1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Công nghệ nhà máy điện hạt nhân Việt Nam (sắp xây dựng) và tính toán dài lâu cho nền quốc phòng quốc

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi vannienthanh, 19/09/2009.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. lan0303

lan0303 Thành viên mới

@ Bác Gabeo2010: HiHi! Anh em trên này như Cesium137, GT13E1, và mình là Lan0303 nói Tiến sỹ Nguyễn Đình Đăng viết blog về “Phản ứng phân hạch xảy ra như thế nào?” là gọn quá - Có thể làm cho người ta hiểu nhầm, TRÂN TRỌNG! [r2)]
    Xem link sau:
  2. huyphuc1981_nb_aaaj

huyphuc1981_nb_aaaj Thành viên mới Đang bị khóa

Bạn lan này. Các mõ xoá đoạn post cũ đi, mình chép lại nhầm vì mình không quen từ nuclôn (nucleon), mình đã cảm ơn và xin lỗi bạn rồi, mình cũng nhắc bạn, nếu bạn không quá gây rối mình lúc đó thì mình cũng không nhầm.

Về Nguyễn Đình Đăng, con này sẽ chỉ là con đầu tiên thôi, không thể đáp trả hết đám lợn đông như kiến cỏ đó, nên có lẽ chỉ ví dụ 1-2 con thôi, thêm con lợn Hà Ngọc Tuấn nữa là chắc đủ. Con này có bài viết y hệt form của Nguễn Đình Đăng, cùng hầu một chủ. "mình là Lan0303 nói Tiến sỹ Nguyễn Đình Đăng viết blog về “Phản ứng phân hạch xảy ra như thế nào?” là gọn quá - Có thể làm cho người ta hiểu nhầm", ở đây, thì không phải bạn cố ý nhầm, mà bạn xuyên tạc. Anh em nói rằng, "nhiệt hạch là sai" chứ không phải "phân hạch là quá gọn", từ phân hạch và nhiệt hạch thì bạn lục lại post của mình, nếu nó bị xoá đi thì bạn hỏi lại anh em, mình khá mệt với những lươn khươn của bạn. Vả lại, "phân hạch" và "nhiệt hạch" chỉ là cái mũ rất nhỏ của con lợn làm trò khỉ trò tườu đó thôi.

Về bạn. Nguyễn đình đăng viết có nhiều điểm sai, mình chỉ nhìn sơ sơ mấy cục phu'n trên mặt nồi cám thôi, không bới nồi cám ấy ra tởm chết:
    Phản ứng nhiệt hạch xảy ra như thế nào? là sai. Đoạn này được anh em copy vào topic ở post này, sau đó mình tế ở post này, ngoài ra còn có thể có ở post này trên topic khác được anh em mô tả trong topic ở post này.

Ở đây, con lợn "TS Nguyễn Đình Đăng (Tokyo-Nhật Bản)", mình đã bảo là nó theo dõi topic này bởi những từ đánh dấu mà nó dùng ngay trên bài của nó, cái trình lợn thì chỉ đến thế là hết, sau đó, tuần việt nam chấm nét đã sửa nhiệt hạch thành phân hạch, sau khi đục bỏ anh hà Minh Thành, chính vì điều này mà trước đây mình đã chụp ảnh blog của con lợn này, con xem lại bản cũ thì có cả núi "nhiệt hạch" bằng cái search này: "Phản ứng nhiệt hạch xảy ra như thế nào?". Dưới đây là một số capture.

Đầu tiên các hạt nhân uranium trong các thanh nhiên liệu phân hạch tự phát (spontaneous fission) phóng ra các hạt neutrons chậm (còn gọi là neutron nhiệt). Câu này xuất hiện trên blog của nó, có thể do đã sửa từ "nhiệt hạch" thành "phân hạch", nhưng lợn vẫn là con lợn. http://ttvnol.com/showthread/p-18697552#post18697552. Cái này bạn Lan tự hào là người có đầu óc thì mình không cần nhai lại lần nữa đúng không ?

Nếu bạn cố ý không hiểu, thì mình giải thích vấn đề nguồn neutron trong bom và lò thế này. "nguồn neutron" là thứ được dùng để khởi động phản ứng dây chuyền, ví dụ trong lò, luôn có neutron tự do kể cả không có nguồn, nếu đã đủ điều kiện tới hạn, thì số neutron ban đầu ấy sẽ khởi động phản ứng dây chuyền, nhưng nếu nó quá nhỏ, phản ứng khởi động chậm gây ra sự lạc lõng trong việc tự động hoá, tự động hoá ở đây không phải là tự động hoá điện tử mà dân liệt não thường nhắc, mà là tự động vận hành những cơ chế vật lý nguyên tử theo chính những phương trình của chúng, sự lạc lõng này có thể gây ra nguy hiểm khi lệch pha điều khiển đưa phản ứng vào chế độ rung=một lý thuyết tự động hoá, ví dụ, khi phản ứng dây chuyền đã quá tới hạn nhưng nó khởi động chậm, người ta tiếp tục tăng điều kiện tới hạn bằng tháo bớt các cơ chế hãm, sẽ có thể gây nổ lò khi phản ứng tăng quá nhanh sau đó, giống như cái xe đang lên dốc mà bạn quá ga, đến đỉnh dốc thu ga lại không kịp xe lao xuống dốc quá tốc độ bị bắn nộp phạt. Với lò phản ứng hạt nhân phát điện, nguồn neutron được dùng là nguồn nhanh hay nguồn chậm khá thoải mái theo thiết kế lò, nhưng đa phần là các nguồn phát ra neutron chậm. Cái này cũng không liên quan gì đến việc phản ứng phân rã dây chuyền sinh ra neutron nhanh hay là chậm như bạn lảm nhảm theo con lợn "TS Nguyễn Đình Đăng (Tokyo-Nhật Bản)". Ý bạn nói là nguồn neutron phát ra neutron nhanh còn sau đó phản ứng phân rã dây chuyền phát ra neutron chậm ? các bạn đã hỏi lại bạn mấy lần là cái chất làm chậm neutron slowdown còn gọi là chất điều hoà neutron moderator ấy nó dùng làm gì hả bạn, mình hỏi thêm bạn lan lắm chuyện là các lò neutron nhanh nó chạy thế nào hả bạn, hay là vì phản ứng phân rã hạt nhân dây chuyền sinh ra neutron chậm nên các BN có một chất bí mật làm nhanh neutron ? Người Mỹ Pháp Nhật đều đã chạy các lò natri mặc dù thất bại cháy tưng bừng, nhưng dẫu sao cũng đã chạy, không riêng gì Gấu Ngố keo kiệt, bạn hỏi họ xem "chất bí mật làm nhanh neutron" là cái gì thế.

