1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có thể tự học và tập côn nhị khúc được không?

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi huymetal, 22/11/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Diabolik

Diabolik Thành viên mới

Cái box này bây giờ bựa lắm...Chỉ còn là cái xác khô mà thôi. Không thể trông chờ câu hỏi cho vấn đề hoặc thảo luận gì đâu. Chủ thớt tự mua cây nunk về và tự xử luôn cho nhanh.
    Chúc bạn vui!
  2. danhaiphong

danhaiphong Thành viên rất tích cực

Oạch, cậu em nặng lời roài,
    @ chủ thớt:
    Ra phố Nguyễn Xí, hoặc 180 Bà Triệu, hoặc đường Láng có các hiệu sách cũ, tìm mua cuốn Tự luyện côn nhị khúc của hai võ sư Từ Thiện - Hồ Tường, hình hơi xấu tí, nhưng cũng được
    Nếu muốn hình ngon hơn, vào trang thuvien-ebook, tìm cuốn Hình múa côn, cũng có mấy đường cơ bản
    Cảm thấy tiếng Việt chưa đủ thì chơi tiếng Anh đi, trên mạng thiếu gì...
    Cảm thấy Nun chưa phê thì xài phóng, tông, giáo, hoa cải, bút bi, kiếm Nhật, hoặc nhờ anh Minh là OK nhất đấy!!!! Cao thủ hay thấp thủ, gặp anh Minh là chạy mất dép ngay!!!!
  3. huymetal

huymetal Thành viên tích cực

"Nếu muốn hình ngon hơn, vào trang thuvien-ebook, tìm cuốn Hình múa côn, cũng có mấy đường cơ bản"---> em vào và đăng kí tài khoản rồi nhưng ko tài nào download đc. Nó toàn thông báo "you do not have permission to access this page. This could be due to one of several reasons:
    1. Your user account may not have sufficient privileges to access this page. Are you trying to e*** someone else''s post, access administrative features or some other privileged system?
    2. If you are trying to post, the administrator may have disabled your account, or it may be awaiting activation.". Anh down kiểu gì? Chỉ em với...
    Mà sao anh biết ở mấy chỗ kia có sách vậy? Em cũng hi vọng sẽ may mắn mua đc mấy quyển đó vì thậm chí mua mới cũng chẳng có mà mua. Mà hình như anh là người HP đang sinh sống tại HN thì phải? Em cũng vậy. Liệu có phải đồng hương ko?
  4. danhaiphong

danhaiphong Thành viên rất tích cực

"Nếu muốn hình ngon hơn, vào trang thuvien-ebook, tìm cuốn Hình múa côn, cũng có mấy đường cơ bản"---> em vào và đăng kí tài khoản rồi nhưng ko tài nào download đc. Nó toàn thông báo "you do not have permission to access this page. This could be due to one of several reasons:
    1. Your user account may not have sufficient privileges to access this page. Are you trying to e*** someone else''''s post, access administrative features or some other privileged system?
    2. If you are trying to post, the administrator may have disabled your account, or it may be awaiting activation.". Anh down kiểu gì? Chỉ em với...
    Mà sao anh biết ở mấy chỗ kia có sách vậy? Em cũng hi vọng sẽ may mắn mua đc mấy quyển đó vì thậm chí mua mới cũng chẳng có mà mua. Mà hình như anh là người HP đang sinh sống tại HN thì phải? Em cũng vậy. Liệu có phải đồng hương ko?
    [/quote]
    1. PM cho anh địa chỉ mail, anh gửi qua cho....
    2. Các hiệu sách ở Nguyễn Xí, Đinh Lễ đều có sách mới. Đắt, hình xấu, tự tập cũng được, nhớ đội mũ bảo hiểm khi mới tập,
    3. 180 Bà Triệu có mấy cuốn, ra đó mà tìm
    4. Có công thì đi dọc theo đường Láng, cứ vào các hàng sách cũ mà lùng, hỏi là tìm sách võ thuật, người ta đưa cho một đống, tự bới tự tìm thôi
    5. Hôm nào rảnh cà phê, tán chuyện chơi
  5. TLnamphai

TLnamphai Thành viên mới

Đừng có nghe mấy lão kia chém gió mà thấy khó. Mua sách về tập thì có đội mũ bảo hiểm và mặc giáp thì vẫn thương tậy đầy mình như thường. Tập theo sách thì có đến Tết Marốc cũng chẳng tiến bộ được đâu.
    Chủ xị chui vào video.google.com rồi search "nunchaku training" ==> ra một đống clip dạy nhị khúc, có nhanh có chậm. Nếu chưa có kinh nghiệm thì chui vào đây, có trọn bộ clip dạy nunchaku căn bản và nâng cao, khỏi cần mua sách tốn tiền mà không hiệu quả. http://www.youtube.com/results?search_query=korean+nunchaku&search_type=&aq=0&oq=Korean+nun
    Chú ý: Xem từ clip Korean nunchaku - 1; 2; 3.... trở đi, có hơn 60 clip.

