1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Công nghệ nhà máy điện hạt nhân Việt Nam (sắp xây dựng) và tính toán dài lâu cho nền quốc phòng quốc

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi vannienthanh, 19/09/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lan0303

lan0303 Thành viên mới

OK! Mình cũng chán - Lý do, cứ xem Phúc viết thế nào thì biết nha!. [r32)]

- HiHi! Việc "đưa từ điển KHXH vào box kỹ thuật" - Cứ hỏi Phúc về "cứu cánh" là biết thôi mà.
    - Về "Từ điển xử lý sự cố thế nào, phỏng bác" việc nầy thì mình có nhưng lại là dạng "sổ tay" hướng dẫn tra cứu tiếp - Để từ từ nha.
    - Lại tiếp về "chia sẻ"
    Chia sẻ: Cùng chia với nhau để cùng hưởng hoặc cùng chịu. Chia sẻ cho nhau từng bác cơm, manh áo lúc khó khăn, thiếu thốn. Chia sẻ niềm vui, nổi buồn. Chia sẻ một phần trách nhiệm. Thí dụ: Chia ngọt sẻ bùi: Chia sẻ với nhau để cùng hưởng, không kể nhiều hay ít. (Xem Từ điển Tiếng Việt Phổ Thông trang 210.)

OK! TRÂN TRỌNG KHÉP LẠI QUÁ KHỨ CHO CÁC TIỀN BỐI NGỦ YÊN! [r32)]
    -------------------------------------------------------------------------------------------
    "Tại sao con người lại được phép hái hoa ép khô trong các tập mẫu thực vật, trong khi một loài cây nào đó ngắt tai người ngâm trong nhựa của mình thì lại bị coi là trái tự nhiên?" Xtanixlap Lem
  2. mokurapov

mokurapov Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Úi xời. Hoá ra trong này toàn giáo sư với cả tiến sỹ à? Kinh thế! Khiếp:(( Thế tớ là nông dân chánh hiệu con trâu cày, học chưa hết cấp 4 các bạn có cho tham gia trả lời không vậy?

Thôi. Các bạn nhiều chữ nghĩa quá đâm ra lẩn thẩn. Giải quyết mấy cái râu hạt nhân ở đâu mọc ra đi cho nó đúng chủ đề nhể.
  3. bebedoll

bebedoll Thành viên mới

Ban bé thơ cho rằng chú HP phân tích đúng trong cuộc tranh luận chữ nghĩa với bạn lan0303.

"Cứu cánh" là từ gốc Hán phiên âm Hán Việt. Chữ "cứu" bộ "huyệt" có nghĩa "xem xét", "tìm tòi". Chữ "cánh" bộ "lập" có nghĩa "tận cùng" hay "cùng cực". Trong cụm "cứu cánh", chữ "cánh" là trạng từ cho động từ "cứu", và cụm từ "cứu cánh" có nghĩa "xem xét đến tận cùng". Vậy từ này xuất phát từ đâu?

Ninh Mã chính tông Phật giáo có một mật giáo chân truyền gọi là "Đại cứu cánh", hay phép tu xét thấu tận cùng bản thể mà không cần dùng bất cứ phương tiện nào nhằm giác ngộ thoát khỏi trạng thái vô minh. Từ luận thuyết này phát sinh cặp loại trừ "phương tiện" và "cứu cánh", tức đã theo phép tu "cứu cánh" thì không cần "phương tiện" và đã là "phương tiện" thì không thể là "cứu cánh".

Câu "Nghệ thuật là một phương tiện, không phải là cứu cánh" không rõ được tác giả từ điển trích từ nguồn nào để giảng nghĩa cho "cứu cánh là mục đích cuối cùng". Đây là một cách giảng nghĩa không chính xác so với ý nghĩa câu được trích dẫn.

Ban bé thơ đề nghị các bạn quay lại chủ đề chính!
  4. lan0303

lan0303 Thành viên mới

OK! Phái Mật tông của Phật giáo không cãi nhau với ... Từ điển Tiếng Việt Phổ Thông; HiHi! Không khéo lại lôi Từ điển Phật Học vào đây tiếp. BÌNH TĨNH VÀ GIÁC NGỘ! [r32)]
  5. lan0303

lan0303 Thành viên mới

Có cũ thì có mới (đó chỉ là mấy cái cơ sở thôi mà), mình ở tháp ngà trong miền nam, HiHi! Còn mấy cuốn dịch từ tiếng Pháp của Đỗ Bá Khê - Khoa Học Đại Học Đường (Đại học Khoa Học Sài Gòn) thời 7X lúc Thiếu tướng Nguyển Đình Ngọc còn đi dạy ấy. [r32)]

-------------------------------------------------------------------------------------------
    "Tại sao con người lại được phép hái hoa ép khô trong các tập mẫu thực vật, trong khi một loài cây nào đó ngắt tai người ngâm trong nhựa của mình thì lại bị coi là trái tự nhiên?" Xtanixlap Lem
  6. SSX109

SSX109 Guest

Không phải bạn hiền ạ.