Những cái trên chỉ là ví dụ thôi, còn bài viết của con lợn này là cả một đống cám lổn nhổ, mình chỉ ví dụ vài cái. Về việc phân hạch và nhiệt hạch, bản thân bạn Lan còn nhầm nhiều, mình giải thích cho bạn ở trong cái post các mõ xoá đi, mình không post lại. Việc các mõ đặt lọc các từ báo cáo cho nhà Gúc, mình giải quyết bằng list này, đơn giản thế thôi.

Bạn Lan ba ba hiểu chứ, không phải các bạn trong topic cố ý sửa để bôi xấu một con lợn, các bạn đó không thể sửa một rổ kết quả nhà gúc thế này. "Nhiệt hạch" và "phân hạch" chỉ là điểm nhỏ thôi, như con khỉ dễ dàng biết đội mũ. Bạn Lan biết câu "trò khỉ trò tườu" là gì chưa, nếu chưa biết, bạn có thể giả gái ăn mặc *** chút, đến gần chuồng khỉ đực là biết ngay, người xưa dùng câu "con khỉ đội mũ" là để tránh cái câu "trò khỉ trò tườu", câu đó quá hiện thực khi miêu tả con khỉ bắt chước việc ghẹo gái, nếu như con khỉ biết bắt chước mọi việc chứ không riêng điểm nhỏ là đội mũ, thì nó cũng chẳng phải ở trong chuồng khỉ, đầy những người lông lá mà không phải khỉ bạn Lan à.

Nếu bạn đọc ngay lúc này, thì còn cái cache này trong gúc. Đáng tiếc cho các mõ bẩn, Nguyễn Đình Đăng, và bạn Lan, là nhà Gúc là nhà mình =)). Bạn thấy, kể cả các từ khoá mà các mõ lọc trong báo cáo đến Gúc, mình cũng làm nổi lềnh phềnh lên, ví như "TS Nguyễn Đình Đăng Tokyo Nhật Bản" site:http://ttvnol.com. Thật ra, mình không lường được là các mõ chơi bẩn thế thôi, chứ mình biến cái tô píc này thành cờ lai ơn quảng cáo của mình chỉ dùng ích xeo vài giây là xong thôi. Nếu muốn kiểm tra, bạn cứ search mọi thứ ở cái site này là ra, mình update ngày một chứ không giây một như wiki lắm tiền ăn xin, nên có thể nó không ra ngay, nhưng đã ra thì chẳng thiếu cái gì.

Chú thích thêm là, từ cái hồi mấy con lợn đem đại liên 12,7mm lên mặt trận wiki, các photo của mình vào những đợt này rất hay được gặp cảnh out band, và những con lợn ăn đủ trong những tình huống đó, nhưng luôn xuất hiện những con lợn mới, nhắc các lợn như thế.

http://webcache.googleusercontent.c...=vn&client=firefox-a&source=www.google.com.vn
    Đây là bộ nhớ cache http://tuanvietnam.vietnamnet.vn/2011-03-18-fukushima-1-khong-phai-la-chernobyl-thu-2 của Google. Đây là ảnh chụp nhanh của các trang được hiển thị vào 19 Tháng Ba 2011 10:47:48 GMT. Trang hiện tại có thể đã thay đổi trong thời gian chờ đợi. Tìm hiểu thêmPhiên bản chỉ văn bản Các thuật ngữ tìm kiếm này được tô sáng: nguyễn đình đăng phản ứng nhiệt hạch xảy ra như thế nào

Mình post những điều này cho bạn vì hai lý do, một là tôn trọng bạn, hai là chỉ rõ người ta chó má đê tiện như thế nào. Bạn hiểu chứ ?

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG]

3. huyphuc1981_nb_aaaj

huyphuc1981_nb_aaaj Thành viên mới Đang bị khóa

Có lẽ bạn Lan ba ba dừng nói chuyện về ba vấn đề câu chữ. Cái đoạn giải thích vận tốc của neutron không như tài liệu của cái trường ĐH Cần Thơ ấy đã bị các mõ xoá đi, thật ra, đồ thị Maxwell–Boltzmann đã được mình post từ trang 35, đây là đồ thị được tính ra từ toán học, vào thực tế nó cần được chính xác hoá bằng hàng loạt các con số thí nghiệm về diện tích bia neutron cross section của mỗi loại hạt nhân với mỗi vận tốc neutron, với mỗi điều kiện đó, diện tích bia có nhiều kiểu phản ứng theo các xác suất khác nhau, nên bài toán rất phức tạp. Đạt được kết quả của bài toán này mới mô tả được phản ứng phân rã hạt nhân dây chuyền.

Thật ra, Bồi lưỡi bồi mõm TS Nguyễn Đình Đăng (Tokyo-Nhật Bản) là một con bệnh vĩ cuồng, tất cả những thằng thích trần truồng cầm gậy chọc bắt chước Đông Ki Sốt đều như Đông Ky Sốt thế cả. Có lẽ, vì bọn chủ quá ngán ngẩm các tác phẩm của nó, nên xuất hiện một thằng mới là Tiến Sỹ Hà Ngọc Tuấn viết ra một bài viết với kịch bản y hệt. Không đến nỗi tâm thần phân liệt như Đình Đăng, con bồi lưỡi bồi mõm mới này chịu khó tra sách giáo khoa và nắn nót câu chữ, nhưng như cái đoạn trả lời bạn Béo mình lưu lại này (đã bị mõ bẩn xoá đi), làm bồi cho vụ này chỉ có thể sử dụng những kẻ đê hèn nhất với những lý sự ngu xuẩn nhất. Mình trích lại chút trước khi bắt đầu.

Trích: http://ttvnol.com/quansu/p-18721145#post18721145 gabeo2010 viết lúc 15:44 - 24/03/2011 [​IMG]
    Các pác cứ cãi lằng nhằng làm gì.
    Vấn đề mô tả các trạng thá hoạt đọng bình thường và sự cố các khoa học gia thật sự đã nghiên cứu từ khuya.
    Chẳng qua vụ này quá lơn và lộ rõ những sai lầm về nguyên lý đâm ra các bác bằng cao hơi ú ớ về nguyên lý, âu cũng là cái hèn của trí thức khi có hơi đồng[​IMG]

[​IMG][​IMG][​IMG] Đấy gọi là bồi lưỡi bồi mõm. Bọn thực dân nó thế, khi nó quá tởm cám lợn, thì nó giao cho vài tên bồi lưỡi bồi mõm tay sai đem cám đi nhồi sọ đỡ mang tiếng bẩn. Con bồi lưỡi bồi mõm TS Nguyễn Đình Đăng (Tokyo-Nhật Bản) này là hạng rẻ tiền, không đáng sợ bằng bọn lừa đảo viện sỹ nghị sỹ nhảy chồm chồm trong đình miếu nhà Vịt la liếm cho vụ lừa đảo Phần Lan 2007 đâu. La liếm cho các loại lò không hề được EU cấp phép quả là khó.

