1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Con tôi ..... nhát quá ! Phải làm sao đây ?!

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi Nolovenohome, 25/04/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Nolovenohome

Nolovenohome Thành viên mới

Con tôi ..... nhát quá ! Phải làm sao đây ?!

Con trai tôi đựơc gần 5 tuổi ( chính xác là thiếu 4 tháng nữa). Nó hay khóc nhè và rất nhát. Từ nhỏ đã sợ cóc, chó ??Tồi không dám xuống nhà sau đi tiểu (mặc dù lúc nào cũng để điện sáng). Thậm chí nằm trong nhà nghe tiếng ễnh ương kêu ngoài ao nó cũng sợ?.

Sáng nay tôi chở nó đi học, ghé mua đồ ăn xong , tôi bảo nó đứng qua bên kia để tôi dắt xe ra . Vừa mới được 1 giây thì nó chạy lại ôm lấy lưng tôi. Tôi quay lại thì thấy nó đang nhìn thằng kia nói ?o hông?. hông?..? trong họng (nhưng mặt nó vẫn tươi tỉnh, còn cười nữa). Tôi mới bảo nó con cứ đứng qua bên kia (chỗ đó có 1 thằng lớn hơn nó đang đứng với chiếc xe đạp). Nó không qua đó mà chạy lại chỗ khác xa hơn đứng. Tôi tự hỏi tại sao vậy ?? Tôi không thấy thằng kia chọc ghẹo gì nó, có phải nó sợ không ? vì thằng kia lớn hơn nó ? có vẻ vô lý nhỉ !?? Dù sao thì lúc đó tôi cũng rất bực mình tôi bảo ?orằng con nhát cáy?? rắng con thế này rằng con thế nọ?..?.Tội nghiệp?. nó chỉ cúi đầu sau lưng tôi không nói gì. Nhưng tôi cũng nói rằng : Mẹ rất thương con và rất buồn khi con nhát như vậy. Là con trai con phải can đảm lên?. V.v??.v.v??.

Tôi băn khoăn nhiều về điểm này trong tính cách của con trai tôi. Mong được mọi người góp ý và chia sẻ kinh nghiệm. Chân thành cảm ơn .

Đây là tâm sự và những nỗi băn khoăn của người mẹ cứ nghĩ con mình còn nhỏ lắm bảo sao nghe vậy nên chưa chuẩn bị kịp kiến thức và thái độ ứng xử cho phù hợp.
  2. thongtinlaptop

thongtinlaptop Thành viên mới Đang bị khóa

Mới có 5 tuổi mà bác, để cháu nó nhớn hẵng hay
  3. Duonganh

Duonganh Thành viên rất tích cực

Dương Anh nghĩ con trai chị chắc cũng đang đi học ở 1 trường mầm non.
    1- Nói chuyện với giáo viên để khắc phục tính nhút nhát của trẻ: ví dụ như cô giáo có thể gọi bé đó đứng trước lớp hát hoặc đọc 1 bài thơ, hướng trẻ vào 1 góc chơi trẻ thích
    2 - Tìm hiểu nguyên nhân dẫn đến nỗi sợ hãi của trẻ
    3- Phân tích cho trẻ những con vật trẻ sợ ví dụ như cóc, chó, các bạn lớn tuổi hơn mình..., đến mỗi đêm sẽ ngồi đọc truyện cho con, chơi cùng trẻ. Cho trẻ tham gia vào các hoạt động đi chơi: thăm quan vườn bách thú, công viên Lênin....
    4- Cho trẻ nuôi 1 và chăm sóc 1 con vật trẻ yêu thích trẻ sẽ thấy mình có trách nhiệm và sự hứng thú
    5- Thỉnh thoảng động viên và khen ngợi trẻ khi trẻ làm đúng, tuyệt đối không chê bai như vậy trẻ càng thêm nhút nhát và tự ti
    Đấy là những ý kiến của DA, tương lai cũng là một người mẹ nên DA nghĩ vậy. Chúc cậu bé nhà chị hết nhút nhát nhé
    Được Duonganh sửa chữa / chuyển vào 14:43 ngày 25/04/2008
  4. hoa_mua_ha

