1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Con dâu Quảng Bình (Smt about U)

Chủ đề trong 'Quảng Bình' bởi Idecghin, 07/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Idecghin

Idecghin Thành viên mới

Con dâu Quảng Bình (Smt about U)

Tớ đặt 1 cái chủ đề hơi lạ phải không? Nhưng quả thật tớ đang hết sức bức xúc đây và rất cần sự giúp đỡ từ những người ở một nơi sắp sửa thành quê hương của tớ.

Nói thì dài dòng, nhưng túm lại là tớ dự định trong thời gian tới sẽ ra mắt đất và người Quảng Bình. Ấy thế nhưng vốn liếng hiểu biết của tớ về "đối tượng" vẫn chưa được cập nhật nhiều. Anh ấy của tớ cũng có kể nhiều nhưng vì cách xa và chưa có nhiều dịp cận mục sở thị nên bây giờ tớ có cảm giác mất tự tin và hoang mang lắm. Không biết lúc ra mắt mình phải làm gì để đất và người Quảng Bình chấp nhận mình đây?

Anh em bè bạn có cao kiến gì không, giúp tớ với! Làm thế nào để được là dâu Quảng Bình? Có điều gì kiêng kị, có phong tục tục lệ gì khi ra mắt không? Các bà mẹ và các cô em gái thì như thế nào? Tớ sẽ phải làm những gì? Ăn mặc như thế nào?... nói chung là tớ sẽ phải chú ý những điều gì khi ăn nói, cư xử...???? .... ôi tớ bối rối quá

Help me! help me!!!!
  2. math0

math0 Thành viên mới

Chào mừng em đến với đất Quảng Bình thân yêu. Để mọi người tư vấn cho em thì em nói rõ xem: Quê người yêu em ở vùng nào? Nhà có bao nhiêu anh chị em... Quảng bình dài lắm em ơi(100km đường quốc lộ 1 lẫn đó). Nhưng mà nói gì thì nói, người Quảng Bình mộc mạc chất phác nên em cũng chỉ cần thể hiện tấm lòng mình là được mọi quí trọng rồi.
    PS: Hì, không biết đây có phải là nền móng của CLB yêu trai Quảng Bình không nhỉ
  3. xola

xola Thành viên mới

Trai Quảng Bình chán bỏ xừ...
    Ôi, bối rối!
  4. no_cry

no_cry Thành viên rất tích cực

Anh chàng nào cưới được em chắc hạnh phúc lắm. Đọc những dòng trên của em đã thấy đáng yêu rồi, không thể không reply cho em được. Như mad0 nói ấy, em cứ về QB với 1 tấm lòng chân thành, giản dị, và cứ thể hiện mình như chính con người mình thôi. Chưa suy ngẫm kĩ, nhưng chị nhớ ra một điều, là người QB rất muốn được nghe khen về quê hương (không biết là lòng tự tôn hay tính chủ nghĩa địa phương? ), nên có cái gì dở thì em chịu khó ngậm trong bụng, cái gì hay thì nói ra ngoài, hì...Thêm nữa, nên ăn mặc chỉnh chu một chút khi gặp mẹ chồng tương lai (dù chị không ghét việc ăn mặc thoải mái ). Ừm... còn gì nữa thì để chị về tưởng tượng tiếp đã nhé.
    Chào mừng em về với Quảng Bình!
  5. no_cry

no_cry Thành viên rất tích cực

ặ, thỏƠy mad0 xặng anh nên mơnh câng xặng chỏằ<. Nỏu không phỏÊi thơ sorry nha
  6. mvc

mvc Thành viên mới

ôi, pà chị đổi tên bác math thành mad0 từ hồi nào zậy hả pà chị nỏ khóc?
    con trai quảng bình chán bỏ xừ, như em đây này (bác Xỏ lá chỉ được cái là nói đúng )
  7. Idecghin