Bây giờ, mình hỏi bạn Béo nha, vợ đói con ốm, bạn phải bồi............... thì bạn làm thế nào khi:
    ===Các lò chưa từng được EU cấp phép. Bạn bảo là EU ngu như lợn ?.
    ===Xây lò không chịu được động đất 8 độ ở nước Nhật Bản đã từng có động đất 8,5 trong 120 năm qua, lại ở điểm gần tâm động đất nhất (mép mảng lục địa châu Á, nơi các mảng lục địa va nhau, điểm gần nhất chính là miền Đông Nhật Bản và bờ biển Đông là điểm xung yếu nhất). Bạn bảo là người Nhật biết tự sát một cách hoành tráng ?
    ===8 trong tổng số 10 tổ máy của Fukushima hỏng hầm ngưng, tất cả đều dẫn đến trình trạng khẩn cấp, 4 tổ máy hỏng cả bơm khẩn cấp đi đứt. Bạn bảo tỷ lệ đó không phải hàng loạt, là đơn chiếc, là lẻ loi ?
    ===hỏng cứu hộ vì chưa từng nghĩ đến cứu hộ, nổ lò là do cứu hộ sai, cụ thể hơn, nếu ngay từ đầu đục trần nhà như làm với lò 2 sau này, dùng bơm cứu hoả, thì đã không nổ lò. Bạn bảo là rối beng beng không phải lúc nào cũng khôn ?
    ===công suất các lò nổ và số SNF văng đi lớn gấp 2,5 lần Chernobyl. Bạn bảo là Chernobyl to hơn 2500MW ? Hay tổng khối lượng nhiên liệu Chernobyl lớn hơn 3800 tấn ?.

Một là bạn từ chối, hừ, vợ con tao đói cũng được. Hai là [​IMG]. Con lợn TS Nguyễn Đình Đăng (Tokyo-Nhật Bản) đã đánh đổi tương lai của nó, thế thôi. Nó đừng có bùng chạc, đổi rồi lật kèo, nó mà thu tiền công bồi mà không trao............. cái mặt là không được. Bán mặt rồi nhưng không giao hàng, lại là chuyện khác.

Con này sai lủng củng nhiều đoạn. Điều này thể hiện cái não của nó đang tan vỡ, vẫn nhớ kiến thức cũ, nhưng lộn xộn không còn thống nhất như đống mảnh gốm vỡ, người ta là bệnh rồ chữ. Có lẽ, không thể làm liệt hoàn toàn được cái não này, nên thực dân vứt bỏ cho một mục tiêu rẻ tiền thế này. Sự thật là những cái não liệt dở vô dụng hơn nhiều những con chó điên, được sản xuất từ não liệt hoàn toàn.

Béo nói đúng, những vấn đề cốt lõi nguyên lý đã nhắc nhiều rồi, nhắc lại ở đây chút.
    ===Lò nước sôi là loại lò ăn cắp vòng 1 cách ly. Châu Âu đã bỏ từ 30 năm và hiện chỉ còn duy nhất Nhật Bản lấy làm xương sống phát triển.
    ===Tất cả các lò có thể có nhiều bơm vòng 1, nhưng duy nhất chỉ 1 hầm ngưng và như thế nghĩa là chỉ 1 vòng 1 có kích thước rất lớn, mỏng, yếu.
    ===Tầu khựa còn mua VVER kèm phương án cứu hộ, Nhật Bản không
    ===Đến cái bể ngâm SNF còn phát nổ thì cái gì biện minh cho lõi lò
    ===các thanh SNF nổ tan tành, tổng đến hàng ngàn tấn, văng khắp nơi, giải quyết sao đây ?

Về ngành điện hạt nhân Nhật Bản. Hiện chỉ duy nhất có Việt Nam là hỏi mua loại nước sôi ABWR . Ghê tởm, điều này giải thích cho chiến dịch la liếm bẩn thỉu khắp nơi trong tiếng Việt.
    ===============

Sự cố tại Fukushima I qua cái nhìn chuyên gia, chuyên gia đây là Tiến Sỹ Hà Ngọc Tuấn từ Fukuoka, Nhật Bản.

Thằng này cũng như thằng cũ, chung một kịch bản, đoạn tràng giang đại hải về nguyên lý của lò nước nhẹ mình không chạm đến nhiều, nó lôi sách ra, nhưng chỉ cái tôi, đó không phải là sách nghiêm chỉnh, mà là những bài nhồi sọ của chính tai nạn TMI-II mà ngu dân đúc rút sau hàng chục năm. Mình nhắc lại là.

Người Nhật đang đứng trước 2 con đường.
    Một là, kêu cứu cả thế giới bất chấp bị chó điên sủa suốt 25 năm sau Chernobyl. Thế nhưng, sau đó, khi Liên Xô đổ, hệ lò Mỹ Pháp có cơ hội vàng ở châu Âu bị dân châu Âu biể?u tình đình hoàn toàn phát triển điện hạt nhân, nhiều nước ra luật đóng cửa lò đang chạy, trong đó Đan Mạch thực hiện đóng cửa cái lò còn mới cứng. Đến khi châu Âu trở lại với điện hạt nhân thì các lò đầu tiên hoàn thành là các VVER của Czech, Bungary, Hungary, Slovaky...., ví dụ lò đầu tiên đánh dấu thời kỳ đó của EU là Temelin , tới hạn lần đầu 12-2000 (lò 1 ) và 12-2002 (lò 2) , vận hành 6-2002 (lò 1) và 4-2003(lò 2), 2 lò VVER-1000.
    Hai là, chẳng phải đền ai. Thế nhưng ngành xây lò hạt nhân Mỹ chết tức tưởi chỉ sau 1 thập niên chớm bùng phát vì TMI-II.
    Cái lý thứ 3, không phải là điều người Nhật Bản lựa chọn hay chủ lò Nhật Bản cần theo, mà là sự mô tả giống nhau giữa TMI-II và Fukushima I về mặt chiến lược. Cả hai đều nổ khi tương lai nguồn cung nhiên liệu không đủ cho sự bùng phát, trước đây là không gian nước Mỹ, người Mỹ còn hy vọng đánh chiếm được uran của mọi nào đó, nay là không gian thế giới.