Được TLnamphai sửa chữa / chuyển vào 10:45 ngày 28/11/2009
  6. huymetal

Địa chỉ mail của em là: ut_huy444@yahoo.com. Gửi cho em nhé! Em cảm ơn! Hehe, thời gian em nhiều, bao giờ phải đi lùng hết các chỗ anh giới thiệu mới đc, hi vọng sẽ ra thứ cần tìm. Mà anh đang ở HN phải ko? Ở chỗ nào vậy?
  7. huymetal

8. huymetal

Tiện đây ai có thể cho mình biết những điểm mạnh và điểm yếu của Côn trong thực chiến được ko? Xin cảm ơn!
  9. Mrcoxi

Mrcoxi Thành viên mới

Hoàn toàn có thể tự học côn nhị khúc được, mình cũng có mấy người bạn tự học và sử dụng côn nhị khúc khá tốt.
    Tự học khó hay dễ hoàn toàn phụ thuộc vào khả năng người học, người nào tư chất kém thì học lâu, người nào tư chất tốt thì chỉ vài hôm là có thể sử dụng được côn nhị khúc.
    Tuy nhiên khi học bạn cần phải xác định rõ mình học để làm gì ? Học để múa cho vui hay học để sử dụng phòng thân. Nếu học để múa thì không khó cho lắm, còn học để thực chiến phòng thân thì tương đối khó đấy. Nếu bạn chưa từng học qua gì mà học thực chiến thì mình nghĩ cũng mất thời gian khá dài.
    Tự học bạn có thể tìm những video clip trên mạng, bây giờ thời đại thông tin có thể kiếm rất dễ dàng qua Google hoặc Youtube.
    Như cái clip của bạn Diabolik post : http://www.youtube.com/watch?v=OCySJx65tG4
    Chỉ là dạng biểu diễn, đường tay và tư thế chân còn chưa định hình, múa đẹp chưa chắc thực chiến đã đánh tốt.
    Về luyện tập mình có vài góp ý nhỏ thế này, côn nhị khúc có thể nói nó là loại vũ khí nhu nhuyễn, lực của nó là lực quán tính ly tâm, khi luyện tập bạn phải thả lỏng các cơ ở tay mới có thể tập tốt được.
    Trước mắt bạn luyện tập các đường côn cho dẻo và khỏe cổ tay, tập các đường loan côn cho thuần thục, nhất là hai đường loan theo số 0 và số 8 theo chiều thuận và chiều nghịch, khi loan chú ý phải làm sao cho đường côn luôn thẳng, tức là côn thẳng như một cây gây.
    Sau đó tập tiếp đến các đường vắt côn qua vai, lúc này khi tập bạn nên đội thêm cái mũ mềm để tránh bị chấn thương đầu do côn va vào đầu, và đứng ở thế thủ giống khi tập võ để tránh đập côn vào chân.
    Bạn có thể tham khảo các video clip ở Youbute để hình dung được các đường côn và tập theo nó.
    Khi nào đã tập tốt các đường côn và có thể múa như cái clip ở trên nếu bạn muốn tập thực chiến thì chắc phải kiếm ai đó dạy.
    Nếu không thì bạn có thể tập bằng cách vụt côn vào thân cây theo các đường và sử lý đường côn bật lại theo các đường côn đã biết, hoặc nếu có điều kiện thì có thể kiếm một mảnh của lốp ô tô để tập sẽ tốt hơn.
    Côn nhị khúc ưu điểm của nó là công tốt, đường côn biến hóa, dùng lực rất ít nên người thấp bé nhẹ cân vẫn có thể sử dụng được.
    Nhược điểm của nó là thủ kém, nếu mới tập thì gần như không biết thủ là gì, nên khi sử dụng côn nhị khúc người ta thường lấy công làm thủ, tấn côn nhanh dồn dập để hạ đối thủ một cách nhanh chóng.
    Một điểm khá quan trọng nữa khi sử dụng côn nhị khúc là không thể kìm lực được nên rất nguy hiểm, một khi đòn đã xuất ra thì không thu lại được, trừ khi đã có ý định thu đòn từ trước khi xuất chiêu.
    Cho nên nếu đã xác định chiến đấu bằng côn nhị khúc là xác định có thương vong, nó không giống các loại vũ khí khác mình có thể điều chỉnh mức độ thương vong bằng cách điều chỉnh đòn đánh ngay cả khi đã xuất chiêu.
    Đối với côn nhị khúc thủ chủ yếu là di chuyển thân pháp để tránh đòn hoặc dùng côn để đánh bạt đòn của đối phương, nếu mới tập thì gần như không có khả năng thủ.
    Khi chiến đấu đối thủ là một mục tiêu di động nên thân pháp trong côn nhị khúc cực kỳ quan trọng, ngay cả những người múa rất đẹp rất hay nhưng khi thực chiến chưa chắc có thể đánh được vì không biết cách di chuyển kết hợp đòn.
    Côn nhị khúc thủ đã kém chỉ cần một bước đi sai là có thể trả giá bằng cả tính mạng, nên khi tập chưa thành thục mình khuyên không nên sử dụng côn nhị khúc để chiến đấu, tốt nhất cầm gậy gộc sẽ an toàn hơn
    Trước diễn đàn có một bác rất giỏi về côn nhị khúc, nhưng giờ không thấy bác ấy đâu.
    Có vài lời góp ý như vậy mong bạn sẽ tìm được cách tập tốt cho mình, những gì mình nói có thể đúng có thể sai, nếu có gì sai thì mọi người góp ý và bổ sung thêm giùm nhé.
    Được MrCoxi sửa chữa / chuyển vào 20:48 ngày 07/12/2009
  10. Diabolik

Diabolik Thành viên mới

hehe....theo bạn thì cái "hình" của nunk nó tròn hay méo ra làm sao?!!!