1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Con gái và con trai , ai thông minh hơn ???

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi Mjnicklove, 04/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Mjnicklove

Mjnicklove Thành viên mới

Bác nhạy cảm kệ bác chứ ,chả ai bảo nhạy cảm là thông minh cả.Bác cũng hơi mù mờ hay sao ý nhờ , bác đã được học luật chưa ,ở đó có câu án tại hồ sơ..Em chả nói câu nào là con trai thông minh hơn con gái cả , bác cứ tưởng tượng theo cách của bác...Còn em cười vì lý do gì thì kệ em sao bác lại nghĩ bụng ta ra bụng người vậy ,bác nghĩ bụng bác ra bụng em sai rồi đấy , em cười vì em thấy buồn cười vì không hiểu sao người ta nghĩ thế thôi vậy mà bác lại bảo em mãn nguyện .Hehe , thế này không fải gọi là nhạy cảm mà là tự ti mí đúng...Em góp ý bác đừng giận , trong tâm lý học người ta cũng khuyên là tránh trường hợp hiểu nhầm bằng suy nghĩ kiểu nghĩ bụng ta ra bụng người...Em nói các bác đừng có sồn sồn nếu bác không sồn sồn việc gì fải có tật giật mình thía...Còn em thấy bác có vẻ hơi bị bệnh hoang tưởng ... Hoang tưởng thứ nhất là nghĩ em không tôn trọng người khác , em chả nói câu nào là không tôn trọng cả ,em đã nói là góp ý đoàng hoàng , bác nghe thì nghe không nghe thì thôi lại đi nói người khác như thế coi là sồn sồn cũng chả sai , hoang tưởng thứ hai là bác tự mãn với cái ý nghĩ gậy ông đập lưng ông gì đó ...bác có tật giật mình nên tự kỉ ám thị là ai đó định đập cái gậy nào vào lưng bác àh ...Ở đây chả có ông nào định lấy gậy đập ai mà ông ý bị gậy ông ý đập vào lưng mình cả, mà nếu có thì bác cũng chưa đủ khả năng đâu...thế nhé , quý bác nhiều...
  2. bridge174

bridge174 Thành viên mới

sao các bác lại nói chuyện như vậy.
    nói thế thì cần thông minh với nhạy cảm làm gì chứ.
    tui thấy rằng thông minh ko phải là tất cả phải không nào.
    còn theo tui biết thì con trai phù hợp với lĩnh vực khoa học tự nhiên hơn còn con gái phù hợp với khoa hoc xã hội,đó là xét trên số đông thôi.
  3. grasshoper

grasshoper Thành viên mới

Để trả lời câu hỏi này tôi muốn khẳng định 2 điều sau:
    1."Thông minh" là một khái niệm rất tương đối. Mức độ thông minh của các bác được đánh giá tùy thuộc vào xã hội các bác đang sống.
    Ví dụ cho dễ hiểu nó như thế này:
    GIả sử có một bác nào đó là nhà triết học lỗi lạc, suốt ngày bác này chỉ ngồi trong thư viện nghiên cứu, viết sách, viết paper. Vì ít vận động cơ bắp nên bác này rất ốm yếu. Đối với em và các bác thì bác triết gia này là thiên tài, là một người thông minh xuất chúng.
    Giả sử một hôm bác triết gia đi tàu và chẳng may rớt xuống biển dạt vào một hòn đảo trên đó chỉ có một bộ lạc nguyên thủy săn bắt hái lượm mà thôi. Bác triết gia này vào sống chung với bộ lạc ấy. Bác ta ốm yếu không thể tham gia vào các hoạt đông săn bắt hái lượm được. Bác ta không biết ngôn ngữ của những người trong bộ lạc này nên cũng không trao đổi được thông tin (trong thời gian đầu) và cũng không truyền đạt được những kinh nghiệm trong thế giới loài người cho những người trong bộ lạc này được. Cho nên bác ta trở thành vô dụng, và là kẻ ngu ngốc nhất đối với những người trong bộ lạc.
    2. Não của phụ nữ và của đàn ông hoạt động khác nhau.
    Phụ nữ thường mạnh về trực giác. Đàn ông lại mạnh về logic.
    Bây giờ quay lại với câu hỏi "nam hay nữ thông minh hơn". Các bác gái nên thừa nhận rằng thế giới này được khởi đầu bởi đàn ông. Các nhà toán học, triết học đầu tiên là đàn ông.
    Tại sao như vậy thì xin thưa là các bác đừng đổ thừa cho trí thông minh mà nên đi tìm lý do trong lịch sử phát triển xã hội loài người. Tại sao chế độ phụ hệ thay thế cho chế độ mẫu hệ. Vai trò của phụ nữ trong các xã hội đầu tiên như thế nào? Nhu cầu của phụ nữ và đàn ông khác nhau như thế nào?
    Những viên gạch đầu tiên đặt nền móng là do đàn ông tạo nên. Cho nên căn nhà văn minh sẽ được phát triển lên theo cách suy nghĩ của đàn ông. Cho nên phụ nữ có kém thông minh hơn đàn ông cũng là điều dễ hiểu thôi. Nếu nền văn minh của loài người đựơc khởi đầu bởi phụ nữ, trực giác sẽ lên ngôi và đàn ông sẽ trở nên yếu kém hơn ở hiện tại.
    Tuy nhiên cũng nên thừa nhận rằng con người có khả năng thích nghi. Phụ nữ sẽ biết điều chỉnh và học cách suy nghĩ của nam giới để phát huy vai trò của mình. Ngược lại xã hội phát triển cũng tạo điều kiện để phụ nữ phát huy được năng lực tự nhiên của họ.
    Nói tóm lại em là phụ nữ, nhưng em xin thừa nhận là phụ nữ kém thông minh hơn đàn ông thể hiện ở khả năng giải quyết vấn đề kém hơn. Nhưng trong tương lai, phụ nữ có còn thua kém đàn ông hay không là điều cần phải bàn đến.
  4. bridge174