Tại sao TMI-I giết tươi công nghiệp xây lò điện của Mỹ khi mới chớm bùng phát ? Chẳng lẽ, chủ của hàng trăm cái lò lại vì lợi ích của chỉ 1 cái lò mà tự sát tập thể ? Điều này đã nói đến trong topic này, mới chỉ có ngần ấy lò là nước Mỹ cạn uran trước 199x. Chúng ta biết rằng, sau khi các nhà khoa học chân chính đá đít tính chó má, thì điện hạt nhân Mỹ Pháp Nhật buộc phải dùng lò tầu ngầm ăn vã 1500 năm trong 30 năm. Tuy chưa vận hành rộng các lò tái sinh có CBR > 1 để ăn đủ 1500 năm, nhưng Nga và Canada đã dùng lò làm lạnh điều hoà riêng biệt để có tỷ số tái sinh cao hơn, chỉ tiến một chút về phía 1 là tỷ lệ ăn nhiên liệu giảm đi nhiều lần, vì thế, cường quốc hạt nhân như Liên Xô mà trước đây đào mỗi năm có 3-4 trăm tấn uran, nay cố lắm để xuất khẩu giá cao thì 3-4 ngàn tấn, so với nhiều chục ngàn tấn phương Tây trước 1991.

Ngày nay, Tầu Ấn bùng phát hạt nhân thì lại có Fukushima I 2011 =)) Thế là Ninh Thuận II mua lò về để lò chết đói =)). Đến lò Pháp vẽ ra còn phải thuê các nhà máy VVER làm lò, Nga cấp nhiên liệu, thế mà ba'n nước buôn dân cả gan nhập khẩu Nhạt Bản ở thời chết đói đã đến rất gần. Mình đã bảo, con Vịt sẽ phải chống cự lại các cường quốc Âu Tầu Mỹ Nhật tranh nhau uran mà.

Cũng như trước thôi, để sống còn, cần đi con đường lò neutron chậm nhưng tốt (và tiết kiệm), rồi tiến lên con đường lò tái sinh, rồi tiến tiếp con đường lò tái sinh chì tự đông khi trúng bom. Khi chưa bộc lộ tính chó má, thì người ta còn tin, khi đã bị thể loại bác học lởm gần nhất đá đít, thì thôi còn tiến làm gì nữa. Trong tai nạn Fukushima I 2011 này, chúng ta đã liên tiếp chứng kiến cái điều mình nói từ lâu trong topic này, đó là bác học đá đít tính chó má.
    =====================================
    đang gõ dở

Quay lại Sự cố tại Fukushima I qua cái nhìn chuyên gia. Chuyên gia là Tiến Sỹ Hà Ngọc Tuấn từ Fukuoka, Nhật Bản, chuyên gia ngành "TMI-II học", tức các chiêu thức lừa đảo dùng để giấu diếm 5 năm trời cái lõi lò chảy, để ngăn dân chúng sơ tán tự phát, và tất nhiên để giết tươi ngành xây lò hạt nhân mới chớm lớn dậy của nước Mỹ.
    LarvaNH thích bài này.
  4. lan0303

lan0303 Thành viên mới

@ Bác huyphuc1981_nb_xxxx:

1- Về việc "gây rối và nhầm lẫn": Mình không có gây rối làm cho Phúc phải nhầm lẫn, đã vào link Phúc dẫn đọc rồi - OK! Lan tôi chân thành tiếp nhận lời cám ơn và xin lỗi của Phúc, đúng là Phúc đã có nhầm lẫn một chút
    Phúc viết:
    "To bạn Lan. Lúc mình nhớ lại cái post bị xóa hay là cái gì đó lúc đó, mình đã nhầm phép tính này, cảm ơn bạn đã chỉ ra. Nhưng điều này hoàn toàn không liên quan gì đến việc 235U phân rã tạo ra neutron nhanh hay neutron chậm cả, cũng như mỗi neutron phân rã 235U mang theo bao nhiêu MeV. Bên dưới mình đã trích daahnx cùng tài liệu con số đúng, như vậy, cộng chung cả đoạn trích của mình không sai. Ở đây, có hai cái làm mình nhầm. Một là mình hông quen từ nuclôn được dùng trong đó (nucleon). Hai là đoạn post đó (và cả đoạn post này) làm lại đoạn post bị các mõ xóa đi, mình nhớ lại lên hơi lủng củng (nhầm cả người post là bạn). Xin lỗi bạn. Mình muốn thể hiện để những người đọc nhìn thấy độ điên rồ ngu xuẩn của đám la liếm này nó đến mức nào."

2.- Về việc "Lan0303 nói Tiến sỹ Nguyễn Đình Đăng viết blog về “Phản ứng phân hạch xảy ra như thế nào?” là gọn quá - Có thể làm cho người ta hiểu nhầm" Xin lỗi! Mình không xuyên tạc ai đâu, mình chọn cách nói "phân hạch là quá gọn" là vì hiện nay Tiến sỹ Nguyễn Đình Đăng cũng đã thấy nhầm lẫn có xin lỗi và sửa rồi mà. (HiHi! Trước đây mình có "vạch áo xem lưng" một cô thạc sỹ trẻ, làm cô ấy cứ khóc suốt buổi hội thảo, nên bây giờ sợ quá ... "không dám đâu vì còn phải trả bài".)

3.- Những vấn đề khác: Để post tài liệu lên rồi tính tiếp.
    THÂN ÁI VÀ QUYẾT THẮNG! [r2)][r2)][r2)]
    "Biết ngày càng nhiều về một vấn đề hay biết ngày càng nhiều vấn đề - có thể dẫn đến việc không biết gì hết". HiHi! giống đang câu bài quá! [:P]
  5. werty98

werty98 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ố, bác Lan vật nhau với Phucov à, phim này hay nhe.
  6. lan0303

lan0303 Thành viên mới

1.- Về phát biểu: "... có khi tui viết đến phần cuối mà quên không xem lại phần đầu mình đã viết gì ..." hay đại khái câu nói có nội dung như vậy: link ở dưới đây

Phúc nói: "to bebedoll. mình vừa làm vừa gõ, nên loạn xà ngầu. Có khi bỏ đây cả nửa ngày vào gõ tiếp, nên đoạn dưới quên phéng đoạn trên. Mình nhớ thì sửa, nhiều khi như bạn nói, đúng là không nên sửa, cho nó hài. Mà không thấy liệt não ý ới nữa nhỉ. Bạn Cửu An ơi, nhớ bạn quá, bạn bảo mấy con ấy ra đây làm chén nước nèo".(Gửi lúc 14:04, 24/12/09)

