1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

[cờ vây] Bộ sách dạy cờ theo chuyên đề của Lee Chang Ho (phần câu hỏi)

Chủ đề trong 'Cờ' bởi Go_player, 28/07/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Go_player

Go_player Box cờ - Moderator

Bộ sách dạy cờ theo chuyên đề của Lee Chang Ho

1. chiến lược bố cục
    李昌镐布局谋略
    2. định thức thường dùng
    李昌镐实战定式
    3. cách tạo hình đẹp
    李昌镐行棋步法
    4. chiến thuật trung bàn
    李昌镐中盘战术
    5. kĩ xảo quan tử
    李昌镐官子技巧
    6. phá nước lừa
    李昌镐破解骗着
    7. sống chết
    李昌镐挑战死活
    8. diệu thủ
    李昌镐妙手解析
    9. kho thủ cân
    李昌镐手筋集锦
    10. đòn chí mạng
    李昌镐制胜一击
  2. LamHien2455

LamHien2455 Thành viên mới

Cảm ơn anh vì cuốn sách, em muốn hỏi em đang là trình độ 7kyu mà mục tiêu trước mắt của em là lên Dan trong năm nay, (mục tiêu gần ) em vẫn giải bải tập sống chết thường xuyên và thảm khảo 1 vài video về học cờ qua đó em đã thấy phần nào tiến bộ nhưng khi so đấu với người 5k và đặc biệt 4k thì em hay bị mất phương hướng nên bị thua. Em cũng thấy tiếc và đã reivew lại ván đó ngay lập tức , và tìm ra được các khuyết điểm của em trong ván đó, nếu như không có khuyết điểm nào thì em có thể thắng ván đó.
    Câu hỏi em muốn anh giúp là anh có phương pháp nào tốt để em có thể đạt được mốc trước mắt mà em đang theo đuổi không ạ. Thông thường 1 ngày em dành khoảng 3 tiếng để nghiên cứu sách và 2 tiếng để đấu cờ và review, còn lại khoảng 30 phút là em dánh giải bài tập . Liệu cứ giữ nguyên phương pháp này em có thể tiến bộ được không ạ ?
    Em mong anh có thể chia sẻ cho em 1 vài lời khuyên để em có thể sớm hoàn thiện mục tiêu mà mình đặt ra.
    Chú thích : Em chơi cờ được 4 tháng rồi anh ạ.
  3. Go_player

như vậy là bạn dành tổng thời gian 5 giờ 30 phút mỗi ngày cho việc chơi cờ vây phải không?
    tôi nghĩ phân bổ thời gian 3 giờ cho nghiên cứu và 30 phút cho làm bài tập thì hơi lệch, có thể xem lại xem.
    ví dụ như 1 giờ xem sách và 2 giờ 30 phút làm bài tập chẳng hạn.
    nhưng nói gì thì nói, bạn nên gia nhập một nhóm nào đó ở dưới đất (chứ không phải ở trên mạng) sẽ thú vị và thuận lợi hơn.
  4. LamHien2455

LamHien2455 Thành viên mới

Thanks anh , em sẽ phân bố lại thời gian , hiện em đang giải bài tập sống chết trên go problems và em cũng có tham gia 1 clb cờ vây hoạt động thường xuyên vào mỗi tối chủ nhật và em cũng đang theo mọi người ở đó. Em cũng có hỏi một vài anh 6d 7d ở đó thì họ nói trước mắt cứ giải bài tập sống chết cho cứng cáp đã khi nào vững rồi hãy chuyển qua các món khác như joseki hay fuseki . Em sẽ thử phân bố lại thời gian biểu là 2 tiếng giải bài tập, 1 tiếng học lí thuyết , 2 tiếng chơi cờ vây và reivew, và em dành khoảng 30 tổng kết lại hôm nay mình học thêm được điều gì mới. Như vậy có ổn không hả anh? Trước có 1 thầy người Trung Quốc có bảo với em nếu đam mê cờ vây thì nên dành khoảng 8 tiếng 1 ngày để nghiên cứu , em vì quỹ thời gian cũng eo hẹp chỉ vẻn vẹn có 6 tiếng 1 ngày ( trừ thời gian ngủ và đi học và đi làm thêm ra, nên cũng khá bận):-<
  5. Go_player

Có lẽ bạn rất mê cờ, và đang ở nơi có môi trường cờ tốt, tôi xin chia sẻ vài ý kiến:
    - Có thể so sánh việc chơi cờ với hoạt động nghệ thuật như sau: chơi cờ gần giống như là sáng tác; còn làm bài tập giống như thu lượm, tích cóp vật liệu; đọc sách giống như tìm tòi ý tưởng. Càng nhiều ý tưởng, càng nhiều vật liệu thì càng có thể sáng tác tốt.
    Quá trình tiến bộ giai đoạn Kyu rất thích hợp cho việc tích cóp vật liệu và ý tưởng.
    Quá trình tiến bộ giai đoạn từ 3D trở lên lại thích hợp cho việc thử nghiệm sáng tác.
    Nếu bạn có điều kiện thời gian dồi dào như vậy, tôi nghĩ chơi cờ cũng được, nhưng có thể xem xét đến liều lượng 2 ngày 1 ván - đây là liều lượng gợi ý trong một số giáo trình chính thức.
    Bạn có xem những người nuôi gà chọi, những người trông cây cảnh (bonsai) chưa? họ chăm sóc con gà, chăm sóc cái cây cả năm trời, ngày nọ nối ngày kia, một năm cũng chỉ đem ra đấu năm bảy trận.
    Tôi so sánh cũng hơi khập khiễng, nhưng muốn nói rằng thời gian bồi dưỡng và rèn luyện cần nhiều hơn thời gian giao đấu.
    - Vì thế, nếu tôi có 3 tiếng mỗi ngày (tôi cũng sẽ không dùng nhiều hơn 3 tiếng vì 1 là như thế quá đủ để lên Dan trong 1 năm, và 2 là tôi muốn các công việc khác của tôi không bị dừng lại do tôi chơi cờ)
    tôi sẽ dành ngày thứ nhất để: làm bài tập-2 triếng rưỡi, đọc sách 30 phút (cho vui thôi, có thể là sách chuyên môn cờ vây, hoặc sách lịch sử văn hóa của cờ vây cũng tốt...).
    và ngày thứ 2: đánh cờ 1 tiếng, review với người giỏi (30 phút-nhiều quá sợ phiền) còn lại tiếng rưỡi tôi tìm sách đọc về những joseki, fuseki liên quan đến ván cờ mới chơi, hoặc theo chuyên đề nào đó.
    Mong rằng kinh nghiệm này có ích nào đó đối với bạn.
  6. phamtung1510

phamtung1510 Thành viên mới

Cảm ơn anh Go-Player, cách học này rất hay sẽ rất hữu ích cho phần học cờ vì em cũng đang "bơi" khi đang bắt đầu.
    Tiện thể anh check lại link sách dùm nhe. Tks anh nhiều.
    Go_player thích bài này.
  7. phamtung1510

phamtung1510 Thành viên mới

hi anh Go_player, anh Bảo check email dùm em với.
    Anh nhận được phản hồi giúp em nhé, cảm ơn anh :D
  8. dongan091289

dongan091289 Thành viên mới

anh ơi, em không tải được, anh có thể gửi mail cho em được không ạ?
    mail em là: nguyenducdo.hust@gmail.com
    em cảm ơn anh ạ.