1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có thể tự học và tập côn nhị khúc được không?

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi huymetal, 22/11/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. coixaygiotver

coixaygiotver Thành viên mới

Bác này phát biểu có lý quá!
    Nhiều người tập Nun múa thì dẻo nhưng lười di chuyển...
    @huymetal: bạn kiếm 1 miếng lốp xe, cố định nó vào 1 cái cán, nhờ bạn tập cầm cho tập vụt. Tăng level bằng cách để bạn tập di chuyển nhanh dần quanh mình, rồi dùng cái miếng lốp xe tấn công...
    Vụt vào cây cối vừa thôi, một là tội cái cây, hai là cái cây nó ko di chuyển và cũng không đánh lại...
    Duy trì tập "múa côn", để "hiểu" cây côn chứ không phải xài những động tác múa đó vào thực chiến...
  2. Mrcoxi

Mrcoxi Thành viên mới

Mình không có ý chê bai gì cả, chỉ là thấy sao nói vậy thôi, con mắt nhìn và đánh giá của mỗi người mỗi khác nên có thế ý kiến không giống nhau là chuyện rất bình thường.
    Mình nói chưa định hình là ở thế tay và thế chân, như mình thấy thì khi múa, tay của người trong clip vấn chưa để ở những vị trí thích hợp, giơ tay lung tung trong thực chiến dễ bị đối thủ phang vào tay hoặc có thể do chính côn của mình đập vào tay, bởi vì khi đường côn xuất ra chưa thể biết trước nó sẽ bật lại hướng nào, tập chưa thành thục kỹ thuật thực chiến không cẩn thận việc côn bật ngược lại va vào đầu vào tay là chuyện thường như cơm bữa.
    Còn chân thì mình thấy mọi người tập bao giờ cũng đứng ở một thế tấn nhất định, có thể biến chuyển thế tấn tùy thuộc vào đường côn chứ không đứng chảng hảng hai hàng như anh chàng trong clip.
    Mình thấy như vậy nên có vài lời như thế, bàn luận vui vẻ thôi không có ý gì khác đâu, đừng hiểu nhầm nhé ^ ^!
    Mởi đầu tập nên tập đánh vào mục tiêu đứng im, có thể cố định miếng lốp vào thân cây và tập vụt cho quen cảm giác côn và xử lý những đòn côn bật lại, khi nào thành thục và quen với mục tiêu tĩnh thì mới nên tập với mục tiêu động.
    Tập với mục tiêu có khá nhiều kiểu tập, có thể là kiểu tấn công bằng thân côn như đòn vụt ngang, có thể là kiểu tấn công bằng đuôi côn như đòn phóng giật côn ...
    Trong thực chiến, điểm mấu chốt của côn nhị khúc là nhanh, và liên tục, nếu để đối thủ có thời cơ phản đòn là coi như mình khó có cửa thoát.
    Mình thấy có một đòn rất hiệu quả mà rất dễ sử dụng, không cần tập nhiều về thân pháp, đó là đòn vụt chéo, khi kết hợp với đường chân có thể tấn công liên tục với tốc độ cực nhanh, lực xuất ra cực mạnh, có thể nói là mạnh nhất trong tất cả các đường côn.
    Đòn này đối thủ chỉ có thể đỡ đòn hoặc là lùi lại, không có cửa để né tránh sang hai bên, nếu đối thủ đỡ được đòn thì đổi tay vụt tiếp vẫn đường côn đấy nhưng đổi tay, còn đối thủ lùi thì tiếp lên theo phương pháp di chuyển của "kiếm tây" rất nhanh vừa tiến vừa vụt.
    Một ưu điểm nữa là đòn này có thể gạt rất hiệu quả những đường tấn công của đối phương, một đòn toàn diện vừa công tốt vừa hiệu quả trong phòng thủ.
    Không những vậy do đường đi của côn là đường chéo cho nên nếu có trúng mục tiêu chỉ trúng những vị trí ít gây tử vong như vai, tay, cổ nếu vụt từ trên xuống, và trúng hông, đùi, lưng nếu vụt từ dưới lên. Chính vì thế nó chỉ có tác dụng hạ gục đối phương chứ khó có thể làm đối phương tử vong.
    Một chiêu có thể sử dụng trong rất nhiều tình huống, vừa dễ vừa hiệu quả, mình từng chỉ chiêu này cho rất nhiều người, khi học xong họ đều thấy một điều...quá hay (tự sướng chút :D)
    Vài lời góp ý, rất mong được chỉ giáo thêm.
    Được MrCoxi sửa chữa / chuyển vào 21:39 ngày 08/12/2009
  3. Diabolik

