1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Con tôi ..... nhát quá ! Phải làm sao đây ?!

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi Nolovenohome, 25/04/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. paradise2209

paradise2209 Thành viên rất tích cực

Em nghĩ là chị nên cho bé đi học mấy lớp ngoại khóa để hòa nhập dần dần, ví dụ ban đầu nhẹ nhàng thì vẽ hay chơi cờ để tiếp xúc, sau đó học võ chẳng hạn. Để bé nhát như vậy chỉ e càng lớn càng rụt rè, e ngại ấy. Em làm gia sư cho 1 nhóc học lớp 9. Em cảm giác thằng bé bị tự kỷ vì nó nói rất nhỏ, mặt đỏ lựng lên mỗi lần nói gì đó, rất ngại nói, lí nhí. Ngay cả bố mẹ nó cũng ít mở mồm, khi hỏi j bắt buộc p nói mới nói và luôn sợ nhìn thẳng vào ng đối diện. Thậm chí khi nói còn run run sợ sệt, tiếng rất đứt quãng ...
  2. applennpc

applennpc Thành viên rất tích cực

em cũng nghĩ thế . em bi jờ 22 tuỏi rồi, nhưng mỗi lần nói trc đâm đông cũng rất ngại . lại sắp bảo vệ luận văn nhưng chưa bt làm thế nào
  3. BlueWish

BlueWish Thành viên mới

Hồi em trai em học cấp 2, tối toàn lén chui vào giường chị nằm thu lu 1 góc ngủ vì sợ ma . Bố mẹ kê cho nó cái đêm gần giường em mà nó vẫn ko chịu nằm, tối rình em ngủ là nó trèo vào nằm, em tỉnh dậy, ra đệm nó nằm là nó cũng mang chăn gối đi theo luôn . Nhiều lúc cáu đánh nó, nó nằm khóc thút thít, em xin chị, hic,... Thế mà h 1 mình nó 1 tầng, rộng thênh thang, có thấy nó sợ gì đâu. Thế nên chị đừng lo, đến 1 tuổi nào đó con chị sẽ mạnh dạn hơn
  4. pinkyME

pinkyME Thành viên mới

Cho nó xem phim chưởng hồng kông với hành động Mỹ
  5. Nolovenohome

Nolovenohome Thành viên mới

Cảm ơn hai bạn applennpc và paradise đã góp ý.
    Như mình đã nói, bé nhà mình có vẻ mâu thuẫn, bé cũng nghịch, cũng đi học cũng có bạn, nhưng hình như bé hay bị bạn ăn hiếp, bị bạn đánh nên có vẻ ....... nhát.
    Giải pháp đầu tiên là mình muốn cho bé đi học võ, vừa để rèn luyện thân thể vừa thêm tự tin ( không sợ bị ăn hiếp ??!) vì hồi đi học mình cũng từng đến lớp võ một thời gian . Nên mình nghĩ chắc ổn.
    Và cũng hy vọng khi lớn lên bé sẽ dần tự tin và can đảm hơn. Như bạn gì nói ở phía dưới ấy.

6. Nolovenohome

Nó thích xem siêu nhân, nên mình nghĩ vì nó cho là nó yếu hơn mấy bạn nó nên nó muốn giống siêu nhân .
    Phim chưởng Hong kong thì được chứ hành động Mỹ thì bạo lực quá, khi nó bắt chước được thì lại ........vác tiền với cái gối đi lạy người ta cũng chết hihiiiiiiii
  7. Nolovenohome