2.- Phát biểu "8,4 MeV trên một nuclôn đối với các sản vật phân hạch." Là của L. LLIBOUTRY trong "VẬT LÝ CƠ SỞ" không liên quan đến Đại Học Cần Thơ.
    Xem http://ttvnol.com/quansu/1204144/page-145#post18721818

3.- Phúc đoán là Đại Học Cần Thơ thì không đúng đâu, đó là bài giảng của Tiến sỹ Huỳnh Quang Linh - ĐHBK TP.HCM đó Bác!
    Xem http://www4.hcmut.edu.vn/~huynhqlinh/project/index1.htm

@ Bác werty98: HiHi! Chỉ là trao đổi nhẹ nhàng thôi mà! [r32)]

TRÂN TRỌNG![r2)][r2)][r2)]
  7. napster90

napster90 Thành viên rất tích cực

8. SAM2_AK47

SAM2_AK47 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Vẫn rò rỉ phóng xạ, nhiều nước cấm nhập hàng Nhật
    >> Ứng phó nguy cơ động đất, sóng thần
    TP - Ngày 25-3, công việc khắc phục hậu quả ở nhà máy điện hạt nhân Fukushima số 1 của Nhật Bản phải tạm dừng vì lõi của một lò phản ứng có thể đã bị thủng. Trong khi đó, thêm một số nước quyết định cấm nhập khẩu thực phẩm Nhật Bản.

Kiểm tra nhiễm xạ ở người tại trung tâm sơ tán ở tỉnh Fukushima. Ảnh: AP. Dù chưa thấy vết nứt vỡ nào nhưng lõi của lò phản ứng bị nghi thủng vì có hai công nhân nhúng chân vào nước bị nhiễm xạ cao gấp 10.000 lần bình thường và bị bỏng da, Cơ quan An toàn Công nghiệp và Hạt nhân Nhật Bản cho biết. “Có thể đã xảy ra hư hỏng nào đó trong lò phản ứng”, Hidehiko Nishiyama, phát ngôn viên của cơ quan này, nói.
    Chính quyền Nhật Bản hôm 25-3 nói rằng, những người sống trong bán kính 20-30km quanh nhà máy hạt nhân Fukushima có thể tự nguyện di tản để cuộc sống thuận tiện hơn, vì họ đang thiếu nhu yếu phẩm.
    Mấy ngày qua, chất phóng xạ được tìm thấy trong sữa tươi, nước biển, 11 loại rau và nước máy ở một số tỉnh, thành phố của Nhật Bản. Nước máy ở thủ đô Tokyo và 2 tỉnh lân cận bị nhiễm phóng xạ ở mức không an toàn cho trẻ dưới 1 tuổi.
    Khoảng 660.000 gia đình Nhật Bản hiện không có nước và hơn 209.000 hộ không có điện. Thiệt hại vật chất do động đất, sóng thần có thể lên tới 310 tỷ USD.
    Lực lượng cảnh sát quốc gia Nhật Bản thông báo, tính đến tối qua, 10.066 người chết và 17.452 người mất tích trong đợt thiên tai; con số thương vong cuối cùng có thể vượt qua 18.000.
    Ngày 25-3, Bộ trưởng Y tế Indonesia, Endang Rahayu Sedyaningsih, nói rằng, chính phủ nước này vừa yêu cầu Nhật Bản chứng nhận an toàn cho thực phẩm tươi và đóng hộp, đóng gói sau ngày 11-3 xuất khẩu sang Indonesia.
    Yêu cầu này đã được gửi tới Đại sứ quán Nhật Bản, áp dụng cho thực phẩm nướng, mỳ, bánh kẹo, gia vị, đồ ăn nhẹ, nước sốt cà chua...
    Bà Endang nói rằng, thực phẩm chế biến trước ngày 11-3 (thời điểm xảy ra trận động đất mạnh 9 độ Richter và sóng thần ở Nhật Bản) là an toàn.
    Trước đây, Bộ Y tế Indonesia yêu cầu kiểm tra chất phóng xạ xe-zi trong thực phẩm nhập từ Đông Âu sau sự cố hạt nhân tại nhà máy điện nguyên tử Chernobyl ở Ukraina. Bà Endang nói rằng, Indonesia sẽ không đưa ra chính sách mới, nhưng sẽ sửa quy định hiện tại để bao gồm yêu cầu kiểm tra i-ốt phóng xạ trong thực phẩm.
    Hôm qua, Hàn Quốc tuyên bố tạm dừng nhập khẩu một số thực phẩm từ khu vực nhiễm xạ của Nhật Bản. Lệnh cấm được áp dụng với các loại rau có lá như rau chân vịt, bắp cải… sau khi Nhật Bản cảnh báo người dân không ăn rau trồng gần nhà máy điện hạt nhân Fukushima. Lệnh cấm này được áp dụng ngay lập tức và sẽ không bị dỡ bỏ cho đến khi nỗi lo lắng nhiễm xạ qua đi, Văn phòng Thủ tướng Hàn Quốc thông báo.
    Hôm qua, Cơ quan Y tế và An toàn Thực phẩm của Áo thông báo vừa phát hiện các hạt phóng xạ ở thủ đô Vienna. Các hạt phóng xạ đến từ nhà máy điện hạt nhân Fukushima của Nhật Bản nhưng có hàm lượng rất thấp, không ảnh hưởng sức khỏe con người.
    Cơ quan Thú y và Nông sản Singapore (AVA) vừa tìm thấy chất phóng xạ trong 4 mẫu rau nhập từ Nhật Bản, khiến chính quyền nước này phải tạm dừng nhập khẩu hoa quả và rau từ tỉnh Chiba và Ehime.
    Sau khi kiểm tra 161 mẫu sản phẩm tươi sống như hải sản, hoa quả, rau, thịt, AVA phát hiện 4 mẫu bị nhiễm xạ, gồm cần tây, rau cải, cây mù-tạc và tía tô. Singapore đang kiểm soát chặt chẽ rau quả nhập từ các tỉnh bị ảnh hưởng bởi phóng xạ, gồm Fukushima, Ibaraki, Tochigi và Gunma.
    Cơ quan giám sát chất lượng và kiểm dịch của Trung Quốc hôm 25-3 cho biết, họ vừa phát hiện lượng phóng xạ cao bất thường ở hai hành khách Nhật Bản tới tỉnh Giang Tô bằng máy bay và hai tàu chở hàng cập cảng Hạ Môn ở tỉnh Phúc Kiến.
    Một tàu chở hàng của Cty Vận tải Mitsui O.S.K. Lines đang bị giữ ở cảng. Tàu này rời Mỹ tới Nhật Bản hôm 17-3 và rời Tokyo tới cảng Hạ Môn ngày 21-3. Trước đó, Trung Quốc, Mỹ, Canada, Nga, Úc... tạm dừng nhập khẩu một số loại thực phẩm từ Nhật Bản.
    Thái An (tổng hợp)
  9. 5genfighter