Diabolik Thành viên mới

@ mrCoixi:
    Bạn đang sử dụng một hệ quy chiếu cổ điển để làm thước đo cho một cách vận động ngoài hệ quy chiếu của bạn...hehe...thằng ku trong clip bạn xem, theo Phạm được biết là chưa bao giờ bị côn gõ vào tay hay đầu; nó dùng nunk để sống mái ngoài đường cũng nhiều lắm (dù nó chưa bao giờ bỏ lấy vài phút nghiêm túc để gọi là "tập luyện" nunk cả...)....hehe...Nó chỉ quan niệm cây nunk chỉ là thứ "đồ chơi trẻ con".... Phạm chỉ nói dùm anh chàng trong clip đó mấy câu để bạn hiểu rằng; "thế giới vận động học cơ thể người rất rộng lớn, những gì bạn biết và cho là đúng đó chỉ là bề nổi của hệ vận động!"
    Chúc bạn vui...hehe!
  4. Mrcoxi

Mrcoxi Thành viên mới

Nói thực nếu từ khi bắt đầu tập cho đến khi thành nghệ mà chưa bao giờ bị côn gõ vào tay chân hoặc đầu thì tài nghệ của cậu ta trên cả Lý Tiểu Long rồi.
    Chỉ những người từng tập qua côn nhị khúc mới hiểu được cái sự thật này, còn chưa tập thì nói sao chẳng được...mình nghĩ bạn cũng từng tập qua côn nhị khúc rồi, lẽ ra bạn phải hiểu điều này hơn mình mới phải chứ :)
    Đồng ý với bạn câu: "thế giới vận động học cơ thể người rất rộng lớn".
    Nhưng những gì mình nói ở trên không phải chỉ riêng mình cho là đúng, mà tất cả những người nghiên cứu và am hiểu về nghệ thuật vận động nhất là trong võ thuật đều đồng ý như vậy, mình chỉ là nói lại những gì mà các bậc tiền bối đi trước để lại mà thôi.
    Trong các môn võ thuật, sự di chuyển và tấn pháp luôn là nền tảng là cơ sở cho mọi sự vận động và chiêu thức, côn nhị khúc cũng không là ngoại lệ, không những thế tấn và thân pháp còn quan trọng hơn các loại vũ khí khác một bậc.
    Trước giờ mình chưa từng thấy ai gọi là Pro côn nhị khúc lại không có tấn pháp và thân pháp bao giờ.
    Nghe bạn nói mình đoán bạn cũng khá quen thân với người trong clip, nếu có thể bạn làm thêm cái clip dùng côn nhị khúc tấn công mục tiêu tĩnh và động để mọi người mở rộng tầm mắt về cái mà bạn gọi là "thế giới vận động bao la" kiểu đứng "hang hài" và giơ tay xa cơ thể như vậy, nếu có thêm song côn nhị khúc thì tốt.
    Gửi bạn tham khảo 2 clip mà mình cho là Pro về côn nhị khúc biểu diễn:
    http://www.youtube.com/watch?v=PPhJ9xuQqcU&feature=player_embedded
    http://www.youtube.com/watch?v=eTgA1H3lXQs&feature=player_embedded
    Chúc vui vẻ và mong được chỉ giáo thêm.
  5. tvietthanh

tvietthanh Thành viên mới

Bờ ru xì lì mà hơn thì cũng có gì đâu
    http://www.youtube.com/watch?v=1BEt-wAHAiA
    Một côn tự đập vào mặt nhá, đã ai bị chưa?
    @Chủ topic: Anh muôn tập thì cứ tập, cần đ gì phải biết có đuợc hay không cho mệt đầu, cứ tập đi
    Được tvietthanh sửa chữa / chuyển vào 08:58 ngày 09/12/2009
  6. AcommeAmour

AcommeAmour Thành viên rất tích cực

Trích dẫn:
    "Gửi bạn tham khảo 2 clip mà mình cho là Pro về côn nhị khúc biểu diễn:
    http://www.youtube.com/watch?v=PPhJ9xuQqcU&feature=player_embedded
    http://www.youtube.com/watch?v=eTgA1H3lXQs&feature=player_embedded
    Chúc vui vẻ và mong được chỉ giáo thêm.
    "
    ------------------
    Có coi qua hai clip bạn gửi.
    Tất nhiên về mặt biểu diễn thì rất OK.
    Tuy nhiên nếu thực chiến như thế là không ổn.
    Hơn nữa Nunchaku không phải là vũ khí để chiến đấu. Nó là đồ chơi và là đạo cụ biểu diễn.
    Nếu bạn thích thì thử với tôi. Một kiếm dài chừng 60-70 cm sẽ vô hiệu hóa hoàn toàn mọi đòn tấn công của Nun.
  7. lyhl

lyhl Thành viên mới

---------
    Đao kiếm vô ti?nh, nun vô lượng sức nên mong các bạn trên trao đô?i trên tinh thâ?n ho?an thiện vof học chính.
  8. Diabolik

