1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Công nghiệp Quốc phòng Vn ?

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi great_sephiroth, 30/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. evannalynch

evannalynch Thành viên gắn bó với ttvnol.com

À, nhà tớ quên mất cái câu đó. =)) Không phải đặt ngang mà đặt nghiêng, ống phóng Yakhont hoàn toàn đặt nghiêng được đấy chứ. Bác từ từ rồi nhà em bổ sung bài viết tiếp.
  2. meo-u

meo-u Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Các bác thấy đặt yankont mà cồng kềnh quá thì làm kiểu như thùng xe ben có được không nhỉ (Kiểu Club K). Bình thường thì nằm ngang (tàng hình nhé). Lúc nào chuẩn bị phóng thì dùng kích thủy lực nâng lên (nghiêng hay thẳng tùy các bác). Theo em thì gia cố kiểu ấy để chịu được sóng gió cũng không khó lắm. Sao cứ phải hàn cố định kiểu nghiêng hoặc kiểu thẳng đứng nhỉ.
  3. evannalynch

evannalynch Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Đây là hình ảnh của bệ phóng CM-403 ở project 1234.7.
    Tương tự với Brahmos thì Ấn Độ cũng đã lắp đặt ống phóng nghiêng ở Rajput class với nguyên tắc cứ 1 ống phóng của tên lửa P-20M thì thay bằng ống phóng kép của Brahmos như hình dưới đây.
    Do kết cấu của tên lửa Yakhont hay Brahmos là nó khá dài nên dẫn đến việc lắp đặt các ống phóng nghiêng chiếm nhiều diện tích và không thể lắp đặt nằm ngang tàu như ở con ghẻ và Tí ghẻ được. Ở một cấu hình nâng cấp của project 1154 sử dụng tên lửa Yakhont thì người ta lắp 2 bệ phóng nằm chếch ra ngoài chứ vẫn không lắp nằm ngang như với Uran-E.
    Điều này dẫn đến với các tàu loại như ghẻ hay tí ghẻ cũng như một số mẫu tàu khác thì lắp đặt bệ phóng 3S-14E hợp lý hơn việc lắp đặt các bệ phóng nghiêng cho Yakhont,
  4. congbinh239

congbinh239 Thành viên rất tích cực

Nhầm
  5. meo-u

Bác công binh cho em hỏi tí. Cái máy đào hào dải xích đó thì đào nhanh đấy, đào hào chữ V ngon lành. Nhưng giá khá đắt. Bây giờ huy động máy xúc gầu nghịch đi đào hào có được không hả bác.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Tên lửa Yankont dài có 8,9m thôi mà bác Evan. Ghẻ nhà mềnh bề rộng những 13m. Sao lại không lắp ngang được. Theo em cứ lắp ngang kèm hệ thống kích thủy lực. Lúc nào phóng thì dựng đứng lên. Gọn gàng, đẹp đẽ. Có được không các bác.
  6. mrhungdo

mrhungdo Thành viên rất tích cực

em thấy con yak nà dài 9m, cả ống phóng của nó nữa dài cỡ 9.5m đến 10m gác ngang thân con ghẻ cho dù trông hơi chuối nhưng vẫn dc chứ thím Ê?? Đặt nó cao cao lên chút để lấy lối đi dưới boong là dc hay bọ này nhất thiệt phải có cái cục cục sau đuôi ống phóng mới phong dc??? em thấy bây sùng đâu có đâu nhỉ???
  7. congbinh239

Được thì chắc cũng được thôi nhưng mà làm cho nó đẹp, thẳng thì thua thằng kia. Như trên Điện Biên Phủ báo chí chả nói có bọn lấy máy xúc ra đào hào, mấy ông Tây nhảy xuống thì người đứng ở trên còn không thấy rõ đầu người dưới hào. Với cả mình còn nghĩ là nếu mà để đào hào rồi đắp cho hạn chế đường đạn của đối phương thì máy đào hào vẫn thắng, cái này bác nào chuyên gia vào cho ý kiến!
  8. tvm303

tvm303 Thành viên rất tích cực

Nhưng em công nhận là bác congbinh1 đúng là chăm học hỏi thật. Nếu em nhớ không lầm, có lần bác bảo chuyên ngành của bác là công binh vượt sông có đúng kô? Bác cho em hỏi, không biết quân đội ta có đội cứu hộ chuyên nghiệp không, nếu em nhớ không lầm thì bên Công Binh hình như có đội cứu hộ thì phải (kiểu như cứu hộ trong các dạng thảm hoạ đô thị như sập đổ, người bị nạn mắc kẹt,...), em thấy có đầy đủ đồ nghề như kích, ngàm thuỷ lực, tời cẩu cứu hộ chuyên nghiệp... Không biết có đúng kô vì em thiết nghĩ với đất nước nhiều thiên tai như ta mà không có lực lượng cứu hộ chuyên nghiệp thì thật là.
    Về trang bị công binh thì em thấy cầu phao dạng phá tự hành như kiểu M3 của Đức hay hơn là là dạng cầu ta đang dùng vì em nghĩ, triển khai và thu hồi cầu đồi với dạng cầu/phà tự hành như M3 thì yếu tố tự động và tự hành được nâng cao, dẫn đến tốc độ được đẩy nhanh hơn.
  9. meo-u

Bác ngồi văn phòng, chuyên gia đi mua sắm à. Giầu quá, ngưỡng mộ ghê:)>-.Bác có con gái lớn chưa, gả cho em đi.
    Em thấy máy xúc đào còn ngon lành hơn máy đào hào chuyên dụng ấy chứ. Đặc biệt khi gặp mấy cục đá. Nhưng chắc không nhanh bằng hàng đặc chủng rồi.
  10. congbinh239

Còn công binh bọn tớ có phân đội 93 để ứng phó sự cố sập đổ, cứu hộ, cứu nạn,... Nói chung cũng gần đủ mấy các bác nói, đơn vị đấy thuộc Bộ tham mưu mà. Trang bị thì cũng có mua sắm mới và hơn hết là cũng được sử dụng nhiều thiết bị của phương Tây trong rà phá bom mìn, vật cản, cứu hộ cứu nạn. Tuy nhiên cũng chỉ là nhỏ vì trên bộ có hẳn 1 cục cứu hộ cứu nạn mà. Còn công nhận là bộ M3 nhiều ưu điểm, rất cơ động mà lại đảm bảo ghép phà, cầu hẳn hoi chứ GSP mới 2 cái chỉ ghép thành được 1 phà để sang sông.