1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Coffee Movies Shop

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi MrJacks, 02/01/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. MrJacks

MrJacks Thành viên mới

BẠN THÍCH PHIM HÔNG?​
    Chục năm trước đây người ta nghĩ ra CoffeeNet Shop, sao giờ ta không có một cái CoffeeMovies Shop nhĩ?

-Bạn muốn nhâm ly ly coffee và thưởng thức một đĩa phim mà bạn yêu thích trong một không gian mà bạn chưa từng nghĩ đến không?
    -Bạn là tín đồ của movies, bạn muốn có một nơi để giao lưu, bàn luận, đánh giá, học hỏi..về movies?
    -Bạn kô muốn thưởng thức một tuyệt tác điện ảnh một mình? Bạn muốn cùng thưởng thức nó với bạn bè hay ai đó chẳng hạn?

Quẳng cáo hay ghê hohoho.>.<. Một cái CoffeeMoviesShop..các bạn nghĩ thế nào. Điểm quan trọng trong quán này sẽ là hệ thống máy để xem movies (chất lượng dvd) và 3 không gian độc đáo.

Không gian 1:
    Là không gian khách có thể xem phim ngay tại bàn mình ngồi, vậy là mỗi bàn sẽ có 1 tivi để khách có thể xem phim. nếu ai đó hỏi: vậy chuyện âm thanh phim sẽ như thế nào? ^^..xin thưa.. mình cũng hổng biết lun. Mỗi một bàn sẽ nằm trong một không gian được cách âm-kính trong suốt chẳng hạn?-điểm này cũng có thể tạo ra phong cách lạ cho quán. Or nghe bằng dây phone được hông? ^^.
    Không gian 2:
    Không gian 1 phục vụ cho từng cá nhân muốn xem từng phim cụ thể, vậy nếu những nhóm khách đông, quán sẽ phục vụ họ thế nào..không gian 2 sẽ cách âm với không gian 1 (như ở Chợt Nhớ coffee HCM), sẽ có một màn hình lớn để chiếu phim phục vụ họ ở không gian này. không gian này cũng sẽ là nơi của việc trao đổi, giao lưu..nhà của một CLB chẳng hạn ^^.!! Thay vì vào diamond tối thui để coi phim thì mình bưng cái rạp đó vào quán mình dĩ nhiên chất lượng sao bằng Diamond được ^^..heheh nói thế chứ tui cũng là fan của Dianmond Cinema. Cần nói rõ là không gian này sẽ vẫn giử mô hình coffee chứ không thành mô hình rạp chiếu phim.
    Không gian 3:
    Một tiệm cho thuê DVD...hehe

Chính vì thế công việc thiết kế không gian cũng như hệ thống chiếu phim là hàng đầu trong quán này!! Đến

Mình sẽ kinh doanh gì ?
    1.Coffee Drink
    2.Phí cho thời gian xem phim
    3.Dịch vụ cho thuê DVD

Bạn hãy đóng góp thêm cho ý tưởng này sáng hơn nhá..
    Tới đây não lại bị tắt...khi nào não mở lại mình lại tiếp tục đi sâu vào tiếp..hihi..havefun

---Ý tưởng đã được đăng ký --
    Ký tên
    MrJacks
  2. vanchinguyenai

vanchinguyenai Thành viên mới

vô hàng net vẫn coi phim online hoài mà?cần chi cầu kì vậy bồ?
  3. tuuphung

tuuphung Thành viên mới

Ý tưởng của bạn rất hay đó.
    Chỉ thêm vài ý kiến để bạn suy nghĩ thêm.
    Đối tượng khách hàng của bạn là ai ?
    Bạn thu hút khách bằng cafe hay bằng movie ? tất nhiên là kết hợp cả hai nhưng luôn luôn có chính và có phụ để đầu tư phần chính đúng mức hơn.
    Đối thủ cạnh tranh ? Diamond Plaza / DVD shop/ TV cable ...
    Cheers.
  4. FJX

FJX Thành viên mới

Theo em, nếu ý tưởng của anh khả thi thì người ta đưa quách cái canteen vô trong rạp chiếu bán trước màn ảnh roài, chứ cần gì đợi đến anh nói. Mà nè, đi 2 người vô trong cái phòng chiếu phim nửa sáng nửa tối thì đừng có nói là coffee hay movies, chỉ kiu cho có thui, chứ hổng ai thèm quan tâm đến chất lượng đâu. Tốt nhất anh nên mở 1 quán cà phê đèn mờ có ngăn vách
    So ra, Net và Movie không thể đem ra so sánh được. Net coffee thì Net là chính, còn Movie coffee thì Coffee lại là chính anh ạ.
  5. xoxoxo

xoxoxo Thành viên rất tích cực

DVD --> chắc chắn cần dàn loa 5.1 --> đầu tư khá lớn
    @ cách 3 là ngon nhất nhưng làm thêm 1 website để Mọi người có thể trao đổi thông tin --> nhưng có www.moviesboom.com roài
    => tốt nhất làm 1 quán cafe+lên moviesboom tham gia lập 1 nhóm kéo về quán
  6. MrJacks