5genfighter Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

Khoan hẵng bàn chuyện đúng sai của vấn đề đang tranh cãi. Thằng Phúc đang tự vả vào miệng của mày đấy, tao nhớ chính miệng mày ca ngợi và đặt lên bàn thờ lứa du học Đông Âu, đặc biệt là du học Nga, vậy mà giờ đây mày quay ngoắt 180 độ chửi bới thậm tệ, tới mức hạ nhục một trong những thành phần ưu tú, nếu không muốn nói là vào loại nhất của lứa đi du học Nga đó. Xem profile của ông Nguyễn Đình Đăng ở đây: http://ribf.riken.go.jp/~dang/page3.html để rõ thêm.

Ông Nguyễn Đình Đăng tốt nghiệp tiến sĩ khoa học tai khoa vật lý, đại học quốc gia Moscow năm 1990. Hàng loạt bài báo và công trình khoa học được đăng sau đó trong lĩnh vực vật lý nguyên tử.
    http://ribf.riken.go.jp/~dang/publication.html

Chí ít ông ta có thực tài hơn rất nhiều và xứng đáng làm thầy của nhiều "con lợn du học "khác, không biết trong số các con lợn đó có thằng Phúc không?

Vậy điều đó có xứng đáng là một bằng chứng rõ ràng và sinh động nhất thể hiện tính cơ hội và "rất chó" tới mức quay quắt của mày không, Phúc? Và như vậy, chúng ta càng hiểu rõ thêm tư cách có thể so sánh với "loài chó" của kẻ đang núp sau bàn phím và màn hình để xỉa xói và chửi bới ông Đăng.
  10. huyphuc1981_nb_aaal

huyphuc1981_nb_aaal Thành viên mới Đang bị khóa

bạn đã bị treo do thái độ tranh luận không phù hợp và xoá post này[:P]
    Có lẽ, mình post lại, tạm dừng gõ tiếp và chúng ta nói chuyện về văn hoá chim kền kền chút mõ ạ. Mõ biết tại sao lại gọi nó là chim kền kền không ? nó kêu ken ken ken ken trầm trầm khi sà xuống măm cái món nó ưa thích, và điều đó làm tiếng kêu của nó được dùng để chỉ thị cái món mà nó thích, chim kền kền vì thế vinh quang bằng Tê-nác-đi-ê.

Việc nghiên cứu các mô hình lan truyền bức xạ được tiến hành bởi Uỷ Ban Nguy Cơ Bức Xạ Châu Âu (European Committee on Radiation Risk) dự đoán rằng, 120 000 người trên toàn thế giới hiện nay có nguy cơ bị ung thư do kết quả của các bức xạ vẫn rò rỉ từ Fukushima Daiichi.

Người thiết kế Fukushima, Mitsuhiko Tanaka tiết lộ ông biết lò phản ứng số 4 có tật 40 năm qua, là quả bom hẹn giờ vì hàn kém.

35 năm trước, một kỹ sư đã từ chức để cảnh báo Fukushima không hề an toàn.

More than 35 years ago a GE engineer resigned over concern about the safety of the nuclear reactor used in the Fukushima plant in Japan. Deborah Lutterbeck reports.

Trong văn bản ngoại giao này, IAEA đã đưa ra lời cảnh báo Nhật Bản về nguy cơ mất an toàn hạt nhân khi có động đất mạnh xảy ra và yêu cầu nước này sớm có biện pháp bảo đảm an toàn cho các nhà máy điện hạt nhân của mình và Nhật Bản cũng đã hứa sẽ nâng cao mức an toàn cho các nhà máy điện hạt nhân này.

chính phủ Nhật Bản lên tiếng chống lại quyết định của tòa án quốc tế về việc đóng cửa một nhà máy điện hạt nhân ở phía Tây nước này do nguy cơ mất an toàn hạt nhân khi có động đất mạnh xảy ra.

Nga đoán trước được động đất mạnh có thể đến 10 độ năm 2011 ở Nhật Bản, và các cơ quan chính quyền, ngoại giao Nga đã có công hàm chính thức cho phía Nhật Bản, cũng như đăng báo khoa học chính thức Quốc Tế từ các năm 1997, 2006.
    "The forecast of large destructive earthquake in Japan has been published in magazine"
    ВЛАДИВОСТОК, 16 мар - РИА Новости, Мария Окулова.

nó như thế các mõ ạ, trong khi các mõ ngồi nhìn các hít cao mọc ra mà căm thù uất hận :)), thì phóng xạ lan khắp thế giới như HP đã nói và người ta đã nói trước đây 5 năm, 15 năm, 35 năm, 40 năm và các bác học trước khi đá đít ngành hạt nhân chó dại đã nói từ 1944. Những cái HP nói chẳng có gì là xa lạ khó tìm, chỉ có điều, ở Việt Nam chó sủa át đi mà thôi.

đó là bác học đá đít tính chó má, chó má đá đít bác học. Điều đó mõ Alpha xem đi, nó diễn ra từ 1944, đên 40 năm trước, 35 năm trước, 15 năm trước, 5 năm trước và chỉ vài ngày trước, khi người Nhật thất bại trong việc cứu các lò. Mõ ngồi nhìn các hít cao mọc ra mà căm thù uất hận [:D]>:)" border=0 alt="" src="/images/smilies/19.gif" smilieid="27"> trong những lúc đó, bệnh hoạn lắm sao ?

====
    Có lẽ bạn Lan ba ba dừng nói chuyện về ba vấn đề câu chữ. Cái đoạn giải thích vận tốc của neutron không như tài liệu của cái trường ĐH Cần Thơ ấy đã bị các mõ xoá đi, thật ra, đồ thị Maxwell–Boltzmann đã được mình post từ trang 35, đây là đồ thị được tính ra từ toán học, vào thực tế nó cần được chính xác hoá bằng hàng loạt các con số thí nghiệm về diện tích bia neutron cross section của mỗi loại hạt nhân với mỗi vận tốc neutron, với mỗi điều kiện đó, diện tích bia có nhiều kiểu phản ứng theo các xác suất khác nhau, nên bài toán rất phức tạp. Đạt được kết quả của bài toán này mới mô tả được phản ứng phân rã hạt nhân dây chuyền.