Cái đống cám wiki nó nói thế này: http://en.wikipedia.org/wiki/Mushroom_cloud

Of further note, the streaks of smoke seen to the left of the explosion at detonation are vertical smoke flares which are used to observe the shockwave.

Giải thích thêm, những vệt khói nhìn thấy bên trái vụ nổ là pháo sáng khói thẳng đứng sử dụng để quan sát sóng xung kích.

Cái video dưới cho thấy vệt khói xuất hiện và vẫn đứng yên đấy, không di chuyển đi đâu cả. Cũng có thể sóng quá yếu. Ảnh dưới cùng, quân Anh thử bom ở Úc, chi chít "pháo khói".

Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} [FONT=&quot][​IMG]
    [/FONT]
  7. huyphuc1981_nb_001

huyphuc1981_nb_001 Thành viên mới Đang bị khóa

Trong box có lần nói về khẩu thần cơ sang pháo trên.
    ====

Các mõ lại chơi bài chăn chí phèo, đến giờ thì các mõ vô ích thôi, vì kết quả Gúc bên site của mình bây giờ cõng topic của các mó, chứ không ngược lại nữa.

Trong mấy cái post bị xóa đi, không có cái gì lỗi, mình không chửi chó mèo trong đó, mà chí phèo của các mõ chửi tưng bừng. Mình nghĩ, capture một lần cái ăn cắp hít cao là mặt dầy với nhau rồi, không cần thêm nữa. Các mõ thích lợn, thì các mõ được sở hữu một đàn lợn, thế thôi.

Mình nhắc lại với các liệt não là.

Lò số 2 hơi lõi cách ly, vậy hydro tiếp xúc thế nào với oxi mà nổ.

Lò số 4 thu hydro sinh ra từ đâu mà cháy nổ

lò 1/3 nếu xả hơi lõi ra nhà lò có hydro gây nổ theo kịch bản nhồi sọ. Vậy:
    Ngu gì không xả hydro đi để nổ, vì nổ đăng nào chẳng tung hê
    Cái gì sinh ra hydro ấy, lõi chảy ? lõi chảy là tai nạn, thế, tai nạn sinh ra hydro hay hydro sinh ra tai nạn

Khi lõi chảy muốn giam 80 mét khối hơi sinh ra mỗi giây, thì cái nhà lò cần chịu áp lực bao nhiêu ?

=======

To bạn lan ba ba. Beta là sóng điện từ là câu bạn phát minh, chính vì thế mình mời bạn lôi sách vở ra. Bạn là thằng mắc căn bệnh thần kinh tâm thần phân liệt nên cãi đến cuối hiệp thì quên đầu hiệp cãi vì gì. Mình nhắc lại, bạn đi tìm cho mình dẫn chứng beta là sóng điện từ. Mình đã phản đối bạn ánh sáng có tính hạt bao giờ đâu mà bạn lôi dẫn chứng đó ra.

Cứu cánh là mục đích cuối cùng. Cánh đã là cuối, vậy cứu là mục đích ?

tra cứu là tìm mục đích
    cứu xét là xét mục đích
    nghiên cứu là nghiền mục đích

Cái từ điển lợn ấy, mình nhắc lại, là sản phẩm của lũ 10 đời không biết chữ nhưng mắc bệnh ngộ chữ, tức cái bệnh tâm thần thích sủa tiếng hán tiếng tây, ra vẻ ta đây biết chữ. Cái từ điển thiều chửu nó nhầm chỗ này, nên cứu là mục đích đầy trên nét, mắc bệnh liệt não chung với dân sa mạc. Đã ngu si không biết chữ, không biết địa chỉ viện hán nôm sau gò, vớ ngay cái cám thiều chửu miễn phí trên nét, mới ngộ độc thành lợn như thế.