MrJacks Thành viên mới

Thank bạn nhiều nhiều nhá..mình discuss nhé:
    1.Đối tượng khách hàng của bạn là ai ? : mình nghĩ quán này sẽ có chất sáng tạo năng động, những tông màu sáng trẻ..nên đối tượng sẽ là giới trẻ chúng ta đây..hoặc bất cứ ai mà chẳng được..miễn sao trước khi bước vào quán thì phải rủng rỉnh 25K trở lên .
    2.Bạn thu hút khách bằng cafe hay bằng movie ? : mình sẽ thu hút bằng KHÔNG GIAN --> Movie--> cafe.
    3.Đối thủ cạnh tranh ? Diamond Plaza / DVD shop/ TV cable ...: bạn có bao giờ đi uống coffee ở một quán nào chưa? nếu chưa sao bạn không thử một lần..nếu thành công bạn sẽ có được một khái niệm mới "Cái thú chơi coffee"-^^ . có khái niệm này rồi thì những đối thủ kia không đáng lo lắm..
    Thank thank bạn nhiều nhiều...hìhì
  7. tuuphung

tuuphung Thành viên mới

Thank bạn nhiều nhiều nhá..mình discuss nhé:
    1.Đối tượng khách hàng của bạn là ai ? : mình nghĩ quán này sẽ có chất sáng tạo năng động, những tông màu sáng trẻ..nên đối tượng sẽ là giới trẻ chúng ta đây..hoặc bất cứ ai mà chẳng được..miễn sao trước khi bước vào quán thì phải rủng rỉnh 25K trở lên .
    Ok, nếu bạn đã chọn đối tượng khách hàng là giới trẻ thì số lượng khách hàng này rất đáng kể. TP chỉ nêu thêm vấn đề để bạn suy xét cẩn thận hơn khi bỏ vốn ra đầu tư. Vì đối tượng là giới trẻ nên họ sẽ hoặc đang đi học hoặc đang đi làm, những người rảnh rỗi hơn thì có thể là sinh viên (mà sinh viên thì sẽ ít chịu tiêu tiền cho entertainment kiểu này hoặc họ sẽ tìm hình thức khác rẻ hơn). Hoặc giới trẻ đó có thể là những người đang tự buôn bán kinh doanh, những đối tượng này cũng chỉ tìm đến những quán ồn ào, có không khí thuận lợi cho việc bàn bạc kinh doanh, sẽ không có nhiều người lãng phí thời gian kiếm tiền của mình. Như vậy trong thời gian làm việc (8AM - 5PM) lượng khách của bạn sẽ ko đáng kể, thời gian kinh doanh chính của bạn chỉ có thể tính từ 6,7 PM trở đi -> tính toán lại thu nhập
    2.Bạn thu hút khách bằng cafe hay bằng movie ? : mình sẽ thu hút bằng KHÔNG GIAN --> Movie--> cafe.
    Đồng ý, như vậy bạn sẽ phải có một không gian rất đặc biệt, phải có gì đó khác biệt hoàn toàn với những gì người khác đã từng làm, hình như cái này bạn vẫn còn đang suy nghĩ, chưa tìm được cái thiết kế/ý tưởng vừa ý đúng không ?
    3.Đối thủ cạnh tranh ? Diamond Plaza / DVD shop/ TV cable ...: bạn có bao giờ đi uống coffee ở một quán nào chưa? nếu chưa sao bạn không thử một lần..nếu thành công bạn sẽ có được một khái niệm mới "Cái thú chơi coffee"-^^ . có khái niệm này rồi thì những đối thủ kia không đáng lo lắm..
    TP đã từng đi uống coffee rồi bạn, người VN mà, TP chỉ nêu lên ý kiến để bạn xem xét khả năng khả thi của ý tuởng của bạn thôi. Ý của TP là, nếu nhu cầu chính của khách hàng là movie thì họ sẽ đến những nơi chuyên nghiệp hoá về movie hơn, có cái ko gian thực sự của movie hơn, nếu nhu cầu thực sự của khách hàng là coffee thì như bạn đã biết khắp nơi ở VN đều có quán coffee, mỗi quán đều có phong cách riêng để thu hút khách hàng, khách hàng sẽ tùy theo đó mà tìm đến nơi có phong cách phù hợp với mình nhất.
    Vì khi đầu tư mình phải bỏ ra rất nhiều tâm huyết, nếu không thành công, cái mình mất không phải chỉ là tiền bạc, cái quan trọng hơn là sự tự tin, bởi vậy nên TP muốn nêu ra những khía cạnh khác nhau nhau để bạn suy nghĩ kỹ hơn trước khi tiến hành.
    Cheers.
    Thank thank bạn nhiều nhiều...hìhì
  8. srilanka

srilanka Thành viên mới

Tớ chỉ băn khoăn chút xíu về âm thanh.
    Tớ ko thích dùng tai nghe, tớ ko thích âm thanh bật quá bé. Tớ thích nghe OST... Cũng nhìu nhìu người như tớ... Quán của bạn liệu có cần diện tích cực cực cực kỳ rộng để ko "bộ film" nào ảnh hưởng bộ film nào? Hay là chia phòng cách âm? Hay có giải pháp nào khác????
    Được srilanka sửa chữa / chuyển vào 10:17 ngày 05/01/2006