Có bác nào có kinh nghiệm hay có cách nào ?otrị? tính nóng nảy vô lý của mình không ? Giúp mình với !
    Thú thật là mình hay la mắng con mình, lúc la xong hối hận lắm. Nhất là sau khi mình biết được những đứa trẻ hay bị la mắng lúc nhỏ, lớn lên lòng tự trọng của nó sẽ kém hơn những đứa trẻ khác. Nhưng mà khi mình đang bận túi bụi mà nó cứ lải nhải quấn lấy chân mình, hay là mình đang phải tập trung để làm một cái gì mà nó cứ í ới mẹ ơi ??mẹ ời???hay là buổi sáng chuẩn bị cho cả nhà đi học đi làm mà nó cứ à ới , lề mề ?..là mình quát ngay. Nhiều lúc không kịp thời gian đành phải ép nó , thế là con thì khóc , mẹ thì quát om sòm . Khi lên tới chỗ làm mới ?.. hối hận. Lại quyết tâm không tái phạm nữa , bây giờ mình cũng bớt một phần thôi nhưng vẫn cần một giải pháp hợp lý nào đấy để trừ đi cái tính quá xấu xí này.

8. paradise2209

paradise2209 Thành viên rất tích cực

Lúc í chị cứ cố nghĩ như chị bây giờ ấy. Thực ra là em rất hay quát em em vì 2 chị em cách tuổi nhau xa quá, những 10t, nhiều lúc cứ kể lể này nọ toàn chuyện trẻ con làm em bực, thế nhưng em đã phát hiện ra 1 cách, đó là từ trc đến nay em luôn ôm ấp hy vọng mai sau dậy đc con như bên Châu Âu, mẹ con rất lịch sự với nhau, tất cả dùng lời lẽ để giảng giải, nghĩ thế nên tập với đứa em trước. Đâm ra bây giờ trước lúc định quát lại nhớ đến quyết tâm của mình nên đành nhè nhẹ. Chị cứ nghĩ đến việc sẽ hối hận, dần dà sẽ kìm được chút ít
  9. Nolovenohome

@paradise : Con người tất nhiên có lúc yếu đuối, chán nản , mệt mỏi....... nhưng sau những lúc ấy cần phải đứng dậy và ngẩng cao đầu bước đi. Càng ngã càng phải mạnh dạn tiến lên, bạn có nghĩ vậy không ? Đọc Vỡ ..... của bạn mình hiểu ..... và còn hiểu hơn 1 điều bạn rất kiên cường đã có ai nói với bạn như vậy chưa ?
    Với tính nóng nảy của mình, mình đang khắc phục bằng cách luôn miệng lẩm nhẩm " Không được nóng, không được nóng ta sẽ làm tổn thương con ta ". Cũng có một ít hiệu quả ban đầu.
    Cảm ơn sự chia sẻ của bạn
    Chúc vui
    Mến !
  10. diendaiviem

diendaiviem Thành viên mới

1. Cho con tham gia các hoạt động tập thể cùng bạn bè trang lứa: Học võ, học tiếng Anh, học bơi,.... Bắt buộc nó phải tham gia, 1 thời gian sẽ quen ngay.
    2. Tuyệt đối không mắng nhiếc, cáu gắt, hay thậm chí mạt sát con. Hành động này càng làm trầm trọng thêm tình hình. Lần nào chót mắng nhiếc con, tối về nhà tự vả vào miệng 30 phát, về sau sẽ nhớ.
    3. Lẩm nhẩm "Không được nóng, ta sẽ làm tổn thương con" là việc làm tai hại. Cần phải lẩm nhẩm "Ta luôn bình tĩnh, làm chủ tình thế và đang giúp con ta trở nên can đảm, mạnh mẽ".
    4. ĐIều cuối cùng: Nhắc lại điều 1: khẩn trương cho con đi học 1 hoặc 1 số lớp như võ vẽ, bơi lội, anh văn, cờ vua, bóng bàn, bóng đá, .... Ép buộc phải tham gia, không nhân nhượng.
    Làm theo các cách trên, sau 6 tháng con bạn sẽ hoạt bát, can đảm, không ngại người lạ, và tự lập hơn.
    Đối với 1 đứa con trai, khi còn nhỏ, đức tính cần rèn nhất là đức tính tự lập. Có được đức tính này sẽ kéo theo nhiều phẩm chất tốt khác.