1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Con trai vào bếp

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi N_M_S, 12/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. N_M_S

N_M_S Thành viên mới

Con trai vào bếp

Mỗi khi nhắc đến món ăn, ăn uống, bếp núc, là mọi người đều nghĩ ngay đến cánh phụ nữ. Thời buổi nam nữ bình quyền đã có từ lâu, trong khi họ cứ đòi bình quyền này nọ thì lại chẳng để cho chúng ta - cánh mày râu - chút quyền trong bếp, nơi được coi là thánh địa của họ.
    Ví như nói về sự "nấu nướng" của cánh đàn ông thì phụ nữ họ lại cười thầm với nhau với ngụ ý rằng ngoài món trứng ra thì các ông còn làm được gì?
    Bếp, chính là nơi có quá nhiều thứ hay ho, mà có lẽ vì vậy mà các "bà" luôn muốn chiếm cứ nơi này, thông qua đó, họ sẽ nắm được dạ dày của chúng ta và.... dĩ nhiên là sẽ nắm tất cả (các cụ đã nói "có thực mới vực được đao" đó sao? ).

Vậy anh em hỡi, hãy vùng lên!

2. tincan

tincan Thành viên mới

Bạn nhầm thế nào chứ, các đầu bếp giỏi có thấy ai là nữ đâu
    Phụ nữ có giáo dục tốt thường làm rất nhanh gọn các món ăn gia đình, đàn ông làm những việc đó thường chậm hơn một chút, do không làm thường xuyên, còn các món mới thường do đàn ông nghĩ ra thôi. Với lại các bà vợ ngày nào cũng nấu nướng rồi, còn đâu là cảm hứng sáng tạo nữa.
    Muốn ăn ngon thì phải lăn vào bếp, nhất là những anh chàng nào lấy vợ Tây
  3. chungpq

chungpq Thành viên quen thuộc

Tớ ở trọ với 1 thằng bạn, 2 thằng tự nấu ăn ngày 3 bửa. Một hai bửa đầu tiên nấu cơm không biết đổ nước bao nhiêu cho vừa bèn đổ gạo vào nồi rồi mang qua phòng hàng xóm nhờ mấy em đổ nước giùm cho. Nhưng nhờ tính thông minh ham học hỏi, chịu thương chịu khó, đến bây giờ có thể tự hào là mổi lần nổi lửa là cả xóm thơm điếc mũi, 1 tuần bảy ngày là bảy thực đơn khác nhau. Tớ củng siêng năng thứ 7, CN đi ăn chực nhà người khác để học hỏi thêm món ngon mang về làm, rồi lên mạng học mót của bà con các món nhanh tay lẹ mắt, nên tay nghề ngày càng lên nhiều lắm.
    Chỉ tội 1 chút buổi trưa đi làm về vận somi đóng thùng nghiêm chỉnh, giày đen bóng loáng mà bước vào hàng cá hàng thịt thấy mình tự nhiên nổi bật thế nào í với lại lâu lâu mấy em hàng xóm cứ than phiền là mấy anh nấu ăn cầu kỳ quá, sáng nào củng nghe 2 anh bàn là hôm nay đi chợ mua gì, nấu món gì làm mấy em không ngủ nướng được.
  4. toidayma

toidayma Thành viên mới

đã được thưởng thức tài nghệ của bác N_M_S rồi. bác còn hứa là dạy em mà chưa thực hiện đấy nhé. mình tiến hành học phụ đạo đi thôi bác ới. dư vị những món bác nấu không thể quên được - mặc dù một phần là do mấy hôm đó vừa mệt, vừa đói, vừa vui phải không bác.
    bên đó sắp có leo Phanxipăng đó, bác có tham gia không? hôm nay bác Hiếu vừa email cho em, khoe là tham gia cái vụ mùa lúa chín, nhưng mà không rủ em đi cùng được vì em yếu, em bực mình wá bác à. bác có đi cùng các bác bên đó cái tour ấy không vậy?
  5. annylinh_tieuyeutinh

annylinh_tieuyeutinh Thành viên mới

Hhehe thời đại ngày nay các bếp truởng hầu như là Nam,,, các khách sạn phải có đầu bếp là Nam mới sanh điệu.. tớ thấy con trai càng ngày càng tiến bộ.. sau này ai nấu ăn ngon muốn cuới vợ thì tìm tớ nhá,,,
    đùa thôi chứ.. nhà có vợ và chồng cùng biết nấu ăn thì mới tốt,,, ngưòi ăn ngon ma ko biết nấu thì vứt.. khổ lắm...
    Tớ có thằng bạn chơi khá thân,,, nó nấu đỉnh lắm.. giờ đi du học ko lo đói mà,,, nhớ lại cái thời.,, nó còn định rủ tớ đi học nấu ăn cơ đó .,,, hay thật
  6. lyylyus

lyylyus Thành viên quen thuộc

Em là em ứ thích con trai vào bếp tí nào , trông cứ lóng nga lóng ngóng chán đời chết được, nhưng bao nhiêu ác cảm đáng ghét đã được cải biến bằng sạch từ ngày em nhìn thấy bác N_M_S nấu đành rằng là có hơi 1 chút quái dị ( như kiểu bắp cải xào tỏi í ) nhưng từ đấy em đã bắt đầu mơ ước cải cách lại câu "tình yêu người đàn ông đi qua dạ dày " thành " tình yêu của người đàn bà đi qua dạ dày "em ủng hộ phong trào của bác N_M_S đề ra
  7. gacoi81