hoa_mua_ha Thành viên mới Đang bị khóa

Cô ơi, cô có con sớm nhì, sướng thế, giờ con đã gần 5 tuổi rồi. Tôi chưa có kinh nghiệm gì cả, nhưng tôi nghĩ cô phải động viên con để nó can đảm lên, cho nó tham gia nhiều hoạt động để nó dạn dĩ hơn chớ đừng có mà chê nó cô ạ. Tôi có đọc ở đâu nói rằng những lời nói chê bai hay so sánh vô tình của cha mẹ lại trở thành áp lực và vô tình đi theo con cái suốt cả cuộc đời sau này. Đôi khi, chúng làm cho con yếu đuối và mất tự tin ko thể sửa chữa được. Thôi nhớ động viên nó nhé.
  5. eyaaye

eyaaye Thành viên mới

Nhà mình cũng có một đứa cháu gái, nó cũng nhát lắm, lúc nào cũng bám lấy mẹ, người ngoài chỉ cần gọi tên là đã khóc rồi, bó tay, không ai bế được nhưng từ khi đưa nó đi nhà trẻ, nó đỡ nhát hơn rất nhiều, chị nên đưa con chị đi lớp, nó sẽ gặp bạn bè và thầy cô, nó sẽ dũng cảm hơn. Ah mà nhưng con chị đã gần 5 tuổi, cũng sắp vào lớp 1 rồi còn gì. Chị đã cho con đến lớp bao giờ chưa vậy? Chúc chị và cậu con trai luôn khoẻ mạnh nhé
  6. Nolovenohome

Cái cô này, tôi đã khai báo thật thà rồi mà còn nói mát mẻ kiểu ấy nữa
    Ừ, tôi sẽ cố gắng kiềm chế tính nóng nảy của mình và cư xử "công bằng" hơn với con trẻ. Cảm ơn cô nhiều !!!!!!!
  7. Nolovenohome

Cảm ơn DA rất nhiều về những ý kiến .
    Bé nhà mình đi học từ nhỏ, có nhiều bạn, tiếp thu nhanh và hiếu động, đôi lúc khó bảo . Bé chỉ tật hay khóc, nhạy cảm (lại hay tưởng tượng lung tung) và nhát ( nhát ở đây theo mình là thiếu hẳn tính can đảm, gan lì của con trai í ).
    Bé mới có 5 tuổi nhưng đã bị ám ảnh bởi cái chết, mấy ngày liền bé cứ thắc mắc, mình thì tránh đi chỉ giải thích một cách dễ hiểu và bảo rằng mẹ không muốn nhắc lại chuyện này nữa. Và còn nhiều thứ khác bé thắc mắc và tưởng tượng khiến mình cảm thấy khá là phức tạp.... chà, làm mẹ không đơn giản !

8. virusHiV

virusHiV Thành viên mới

Bạn sang diễn đàn này thử xem http://webtretho.com
  9. Nolovenohome

Có nhiều lúc mình cũng nghĩ vậy. Như hồi nhỏ, khoảng 8,9 tuổi gì đấy mình cũng có một nỗi sợ đó là con chó nhà bên cạnh, mỗi lần mình đi học về ngang qua nhà ấy là con chó lại chạy ra sủa ầm lên và đuổi theo mình nếu mình chạy . Mình rất sợ, đó thực sự là nỗi ám ảnh của mình, mình sợ đến nỗi không muốn đi học. Bố mình bày cho mình giải thích rằng nó không cắn đâu, nó chỉ sủa vậy thôi. Con cứ đi từ từ nếu nó đến sát chân thì đứng lại , đừng chạy nó sẽ không cắn. Nhưng mình không làm được ..... Thế là bố mình bảo mình giấu một cái cây trong bụi rậm khi nào đi học về thì rút ra cầm trên tay để nhứ nó, nó sẽ sợ........ Vẫn chẳng có kết quả gì .
    Giờ thì .... không sao rồi hihiiiiiii
  10. Nolovenohome

Cảm ơn bạn, mình có ý định đó nhưng vào mục giáo dục trẻ em mình không kiếm thấy trường hợp nào tương tự . Còn tài liệu thì nhiều nhưng ....... chỉ để tham khảo mình vẫn thích có ý kiến trao đổi như thế này nên mở Topic ở đây. Mình đã phân vân rất nhiều lúc đầu mình nghĩ nên đặt bên Box Tâm lý, hay là Box Thảo luận, hay là Box HPGD ...... và cuối cùng mình nghĩ có lẽ ở đây như một ...tâm sự cũng hay.
    Dù sao cũng cảm ơn bạn rất nhiều
    Được Nolovenohome sửa chữa / chuyển vào 15:57 ngày 25/04/2008