bridge174 Thành viên mới

bác grasshoper giả thích có phần khiên cưỡng về khái niệm thông minh.theo tui nghĩ trong quá trình phát triển và nhu cầu đòi hỏi phát triển đưa chúng ta tới nhu cầu phải chọn lựa ,tạo dựng vị trí xã hội.Như vậy phải tìm ra những người có khả năng nhận thức thế giới tốt nhất.Việc tìm khiếm này dần đưa chúng ta nhận thức về khái niệm thông minh và người thông minh.
    Tuy nhiên thế giới là rất đa dạng và phức tạp và những điều kiện cửa mỗi người rất khác nhau do vậy việc trong nhưng điều kiện khác nhau thì tác động tới nhận thức về người thông minh khác nhau là tất yếu.Nhưng nhu cầu tìm kiếm người thông minh dẫn chúng ta tới khái niệm mở hơn nghiã là khái niệm có khả năng đúng là lớn nhất.
    Còn thông minh là sự kết hợp theo một trật tự nhất định của một loạt quá trình:quansát , phân tích ,suy luận,liên tưởng ,tổng hợp ,ứng dụng.Nó còn phụ thuộc vào rất nhiều điều khiện khác vì nó mang đặc tính nhận thức của con người.
    Bác còn nói thế giới khởi đầu từ đàn ông nhưng theo tui thì không hẳn vậy vì thế giới diễn ra thế nào đâu phụ thuộc vào nhận thức của chúng ta .
    mà một yếu tố hết sức quan trọng của tư duy htoe tui có ảnh hưởng tới nhận thức 2 phái là tính cách.con gái bên cạnh cái tên gọi phái đẹp còn hay được gọi là phái yếu cái tên gọi này phản ánh một cách tương đối tính cách của phụ nữ .Chính tính cách như vậy theo tui người con gái đã phải chịu nhiều sức ép và dần có một bản năng nhậy cảm hơn về cuộc sống.tui đã nghe một lần rằng khoa học nghiên cứu sự khác nhau giữa 2 phái và tìm ra những điểm khác nhau về bộ não.điều đó chứng tỏ rằng nó có thuộc tính di truyền và thực sự ảnh hưởng tới tư duy của 2 phái chúng ta.theo tui các ban nữ không nên có nhận thức vấn đề này tiêu cực vì nó không đồng nghĩa tất cả phụ nữ đều thua kém đàn ông và phản ứng đó phẩn ánh tâm lí bất an của các bạn.
    tuy nhiên tui cũng đồng ý với bạn rằng mọi thứ đều có thể thay đổi và chúng tui cũng rất hi vọng một ngày đẹp trời nào đó các bạn đều bình đẳng với bọn tui về mọi thứ.
    tuy nhiên chúng ta phải có sự hiểu biết đúng đắn về bản thân mình để có thể sống tốt hơn phải không nào.
  5. Heongo

Heongo Thành viên mới

Theo tôi thì con trai con gái mỗi giới thông minh theo một lĩnh vực . Xét về tư duy khoa học thì số đông con trai thông minh hơn con gái, có thể coi là con trai thông minh hơn. Nhưng nếu xét về tư duy xã hội, về sự nhạy cảm và khả năng phân tích các vấn đề thì con gái vẫn hơn chứ, phải không? Đấy chỉ là một ví dụ , còn rất nhiều vấn đề cần bàn đến. Con trai và con gái là hai nửa làm nên thế giới . Thế nên đã là con người theo tôi đều thông minh cả. Hihi
  6. Cocaine

Cocaine Thành viên quen thuộc

Tớ thì nghĩ con trai thông minh hơn con gái, bằng chứng là phần lớn giáo sư tiến sỹ trong tất cả lĩnh vực đều là đàn ông (giáo sư, tiến sỹ là những người được coi là thông minh). Những nghề đòi hỏi trí óc cao cũng đều do nam giới chiếm phần đông, ví dụ như bác sỹ, luật sư, hay CEO. Còn những công việc nữ giới chiếm phần đông thì không đòi hỏi IQ cao lắm ví dụ như thư ký, giáo viên tiểu học v .v .. Tất nhiên cũng có trường hợp ngoại lệ, nhưng mà nên chú ý đến mặt bằng chung chứ đừng chú ý đến ngoại lệ. Yếu ttố xã hội cũng có thể đóng một vai trò gì đấy nhưng tớ nghĩ bản chất vấn đề là phụ nữ kém thông minh hơn đàn ông. Thời buổi này, hầu như không còn bất bình đẳng giới nữa, mọi người bất kể nam hay nữ đều có cơ hội học tập và phát triển như nhau, nhưng nữ giới vẫn đóng vai trò "phái yêu", điều đó chứng tỏ rằng nó phải bắt nguồn từ một bản chất sinh học nào đó. Mặc dù có vẻ hơi bất công nhưng tới nghĩ con trai thông minh hơn con gái bắt nguồn từ bản chất.