Diabolik Thành viên mới

@ Mrcoixi:
    1) Lý Tiểu Long thì có gì là ghê gớm? Thành quả của họ Lý nếu không nhờ marketing thì cũng không đến mức thổi phồng thành huyền thoại như bạn nghĩ.
    2) Cái gọi là tấn pháp chả có nghĩa lí gì trong chiến đấu cả. Bạn có tin điều đó không?!!!... Nếu không tin thì Phạm có thể thu xếp cho bạn gặp anh chàng trong clip để kiểm chứng.
    3) Người trong clip Phạm biết khá rõ, những lần đánh lộn ngoài đường của nó nhiều như cơm bữa và việc nó dùng nunk để chiến thì cũng không có gì là lạ. Đối thủ của nó thường bò lê bò càng dưới dất. Tùy nhiên, việc bạn nói nó chưa lên công an chứng tỏ bạn rất ngây thơ...hehe...Bạn có hồn nhiên (ngu) đến mức đánh nhau ở khu mình sống, hoặc đánh rồi đứng đó chờ công an đến không? Những kẻ bị nó đập đa phần đều bị đánh vào sườn cả. Nó có thể đánh chính xác từng cm trên cơ thể đối thủ.
    4) Điều quan trọng nhất là nó chưa bao giờ bỏ công sức ra để tập luyện mấy cái trò trẻ con này (nunk). Đối với nó, nunk chỉ là thứ đồ chơi của con nít mà thôi.

Nếu bạn muốn kiểm chứng thì Phạm có thể call cho nó và thu xếp cho bạn với nó một cuộc hẹn...hehehe
    Chúc bạn vui!
    @ AA:
    với cây nunk con trẻ này, anh chỉ cần một cây gậy ngắn chừng 70cm là có thể thập thò thoải mái trên cơ thể người cầm nunk roài....Đâu cần dùng tới kiếm.....
    Chúc anh vui!
  9. Mrcoxi

Mrcoxi Thành viên mới

Chào AcommeAmour !..
    Những clip trên chỉ là những clip biểu diễn côn nhị khúc, không phải là thực chiến, nên nếu thức chiến mà đánh như thế thì không ổn. Nhưng phải công nhận một điều những người đó biểu diễn rất Pro
    Bất kỳ một vũ khí nào khi sinh ra đều với mục đích để chiến đấu, nhưng càng ngày nhu cầu về chiến đấu càng hạn chế đi và thay vào đó là biểu diễn, côn nhị khúc cũng không ngoại lệ, côn nhị khúc ban đầu là cái kẹp dùng để đập lúa (ai ở nông thôn thì sẽ biết) khi gặp địch thì xài luôn cái kẹp lúa đó để đánh, và dần dần nó phát triển thành côn nhị khúc như bây giờ, chứ không phải côn nhị khúc sinh ra để biểu diễn.
    Ở những bài post trên mình cũng từng nói côn nhị khúc thủ kém, công mạnh khi chưa thành nghệ thì không nên sử dụng, nếu tập chưa đến đâu chỉ cần một người bình thường cần gậy gộc phang liên tục là đã có vấn đề rồi.
    Việc vô hiệu được đòn côn nhị khúc hay không còn tùy thuộc vào khả năng của người dùng, côn nhị khúc chỉ sợ lúc bị đối thủ tấn công thôi, còn đã công được rồi thì phá đc đòn của nó cũng rất khó, tốc độ ra đòn của côn nhị khúc rất nhanh, với mắt thường không đủ để nhìn bắt kịp tốc độ của đường côn.
    Nói thực mình không dám thử, vì không may không đỡ được côn vào người là vào viện liền, không chơi dại như thế.
    Tấn pháp có nhiều dạng, mỗi môn phái có một kiểu, như một số môn khi thực chiến thì nhảy nhót chẳng hạn, nhưng nó vẫn là một dạng của tấn pháp và thân pháp.
    Bạn nói tấn pháp không có nghĩa lý gì có nghĩa là bạn cho rằng thực chiến không cần tấn pháp, nếu thế bạn bạn đánh cái kiểu gì đây ? đứng im múa giống cái clip sao ?
    Nghe bạn nói có vẻ như đánh nhau với mấy người không cầm gì thì phải, xài côn chiến vào viện là nhẹ, ra nghĩa địa là bình thường.
    Bộ bạn tưởng công an ngu đến mức không tìm ra được sao, đánh nhau có thể có mấy loại, đâm thuê chém mướn, đánh do mâu thuẫn cá nhân lâu dài, đánh do mâu thuẫn cá nhân tức thì, trong mấy loại đó chỉ có loại đâm thuê chém mướn là khó tìm nhất, còn loại mâu thuẫn chỉ một chút manh mối là có thể tìm ra được, bạn càng nói càng lòi cái sự ba xạo ra ^ ^!
    Mình ở ngoài Bắc, còn như cái chữ ký của bạn thì có vẻ bạn trong Nam, có muốn gặp cũng không được.
    Tốt nhất bạn làm một cái clip một người cầm gậy lao vào vụt để coi anh chàng kia làm như thế nào. Mình cũng muốn xem thử cái "trò trẻ con" mà bạn nói là như thế nào ^ ^!
    Hình như bạn đang cố tình gọi sai cái nick của mình ... không biết bạn giỏi đến đâu, nhưng nghe cái giọng điệu bạn nói, người nghe cũng thấy phản cảm rồi.
    Được MrCoxi sửa chữa / chuyển vào 12:23 ngày 10/12/2009
  10. cuonglhvt

cuonglhvt Thành viên mới Đang bị khóa