Thật ra, Bồi lưỡi bồi mõm TS Nguyễn Đình Đăng (Tokyo-Nhật Bản) là một con bệnh vĩ cuồng, tất cả những thằng thích trần truồng cầm gậy chọc bắt chước Đông Ki Sốt đều như Đông Ky Sốt thế cả. Có lẽ, vì bọn chủ quá ngán ngẩm các tác phẩm của nó, nên xuất hiện một thằng mới là Tiến Sỹ Hà Ngọc Tuấn viết ra một bài viết với kịch bản y hệt. Không đến nỗi tâm thần phân liệt như Đình Đăng, con bồi lưỡi bồi mõm mới này chịu khó tra sách giáo khoa và nắn nót câu chữ, nhưng như cái đoạn trả lời bạn Béo mình lưu lại này (đã bị mõ bẩn xoá đi), làm bồi cho vụ này chỉ có thể sử dụng những kẻ đê hèn nhất với những lý sự ngu xuẩn nhất. Mình trích lại chút trước khi bắt đầu.

Trích: http://ttvnol.com/quansu/p-18721145#post18721145
    gabeo2010 viết lúc 15:44 - 24/03/2011 [​IMG]
    Các pác cứ cãi lằng nhằng làm gì.
    Vấn đề mô tả các trạng thá hoạt đọng bình thường và sự cố các khoa học gia thật sự đã nghiên cứu từ khuya.
    Chẳng qua vụ này quá lơn và lộ rõ những sai lầm về nguyên lý đâm ra các bác bằng cao hơi ú ớ về nguyên lý, âu cũng là cái hèn của trí thức khi có hơi đồng[:P]

[​IMG][​IMG][​IMG] Đấy gọi là bồi lưỡi bồi mõm. Bọn thực dân nó thế, khi nó quá tởm cám lợn, thì nó giao cho vài tên bồi lưỡi bồi mõm tay sai đem cám đi nhồi sọ đỡ mang tiếng bẩn. Con bồi lưỡi bồi mõm TS Nguyễn Đình Đăng (Tokyo-Nhật Bản) này là hạng rẻ tiền, không đáng sợ bằng bọn lừa đảo viện sỹ nghị sỹ nhảy chồm chồm trong đình miếu nhà Vịt la liếm cho vụ lừa đảo Phần Lan 2007 đâu. La liếm cho các loại lò không hề được EU cấp phép quả là khó.

Bây giờ, mình hỏi bạn Béo nha, vợ đói con ốm, bạn phải bồi............... thì bạn làm thế nào khi:
    ===Các lò chưa từng được EU cấp phép. Bạn bảo là EU ngu như lợn ?.
    ===Xây lò không chịu được động đất 8 độ ở nước Nhật Bản đã từng có động đất 8,5 trong 120 năm qua, lại ở điểm gần tâm động đất nhất (mép mảng lục địa châu Á, nơi các mảng lục địa va nhau, điểm gần nhất chính là miền Đông Nhật Bản và bờ biển Đông là điểm xung yếu nhất). Bạn bảo là người Nhật biết tự sát một cách hoành tráng ?
    ===8 trong tổng số 10 tổ máy của Fukushima hỏng hầm ngưng, tất cả đều dẫn đến trình trạng khẩn cấp, 4 tổ máy hỏng cả bơm khẩn cấp đi đứt. Bạn bảo tỷ lệ đó không phải hàng loạt, là đơn chiếc, là lẻ loi ?
    ===hỏng cứu hộ vì chưa từng nghĩ đến cứu hộ, nổ lò là do cứu hộ sai, cụ thể hơn, nếu ngay từ đầu đục trần nhà như làm với lò 2 sau này, dùng bơm cứu hoả, thì đã không nổ lò. Bạn bảo là rối beng beng không phải lúc nào cũng khôn ?
    ===công suất các lò nổ và số SNF văng đi lớn gấp 2,5 lần Chernobyl. Bạn bảo là Chernobyl to hơn 2500MW ? Hay tổng khối lượng nhiên liệu Chernobyl lớn hơn 3800 tấn ?.

Một là bạn từ chối, hừ, vợ con tao đói cũng được. Hai là [​IMG]. Con lợn TS Nguyễn Đình Đăng (Tokyo-Nhật Bản) đã đánh đổi tương lai của nó, thế thôi. Nó đừng có bùng chạc, đổi rồi lật kèo, nó mà thu tiền công bồi mà không trao............. cái mặt là không được. Bán mặt rồi nhưng không giao hàng, lại là chuyện khác.

Con này sai lủng củng nhiều đoạn. Điều này thể hiện cái não của nó đang tan vỡ, vẫn nhớ kiến thức cũ, nhưng lộn xộn không còn thống nhất như đống mảnh gốm vỡ, người ta là bệnh rồ chữ. Có lẽ, không thể làm liệt hoàn toàn được cái não này, nên thực dân vứt bỏ cho một mục tiêu rẻ tiền thế này. Sự thật là những cái não liệt dở vô dụng hơn nhiều những con chó điên, được sản xuất từ não liệt hoàn toàn.

Béo nói đúng, những vấn đề cốt lõi nguyên lý đã nhắc nhiều rồi, nhắc lại ở đây chút.
    ===Lò nước sôi là loại lò ăn cắp vòng 1 cách ly. Châu Âu đã bỏ từ 30 năm và hiện chỉ còn duy nhất Nhật Bản lấy làm xương sống phát triển.
    ===Tất cả các lò có thể có nhiều bơm vòng 1, nhưng duy nhất chỉ 1 hầm ngưng và như thế nghĩa là chỉ 1 vòng 1 có kích thước rất lớn, mỏng, yếu.
    ===Tầu khựa còn mua VVER kèm phương án cứu hộ, Nhật Bản không
    ===Đến cái bể ngâm SNF còn phát nổ thì cái gì biện minh cho lõi lò
    ===các thanh SNF nổ tan tành, tổng đến hàng ngàn tấn, văng khắp nơi, giải quyết sao đây ?

Về ngành điện hạt nhân Nhật Bản. Hiện chỉ duy nhất có Việt Nam là hỏi mua loại nước sôi ABWR . Ghê tởm, điều này giải thích cho chiến dịch la liếm bẩn thỉu khắp nơi trong tiếng Việt.
    ===============

Sự cố tại Fukushima I qua cái nhìn chuyên gia, chuyên gia đây là Tiến Sỹ Hà Ngọc Tuấn từ Fukuoka, Nhật Bản.