Lợn ạ, cứu là xem cứ, cứ là dẫn chứng minh họa, hai từ cùng một gốc, đã hiểu chửa. Nghiên cứu là "suy nghĩ và xem xét", "cứu cánh" là xem xét kỹ lưỡng đến tận cùng.

Vừa mới lưu lại một số ý đã post
    Gấp 80.000.000, tám mươi triệu lần cho phép.=))
    Sơ sơ lượng phóng xạ và nhiệt sau khi phản ứng dây chuyền dừng.
    Năng lượng sạch và năng lượng hạt nhân.
  8. lan0303

lan0303 Thành viên mới

1.- Về "Beta là sóng điện từ là câu bạn phát minh": Mình có bằng chứng là không đó nha! (cám ơn Bác Steppy và Werty đã dự báo trước).
    2.- Về "Mình đã phản đối bạn ánh sáng có tính hạt bao giờ đâu mà bạn lôi dẫn chứng đó ra""Cứu cánh là mục đích cuối cùng": Đều là do Phúc hỏi, nhớ chưa? - Chưa nhớ mời xem tại đây.

- Híc! Trời đất, không lẽ Phúc có nhiều nick mà còn ... nhiều người cùng dùng 1 nick sao?
    Vài lời chia sẻ - Làm ly bia cho mát! [r32)][r2)]
  9. huyphuc1981_nb_001

huyphuc1981_nb_001 Thành viên mới Đang bị khóa

Ý bạn bảo sao ? bạn bảo beta là sóng điện từ, mình bảo không, bạn lôi dẫn chứng sóng hạt hạt sóng ra, mình có bảo bạn sai ở sóng hạt hạt sóng đâu mà bạn lôi dẫn chứng đó ra.

Bạn bảo, quang tuyến X vậy tia X là quang, là sáng, mình bảo tiếng nước nào cũng có cái sai, hai nước khựa sai cấp nhà nước là đem binh chủng bào chế bắn ca nông, mình dẫn chứng trong tiếng việt cái sai thường xuyên cứu cánh là sự cứu rỗi. Bạn lôi một quyển từ điển con lợn ra bảo cứu cánh là mục đích cuối cùng. Tất cả bắt đầu từ đó, đâu là ánh sáng. Banj là cái thằng tâm thần phân liệt, cãi đến cuối hiệp thì quên đầu hiệp bạn cãi cá gì, còn sờ sờ ra đây. Mình nhắc lại là, thích làm người thì khó, làm lợn thì dễ, không cần suy nghĩ gì cứ phát điên theo bản năng là thành lợn thành chó, và tất cả đều xuất phát từ vô giáo dục, điên cuồng sáng tạo bằng cách điên cuồng sục sạo khắp nơi hốc cám, kiểu vô giáo dục bởi sự hạ đẳng giáo dục vô lối làm liệt não trẻ con từ nhỏ.
  10. conronggia

conronggia Thành viên mới

Ụt ịt phuck
    Tớ liệt kê những gì phuck đã viết nha
    Sóng điện từ là sóng lan ra từ điện từ trường biến thiên
    Anpha lệch sang 1 phía beta lệch sang phía ngược lại gama đi thẳng tức là ko có điện tích
    Gama là sóng điện từ
    Đây toàn là lời của phuck đó nha
    Hỏi chút xíu nha
    Ko có điện tích thì sao có điện trường và từ trường để mà biến thiên ?
    Ko có điện trường và từ trường biến thiên mà cứ bảo là sóng điện từ ? Sóng điện từ gây cảm ứng trong dây dẫn vậy phuck có dám bảo gama cũng gây cảm ứng từ ko ?phuck lì lợm quá
    Hỏi thêm về cái lò Tocamac tí
    Nhiệt sinh ra từ dòng điện làm nóng hạt nhân Được rồi Nhưng nhiệt độ cao nhất mà dòng điện sinh ra có thể là bao nhiêu độ ? Ngọn lửa 5000 độ ko thể đốt 1 vật nóng lên 6000 độ Nhiệt từ dòng điện có đạt đến hàng chục triệu độ đủ để nung hạt nhân đến hàng chục triệu độ đủ để xảy ra phản ứng nhiệt hạt nhân ko?
    Bơm phun hạt nhân vào đám plasma với quán tính chuyển động như vậy thì cái gì giữ nó lại trong plasma mà ko xuyên qua luôn phía bên kia ? phuck định giữ nó lại bằng nghị quyết àh