001 00:13
  5. BESTFRIEND

BESTFRIEND Thành viên mới

mấy bác này đã lâu wá chúng mình mới hội ngộ lại,tại vì em mắc thi mấy bác thông cảm nhé....
    ráng chờ vài bữa nữa em sẽ có bài về vấn đề này và khi đó mấy bác sẽ có phương hướng để định nghĩa thế nào là thông minh.
    chờ nhé....
    à,nhân đây em cũng xin chúc mừng bác thắng...(người đã đoạt giải nhất TTVN2001...)

"ngày đó,ngày đó sẽ không xa xôi và chúng ta là người chiến thắng....."
    muốn làm bạn với tất cả!