gacoi81 Thành viên mới

Hihi, bạn N_M_S nói đúng phết...
    Nếu biết nấu ăn chúng ta sẽ không "bị động" khi có "chiến tranh" với vợ ( vợ mà cáu thì dễ không cho ăn cơm nhà lắm)--> cái này kinh nghiệm từ ông anh rể ( lão ấy nấu ăn ngon như đầu bếp Tàu cũng nhờ hồi xưa hay cãi nhau với bà chị mình, vợ o nấu cơm cho thế là đi ăn hàng...ăn mãi cũng chán lại phải về nhà làm lành, để vợ nấu ăn cho, sau ức quá học nấu ăn để....làm chủ đuợc ....tình hình)
    Đúng là mỗi khi đàn ông mà vào bếp là các chị lại tủm tỉm cười ....ngụ ý xem chúng ta sẽ làm gì với....trứng( chỉ trứng mà thôi..ngoài trứng ra thì đố các ông làm đuợc gì hơn)
    8/3- hồi tớ học năm thứ nhất đại học, tớ phải nấu cho cô bạn thân một bữa( theo lời hứa) và...món chủ đạo là trứng, làm đuợc mấy món thì toàn từ....trứng( trứng luộc, trứng ốp và trứng trộn ngải cứu và hành, tỏi xào )....kết quả cũng mỹ mãn lắm, cô bạn tớ ăn xong uống hết không biết bao nhiêu cốc nuớc
    Bây giờ sau 4 năm thì trình độ đã khác xa ngày xưa, tớ bây giờ đã có thể tự hào là....không dễ bị "nắm dạ dày" nữa. Biết nấu ăn rồi mới thấy là nấu ăn và thưởng thức món mình làm cùng mọi người cũng rất thú vị, thi thoảng hoc được một món gì hay hay về nhà mày mò làm cho cả nhà ăn mà đuợc khen cũng thấy ....tự hào lắm
    Đầu bếp giỏi nhất trong các nhà hàng luôn là..nam giới, tự hào quá..hihi
  8. N_M_S

N_M_S Thành viên mới

Dĩ nhiên nếu được nấu cho những người mình yêu mến thì còn gì vui bằng? Nhưng anh chỉ sợ chăm kỹ quá, các cô nàng mũm mĩm lên thì... hehe..
    and toichuconai
    Cũng do hoàn cảnh xô đẩy thôi em à, ai cũng đói, ai cũng mệt, lại không muốn phải nhai gạo sống với nước biển. Nhớ lần đó suýt nữa thì câu nói của các cụ phát huy tác dụng: "trên sống, dưới khê, tứ bề nát bét", ai bao tham quá, dùng cái xoong đến là to, lại là xoong gang nữa, đua đòi theo các cụ ngày xưa. Khổ nỗi từ bé đến giờ toàn xài nồi cơm điện còn bếp than với bếp dầu thì vào dĩ vãng rồi, đây lại là bếp củi nữa mới tức! May mà bác CS nhắc cho chiêu "lật nồi" biến vung thành đáy, lần này thì quả thật con trai trong bếp có tác dụng, không thì làm sao lật được cái nồi to vật vã toàn cơm sống như thế? thêm chút nữa là mọi người được một bữa cơm với cát trắng mịn!
    Còn cái vụ mấy món ăn đó, cứ từ từ nhá, với lại nó có gì đâu, làm đại đi là được.
  9. N_M_S

N_M_S Thành viên mới

Nấu ăn được mọi người coi là một nghệ thuật, minh thì chỉ coi là một cái thú vui nho nhỏ thôi. Đúng là mỗi khi biết thêm được món gì, cũng muốn làm thử cho mọi người ở nhà, mỗi tội mama và chị dâu mà thấy mình loanh quanh ở bếp hoặc lục chạn là phát hoảng và la ó ngay. Ngày trước cứ mỗi lần đụng đến món xào hay nướng là bị gọi xuống, bây giờ thì chắc họ sợ phải dọn dẹp sau mỗi lần oanh tạc ở bếp của mình. Mà các bác trai khác chắc cũng vây? Mình chẳng hiểu sao lần nào làm xong thì cái bếp cứ bừa hết cả lên, làm cho hai "phụ bếp" phải đi dọn .
  10. Howcome

Howcome Thành viên mới

con trai vào bếp àh? Uhmmm, quan điểm của tớ là : Con trai cũng nên biết nấu nướng một chút để khi độc thân, giúp mẹ và chị mình, khi lập gia đình, biết giúp đỡ vợ mình...
    Con gái cũng tự hào và vui khi người yêu của mình biết nấu ăn và có thể khi nổi hứng nấu cho nàng món gì ngon ngon 1 tý ... Biết thôi nhé, chứ đừng nên làm... Con trai mà vương vấn nhiều quá chuyện bếp núc, tự nhiên khó tính dã man, hay chê bôi món ăn nữa... bực mình lắm
    Nói chung là con trai nên biết nấu thôi, đừng làm giỏi quá, trừ khi đó là cái nghề của mình ... Ngày trước tớ từ chối 1 chàng cũng chỉ vì chàng ý nấu ăn khéo quá... Ai lại liên hoan ở lớp, tớ ở trong bếp, nó cũng lù lù ngồi cạnh... Tự nhiên căm thù hehehe