1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Con tôi ..... nhát quá ! Phải làm sao đây ?!

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi Nolovenohome, 25/04/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vinca81

vinca81 Thành viên mới

Nhát thì dễ cải thiện mà:
    - Cho đi ra ngoài chơi nhiều: Đi ăn tiệm, đi cà phê với bố mẹ và bạn bố mẹ, chơi công viên, bờ hồ, lăng Bắc... nơi có nhiều trẻ con.
    - Tham gia hoạt động ngoại khóa (lớp học ngoại khóa): Nhạc, võ, bơi, nhảy...
  2. yeuchongcon

yeuchongcon Thành viên mới

Em hồi bé cũng nhát lắm ạ. Đặc biệt là sợ ma. Ban ngày, đường vắng cũng không dám ra đường một mình vì sợ ma. Lên cấp 3 tự nhiên lại hết sợ.
  3. imapom

imapom Thành viên mới

Hồi bé tớ cũng sợ ma lắm, nhưng mà ngược với bạn này: ban ngày cũng không dám ở trong nhà 1 mình.
  4. Nolovenohome

Nolovenohome Thành viên mới

Cảm ơn bạn về những ý kiến thú vị và bổ ích nhất là những dòng tô vàng ở trên.
    Cái mình thực sự lo là sự nhát đảm chứ không phải là sự nhút nhát do chưa tiếp xúc với môi trường và con người xung quanh. Như mình đã nói, con mình cũng đi học, đi chơi, cũng nghịch ngợm, cứng đầu ....... nhưng hình như sự gan góc, liều lĩnh của con trai thì lại thiếu. Mong rằng áp dụng những gì các bạn nói có thể khiến nó ...... gan lì hơn một chút.
    Thân mến !
  5. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

Liệu ở nhà người lớn có hay dọa cháu ko ? Em thấy nhiều gia đình hay dọa trẻ con lắm, nào là có ngáo ộp bắt nếu ko ngủ, rồi ko ăn thì .......
    Chị cho bé con thamgia lớp học năng khiếu như vẽ hay võ thuật, hoặc hè cho bé đi học bơi xem
  6. romeohnvn

romeohnvn Thành viên mới

Mình nghĩ cái bạn cần bây giờ là cải thiện chính mình chứ không phải con bạn.
    Sự kỳ vọng vào con cái là điều tất nhiên của mọi ông bố bà mẹ, và khá nhiều khi biến thành sức ép đối với con trẻ.
    Cháu nhà mình năm nay cũng 5 tuổi, sang năm đi học lớp 1 rồi. Nó trước cũng sợ nhiều cái như các con vật như chó, mèo, quả bóng bay, sợ ở một mình, ...
    Mọi người trong gia đình bèn kiếm truyện nhẹ nhàng về các loài vật kể cho cháu nghe, rồi chơi với chó mèo cho cháu xem, dần dần cháu đã dám vuốt ve chó mèo. Rồi giải thích về quả bóng bay: làm từ gì, tại sao nó bay được, ... nói chung chưa chắc nó hiểu hết nhưng giúp cháu nhận thức rằng quả bóng bay không có hại gì thế là dần dần nó cũng hết sợ.
    Mình nghiệm một điều rằng ngay cả người lớn cũng thế, chỉ sợ cái gì mà chưa biết, mơ hồ chứ khi hiểu biết rồi thì:
    - Hết sợ những cái không đáng sợ

- Biết sợ những cái cần phải sợ.
    Túm lại, bạn cần ngay lập tức bỏ tính nóng của mình đi, trò chuyện với con nhiều hơn, giải đáp chi tiết nhất những gì trẻ thắc mắc chứ đừng giải đáp chung chung khiến con trẻ càng mơ hồ. Cực kì mệt mỏi đấy, nên bạn cần có thêm đồng minh như ông xã, ông bà nội ngoại, ... thì hiệu quả mới cao.
  7. DE_LA_FERE

DE_LA_FERE Thành viên rất tích cực

Cho nó đi tập bơi
    Cho nó đọc những quyển sách về tính dũng cảm (hoặc kể)
    Bố nó đâu?
  8. Nolovenohome

Câu hỏi hay nhất trong ngày. Đùa thôi !!!!!
    Đối với nó, Ba nó là tấm gương ... đấy. Chơi với bạn nó hay khoe rằng : Ba L không sợ con gì....không sợ cái gì hết ... Ba L còn bắt rắn được nữa đấy ....Ba L "dữ" lắm ..v..v....
    Mình cũng hay kể chuyện cho nó nghe , nhưng phải nói nó cực kỳ nhạy cảm, nghe xong câu chuyện "Cậu bé chăn Cừu" mà sự tội nghiệp hay một cái gì đấy tương tự còn đọng lại trên mắt nó và nó cứ hỏi hoài về đoạn kết là tại sao không có ai ra giúp cậu bé vậy ?
    Chính vì nó quá nhạy cảm mà mình rất sợ nó dễ bị tổn thương .
  9. Nolovenohome

Tiện đây cho mình hỏi bạn nào có truyện nói về lòng dũng cảm hoặc truyện hay dành cho thiếu nhi chỉ mình với.
    Cảm ơn nhiều.
  10. Duonganh

Duonganh Thành viên rất tích cực

Truyện dành cho các bậc phụ huynh
    Trên sa mạc và trong rừng thẳm