1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cờ vua-Bạn học được gì ở nó?

Chủ đề trong 'Cờ' bởi kankuli, 05/07/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kankuli

kankuli Thành viên rất tích cực

Cờ vua-Bạn học được gì ở nó?

Bằng cách chơi cờ,bạn có thể học được.
    1.Nhìn thấy trước,đoán ít nhiều về tương lai và cân nhắc hậu quả của hành động này hoặc hành động kia.Đấu thủ cờ Vua có thể thường xuyên suy nghĩ về vấn Đề này:"Nếu tôi đi quân này thì tình thế mới của tôi sẽ ra sao?Đối thủ của tôi có lợi gì để gây hấn với tôi?Tôi có thể đi những nước nào khác để giành ưu thế cho mình và tự vệ khỏi bị tấn công?".
    2.Sự thận trọng.Khi nghiên cứu mối quan hệ giữa các quân cờ khác nhau,ta tìm ra những nguy hiểm mà mỗi quân cờ đơn lẻ tạo nên cũng như khả năng chi viện giữa các quân,khả năng điều binh khiển tướng của đối phương,các ý đồ tấn công,những biện pháp hữu hiệu để tránh đòn.
    3.Tìm hiểu.Không quá vội vàng khi thực hiện nước đi.Quy tắc này tốt hơn hết được khẳng định nhờ thực hiện nghiêm ngặt luật chơi:"Chạm vào quân nào phải đi quân đó,nếu bạn đặt nó ở đâu thì nó phải dừng ở đó" bởi vì trò chơi này tự nó phản ánh cuộc sống và Đặc biệt là chiến tranh,mà ở đó nếu bạn không đặt mình vào tình huống hay nguy hiểm nhất,bạn sẽ phải trả giá đắt cho hành động sốc nổi của mình.Cuối cùng chơi cờ chúng ta có được thói quen không được mất tinh thần trong tình trạng tuyệt vọng,bình tĩnh để tìm kiếm"những tia sáng mỏng manh nhất cuối đương hầm" Để lật lại thế cờ.
    Trò chơi đầy ắp sự kiện và các sự kiện lại rất đa dạng đến nỗi nó phụ thuộc vào những sai lạc bất ngờ.Mỗi ngườ cố gắng tiếp tục trò chơi đến cuối ván với hy vọng sẽ chiến thắng nhờ vào khả năng của mình hay ít nhất là Đạt được điều đó nhờ vào sự bất cẩn của đối phương.
    Các bạn cho ý kiến tiếp đi.

Only Love,Not Married
  2. classic_lover

classic_lover Thành viên quen thuộc

Cờ vua rèn luyện trì óc con người thêm phát triển, tạo nên sự sáng tạo,chính xác. ĐÒng thời rèn luyện tính cách con người : biếtkiên trì, nhẫn nại khi khó khăn, biết kiếm chế k0 chủ quan bộp chộp khi thuận lợi.
    -------------------------------------------------------
    Vào một ngày đẹp trời, anh sẽ....
  3. kankuli

kankuli Thành viên rất tích cực

-Nếu đối phương của bạn suy nghĩ lâu,bạn không cần giục giã hay thể hiện sự khó chịu.Bạn không thể hát,huýt sáo,nhìn vào đồng hồ,không nên cầm và Đọc sách,gõ chân xuống sàn..hoặc làm bất cứ cái gì thu hút sự chú ý của anh ta.Những việc này chỉ chứng tỏ bạn là kẻ bất nhã mà thôi.
    -Bạn không nên Đùa cợt hay lừa dối đối phương,khi họ đi nước tồi lại giả vờ làm ra bộ mình sắp thua khiến đối phương chủ quan lơ là.Tất cả những đó là bịp bợm,dối trá hoàn toàn không liên quan đến nghệ thuật chơi cờ.
    -Nếu bạn chiến thắng,chớ tỏ ra vênh vang,thể hiện sự khoái trá 1 cách lộ liễu.Bạn cần phải biết an ủi đối thủ của mình đề người đó không quá rối trí:Lời nói không mất tiền mua,lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau".
    -Nếu bạn quan sát người khác chơi.hãy biết giữ gìn sự im lặng hoàn toàn.Nên biết rằng"Cờ ngoài,bài trong" khiến bạn sẽ bị mất lòng cả 2 bên.Khi nghe lời khuyên của người ngoài,người trong cuộc dễ bị phân tâm,không tự chủ được nước đi của mình.

Only Love,Not Married

4. ruoitrau

ruoitrau Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Có một câu nói dành cho những người chơi cờ mình thấy rất tâm đắc đó là: Muốn trở thành người chơi cờ giỏi thì phải luôn tôn trọng đối thủ của mình, ứng với mỗi nước cờ của mình thì đều phải nghĩ rằng đối phương sẽ tìm được phương án tốt nhất để chống lại, mình nghĩ trong cuộc sống cũng phải như thế thì mới có thể thành công

letaon