1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CỜ VUA: Khai cuộc

Chủ đề trong 'Cờ' bởi PantherSon, 04/08/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. comeintodie

comeintodie Thành viên quen thuộc

híc cái chữ ký của em đâu rồi
  2. comeintodie

he` bà con nào còn mẹo gì trong cờ vua post vào đây em xem với
    Chữ ký không hợp lệ!
  3. super_nova710

super_nova710 Thành viên mới

To Panther Son
    Tôi Lần dầu đọc trang nay và dánh giá cao bài viết của bạn .Bài về chiến thuât khai cuộc ấy , Mong bạn sớm gửi bài về chiến thuật Trung cuộc và Tàn cuộc!
    Rất mong dược "đấu giao hữu' vớibạn !
    Thân mến
    TB Cho tôi biết e-mail củabạn được không ?

Supernova
  4. PantherSon

PantherSon Thành viên quen thuộc

Mưu và Thế của trung cuộc phức tạp lắm, tớ định làm trên trang web của GameKnot team Vietnamese, nhưng mà mắc cái đoạn Java script chưa giải quyết được. Nếu viết trên diễn đàn thì khó hình dung thì toàn chữ với hình vẽ thôi :(
    Giải sầu một tí, có 2 thế chiếu hết ở khai cuộc, đưa lên cho mọi người xem cho vui:
    Scholar's Mate:
    Ngày xưa hồi tớ bé tí hay lê la các bàn cờ và tình cờ mót được nước này. Sau đó đi đánh đập được rất nhiều người lớn, họ lấy làm kính phục lắm :)) Sau này mới biết đó không phải là nước cờ "giang hồ", mà có tên tuổi hẳn hoi.
    1. e4 e5
    2. Bc4 Bc5
    3. Qh5 Nf6
    4. Qxf7++
    Còn một số cách đi nữa cũng dẫn tới kết cục tương tự. Trong thí dụ trên, sở dĩ trắng đi Qh5 mà không đi Qf3 là vì nước này dễ dàng bị nước Nf6 của đen chặn mất. Đi Qh5 thì dụ được con Knight của đen ra đuổi (một công đôi việc vừa doạ Qh5 vừa doạ e4 của trắng :)) ). Nhưng nước Qh5 trông có vẻ lộ hơn Qf3, dễ bị phát hiện hơn.
    Đây là cái bẫy mà phần lớn những người mới chơi cờ bị mắc. Dưới đây là một cái nữa, ít gặp hơn nhưng "khủng khiếp" hơn ;)
    Fool's Mate:
    Nếu ai hỏi nước chiếu hết nhanh nhất là gì, chắc phần lớn mọi người (nếu biết) đều đưa ra ví dụ về Scholar's Mate trên đây, thua sau 4 nước. Nhưng ván cờ Fool's Mate chỉ diễn ra trong 2 nước mà thôi:
    (Ván này của đen nên tớ sẽ lộn bàn cờ lại)
    1. f3 e5
    2. g4 Qh4#
    Nếu bạn cầm quân đen đánh với một người mới tập chơi cờ, khi thấy đối phương mở đầu bằng 1. f3 thì có thể vui mừng được rồi đó :))
    *****per_nova710:
    Địa chỉ e-mail của tớ là minhsonnguyen@pmail.vnn.vn, ghi trong hồ sơ rồi mà ;) Thế thành viên mới cũng nên có bài viết ra mắt chứ nhỉ? :)
    To comeintodie: chú chiếm nhiều đất của box quá, hôm trước có cái ảnh Resident Evil to uỵch bị anh xoá đi mất, thành thật xin lỗi nhé ;)
    Thân mến,
    PantherSon
  5. lambinh

lambinh Thành viên mới

Tớcũng thỉnh thỏang đánh cờ vua và đọc một số sách viết về cờ vua nhưng cũng không hiểu nhiều lắm. Nhưng những tiêu chí mà bạn đặt ra khi khai cuộc theo tớ chỉ là khi bạn có khả năng đánh một thế trận liên hoàn tốt thôi. nếu không thi sự dàn quân của bạn ở vị trí trung tâm sẽ gây khó khăn cho bạn vì bạn cảm thấy thế phòng ngự của ban quá hoiàn hảo.Bạn hãy thử quan sát cách đánh của người mới chơi xem.Ban sẽ thấy co thêm nhiều sáng tạo đấy.
    [/red][sin]
  6. comeintodie