Idecghin Thành viên mới

tất nhiên là con trai hay con gái gì thì cũng có người nọ người kia chứ có phải ai cũng chán bỏ xừ hết đâu. Anh ấy của tớ cũng có lúc đáng chán và những lúc đáng yêu không thể tả cơ mà. Ai mà chẳng thế, "sông có khúc, người có lúc", ai lại suy bụng ta ra bụng người như anh MVC thế được.
    Tớ sẽ về TP. Đồng Hới, cụ thể hơn thì là phường Bắc Nghĩa vào cuối tháng 4 này. Có phải bây giờ trong đó nóng lắm không? Nhưng tớ sẽ không mang theo kem chống nắng đâu. Tớ sẽ thử và tập chịu đựng những nắng gió của quê mình.
    Tớ sẽ mang theo mấy chiếc sơ mi dài tay, và không sắn quần để lộ bắp vế (vì hình như phụ huynh tương lai của tớ không thích con gái ăn mặc thiếu chỉnh tề)
    à mà trong đó mọi người có ăn cay nhiều không, có phải món nào cũng cay không? tớ không ăn cay nhiều được vì hơi có vấn đề chút chút về dạ dày.
  8. Idecghin

Idecghin Thành viên mới

à quên tớ xin giới thiệu luôn để tiện xưng hô nhé: Tớ sinh năm 81 tuổi con Gà ấy mà. Còn anh ấy nhà tớ hơn tớ 1 tuổi. Có khi lại cùng lớp cùng trường đấy. Dễ có khi đợt này về tớ lại được anh ấy cho ra mắt bạn bè, mình lại gặp nhau đấy.
    anh em bè bạn cố gắng giúp tớ, tớ vẫn đang lo lắng lắm. nói thật là tớ không được khéo léo cho lắm, nhất là khoản nấu nướng, không biết các món trong đó có phải chế biến phức tạp không, vì tớ theo trường phái đơn giản lắm
    ở trong đó chắc con trai sướng lắm phải không? tớ nghe nói bảo: con gái phải làm hết mọi việc. có người yêu cũng không được bám nhau như đôi sam kẻo ba mẹ không hài lòng, nhưng mà tớ sợ lắm, vào đó mà bị bỏ một chỗ trong khi mình chẳng biết làm gì, làm như thế nào thì nguy tai....
    help me! help me!
  9. ptm_812

ptm_812 Thành viên mới

Hic đầu tiên xin khen ngợi bà chị dám xách dép vào đất QB, để em tư vấn bà chị nhé, về các món ăn thì không cần phức tạp trước đây ăn cơm với nước mắm không nên cho dù vụng về đến cở nào củng Ok, còn ăn mặc thì càng ngắn càng tốt, mùa hè chịu khó ở trtong nhà vậy , chứ ra đường í ẹ nóng cháy da
  10. math0

math0 Thành viên mới

Hì, MVC à math0 không chấp Nỏ khóc đâu. Từ khi biết không lọt vào mắt đen của math0, Nỏ khóc hận quá nên lúc nào cũng vậy đó.
    @ ...ghin: Chuyện ăn mặc thì cũng rất quan trọng. Nói chung là người QB không khắt khe nhưng mà em lỗng lẫy quá là không được đâu. Hơn nữa về nhà chồng thì đừng có tự nhiên như ở Tp. Muốn gì thì cũng phải vào phòng rồi mới... Còn việc nấu ăn à. Chỉ cần em chịu khó xuống bếp giúp mẹ chồng là được tiếng con dâu thảo rồi. Hì, ptm nói đúng đó. Em về đúng lúc nắng lắm đó. Kiềm thêm vài bộ đồ đi tắm biển đi. Còn những chuyện khác chắc phải hỏi Nỏ khóc. Bà này hắc ám lắm. Bà này mà duyệt thì Bà mẹ chồng khó nhất cũng duyệt thôi. Good luck.