Thằng này cũng như thằng cũ, chung một kịch bản, đoạn tràng giang đại hải về nguyên lý của lò nước nhẹ mình không chạm đến nhiều, nó lôi sách ra, nhưng chỉ cái tôi, đó không phải là sách nghiêm chỉnh, mà là những bài nhồi sọ của chính tai nạn TMI-II mà ngu dân đúc rút sau hàng chục năm. Mình nhắc lại là.

Người Nhật đang đứng trước 2 con đường.
    Một là, kêu cứu cả thế giới bất chấp bị chó điên sủa suốt 25 năm sau Chernobyl. Thế nhưng, sau đó, khi Liên Xô đổ, hệ lò Mỹ Pháp có cơ hội vàng ở châu Âu bị dân châu Âu biể?u tình đình hoàn toàn phát triển điện hạt nhân, nhiều nước ra luật đóng cửa lò đang chạy, trong đó Đan Mạch thực hiện đóng cửa cái lò còn mới cứng. Đến khi châu Âu trở lại với điện hạt nhân thì các lò đầu tiên hoàn thành là các VVER của Czech, Bungary, Hungary, Slovaky...., ví dụ lò đầu tiên đánh dấu thời kỳ đó của EU là Temelin , tới hạn lần đầu 12-2000 (lò 1 ) và 12-2002 (lò 2) , vận hành 6-2002 (lò 1) và 4-2003(lò 2), 2 lò VVER-1000.
    Hai là, chẳng phải đền ai. Thế nhưng ngành xây lò hạt nhân Mỹ chết tức tưởi chỉ sau 1 thập niên chớm bùng phát vì TMI-II.
    Cái lý thứ 3, không phải là điều người Nhật Bản lựa chọn hay chủ lò Nhật Bản cần theo, mà là sự mô tả giống nhau giữa TMI-II và Fukushima I về mặt chiến lược. Cả hai đều nổ khi tương lai nguồn cung nhiên liệu không đủ cho sự bùng phát, trước đây là không gian nước Mỹ, người Mỹ còn hy vọng đánh chiếm được uran của mọi nào đó, nay là không gian thế giới.

Tại sao TMI-I giết tươi công nghiệp xây lò điện của Mỹ khi mới chớm bùng phát ? Chẳng lẽ, chủ của hàng trăm cái lò lại vì lợi ích của chỉ 1 cái lò mà tự sát tập thể ? Điều này đã nói đến trong topic này, mới chỉ có ngần ấy lò là nước Mỹ cạn uran trước 199x. Chúng ta biết rằng, sau khi các nhà khoa học chân chính đá đít tính chó má, thì điện hạt nhân Mỹ Pháp Nhật buộc phải dùng lò tầu ngầm ăn vã 1500 năm trong 30 năm. Tuy chưa vận hành rộng các lò tái sinh có CBR > 1 để ăn đủ 1500 năm, nhưng Nga và Canada đã dùng lò làm lạnh điều hoà riêng biệt để có tỷ số tái sinh cao hơn, chỉ tiến một chút về phía 1 là tỷ lệ ăn nhiên liệu giảm đi nhiều lần, vì thế, cường quốc hạt nhân như Liên Xô mà trước đây đào mỗi năm có 3-4 trăm tấn uran, nay cố lắm để xuất khẩu giá cao thì 3-4 ngàn tấn, so với nhiều chục ngàn tấn phương Tây trước 1991.

Ngày nay, Tầu Ấn bùng phát hạt nhân thì lại có Fukushima I 2011 =)) Thế là Ninh Thuận II mua lò về để lò chết đói =)). Đến lò Pháp vẽ ra còn phải thuê các nhà máy VVER làm lò, Nga cấp nhiên liệu, thế mà ba'n nước buôn dân cả gan nhập khẩu Nhạt Bản ở thời chết đói đã đến rất gần. Mình đã bảo, con Vịt sẽ phải chống cự lại các cường quốc Âu Tầu Mỹ Nhật tranh nhau uran mà.

Cũng như trước thôi, để sống còn, cần đi con đường lò neutron chậm nhưng tốt (và tiết kiệm), rồi tiến lên con đường lò tái sinh, rồi tiến tiếp con đường lò tái sinh chì tự đông khi trúng bom. Khi chưa bộc lộ tính chó má, thì người ta còn tin, khi đã bị thể loại bác học lởm gần nhất đá đít, thì thôi còn tiến làm gì nữa. Trong tai nạn Fukushima I 2011 này, chúng ta đã liên tiếp chứng kiến cái điều mình nói từ lâu trong topic này, đó là bác học đá đít tính chó má, chó má ly dị bác học.

Mình vừa update cái link này, trong đó, phần mới up là phần mình đã nói trong topic, phần này là dẫn chứng cho điều mà mình nói từ đầu topic, vấn đề cực kỳ nguy hiểm khi không sở hữu kỹ nghệ hàn của Paton, nó gây ra các biến dạng hình học và hóa học, đi kèm ứng lực, làm EPR Phần Lan nứt khi thử nghiệm thùng lò 2006. Đa phần các bạn đều làm nghề khác và không biết nhiều về kỹ nghệ gia công kim loại, về Viện Paton lớn nhất thế giới, về tảng đá sân viện có tên ông Lân =)), về ứng lực và biến dạng..... và những khó khăn khủng khiếp khi hàn tấm dầy. Người Nhật sau này gia công các thùng lò từ một phôi đúc, điều rất tốn kém, gia công thực hiện ở nhà máy JSW (Japan Steel Works) lừng danh thiên địa, nhưng lò số 4 là hàn do có tật và EPR Pháp hàn không vì có tật, mà cả hai đều hàn đẻ ra tật. Người Nhật người Pháp còn như thế, thế mà Tầu nhái Xẻng nhái làm lò ầm ầm cho bồi lưỡi bồi mõm hầu la hạ liếm. Takana cũng đề cập đến các vấn đề mà HP đã nói đến nhiều, đó là hệ thống làm mát có trữ nhiệt quá nhỏ mà quá dễ hỏng làm mát để buộc phải dùng trữ nhiệt, vẫn đề này vượt ra ngoài lò số 4 và áp dụng lên lô lò cùng loạt với nó.

=====================================
    đang gõ dở

Quay lại Sự cố tại Fukushima I qua cái nhìn chuyên gia. Chuyên gia là Tiến Sỹ Hà Ngọc Tuấn từ Fukuoka, Nhật Bản, chuyên gia ngành "TMI-II học", tức các chiêu thức lừa đảo dùng để giấu diếm 5 năm trời cái lõi lò chảy, để ngăn dân chúng sơ tán tự phát, và tất nhiên để giết tươi ngành xây lò hạt nhân mới chớm lớn dậy của nước Mỹ.
    ===

Nào, chim kền kền vinh quang bằng Tê-nác-đi-ê.