hè có chú nào rảnh vào đánh cờ với em bên yahoo cái em hay dùng nick tackehoa83 thường vào Social Lounge 4 nhé
    I'll never find anyone to replace you
  7. ninja_in_mask

ninja_in_mask Thành viên quen thuộc

hehe , tớ đang đấu với 1 bạn , chẳng hiểu đó có phải là phong cách của bạn ý ko , nhưng bạn đó lên 1 loạt Pawn cách Hậu và 1 Mã . Tớ cầm quân Đen , ko biết có dành lợi thế được ko đây
    :)

Tôi tư duy , vậy tôi tồn tại ! ! ! $ $ $
  8. Larra

Larra Thành viên rất tích cực

Một ý kiến : khai cuộc thế nào còn phải tuỳ thuộc vào đối thủ của mình. Biết điểm yếu của họ để dẫn dắt trận đấu vào hoặc phát huy sở trường của mình.
    Ví dụ thế này : trong đội GK nhà ta thì có 2 người rất chi là tàn bạo đánh như nước vỡ bờ (là ai thì các bác biết rồi). Đối phó với 2 người này thì theo tớ cách hay nhất là đánh chắc chờ cơ hội đồng thời đi theo lý thuyết càng sâu càng tốt. Đối đầu căng thẳng sẽ không có lợi. he he còn nếu đã rõ đối phương cũng như mình (nghĩa là cùng gà như tớ và bác pant đánh với nhau chẳng hạn) thì nên phóng khoáng một chút và tạo nên một thế trận không 5 ăn 5 thua thì cũng 4 ăn 4 thua 2 hoà. Ván cờ khi đó sẽ sôi động và thoải mái hơn đồng thời không giảm cơ hội thắng lợi.
    Chiến thuật riêng của tớ : Chơi với Zera không nên oánh e4 ! Chơi với bác Paladino không nên phức tạp hoá ! Chơi với dân chuyên nghiệp ... (chưa phát minh ra được cách nào )
    Vậy một trong những yếu tố để chơi tốt khai cuộc nói riêng và cả ván đấu (hay mọi thứ) nói chung là phải hiểu rõ đối thủ của mình.
    I pray to God that it won't be long
  9. otdo

otdo Thành viên rất tích cực

Anh Larra ra đang đề cập đến các bước chuẩn bị ván đấu,để khi bước vào trận đấu dễ dàng và tốt đẹp hơn , muốn vậy cần phải nguyên cứu rõ đối thủ của mình. Nếu đối thủ cầm quân trắng thì họ sẽ thường chơi khai cuộc gì, nếu cầm đen thì sẽ ứng phó thế nào. Nếu mà đối thủ đi đúng với những gì ta chuẩn bị điều đó rất có lợi cho ta, ta dễ dàng đối phó mọi tình huống do có sự chuẩn bị trước.
    Nếu đối thủ đi khác sự chuẩn bị của mình hoặc đối thủ là một người mà mình ko có tư liệu nào để nguyên cứu thì khó khăn đấy. Bắt buộc ta phải nắm vững các khai cuộc/lý thuyết để tuỳ cơ ứng biến.
    Vậy một trong những yếu tố để chơi tốt khai cuộc nói riêng và cả ván đấu nói chung thì phải hiểu rõ và thực hiện tốt các nước trong khai cuộc mà mình đang chơi! Và nắm vững các lý thuyết!

@""@​
    ( * : * )​
    @ . @​
    (@)---(@)​
  10. nguoihanoi101

nguoihanoi101 Thành viên mới

Ko phải ai cũng thuộc hết hay vững hết từng loại khai cuộc với các bạn nghiệp dư tốt nhất là nên nắm chắc nguyên lý khai cuộc học một vài khai cuộc căn bản như gambít hậu hay ván cờ ý chẳng hạn đừng nên chú ý vội vả tìm hiểu sâu vào từng phương án 1 . Từ từ thui nhưng rùi sẽ thành công mà
    huu duyen thien li nang tuong ngo vo duyen co kiem cung tuong phung `