1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Công nghiệp Quốc phòng Vn ?

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi great_sephiroth, 30/10/2005.

1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. rockerle

rockerle Thành viên rất tích cực

Em trả lời hộ bác huyphong. Nếu sai bác vào chỉnh sữa giúp ạ.

Ý của bác huyphong là Ghẻ (có thể) sử dụng Mineral-ME nhưng không cần option ME3 (cái cục liên quan đến datalink).

Việc thu và phát data (hay datalink) sẽ được giao cho Sigma-E. Sigma-E thu phát data bằng cả 3 đường truyền: sóng ngắn (HF : 3-30Mhz), sóng cực ngắn (VHF, vệ tinh : 30-3000Mhz).

Theo em thì nếu đúng như quảng cáo về sigma-E. Thì nhà mình hoàn toàn không cần cái option ME3(datalink) nếu dùng Mineral-ME. Nếu Ghẻ dùng Garpun-Gal thì vẫn datalink với các đối tượng khác được qua Sigma-E.
  2. bebedoll

bebedoll Thành viên mới

Ban bé thơ thấy bạn evannalynch đã trả lời rõ ràng và nhất quán rồi mà: Tàu Gepard không có hai cái cục tròn tròn đó thì không có ME và không thể datalink!!!

Ban cũng đem thắc mắc này ra hỏi anh em phụ trách nghề cá bên Bộ NNPTNT bên lề cuộc họp sáng nay. Anh em có báo cáo lại là tàu khu trục Mỹ to cỡ gần vạn tấn vào thăm nước ta còn không có cục tròn tròn để datalink, thì tàu của ta nhỏ thế làm sao có. Thế mà các báo cáo trinh sát kỹ thuật trước nay trình lên đều nói tàu chiến Hạm đội 7 của Mỹ đều có khả năng datalink. Bạn nào biết thì giải đáp giúp Ban trước khi xuống làm việc với anh em dưới QC xem tàu Mỹ không có cục tròn tròn thì datalink bằng cách gì không?
  3. evannalynch

evannalynch Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hê hê, quân tiếp viện đã nhảy vào, tưởng lại có giai thoại mới như vụ muốn biết chống ngầm của con ghẻ thì phải nhìn từ trên xuống. ;)) Giờ lại đi so 2 hệ vũ khí Nga, Mĩ. =)) Thật là quá sức khôi hài, tàu Mĩ nó sử dụng phương thức dẫn bắn như hệ vũ khí Nga rồi đấy. =)) Thôi các bác dừng quăng bom chém gió được rồi đấy, chứ lại cái trò hội đồng như vụ chống ngầm xưa kia đến lúc bể ra lại im ỉm thì chả hay đâu. Còn nhà em kết lại lần cuối, ghẻ sử dụng Garpun-Bal, cái này tự nhà em chứng minh và cũng tự nhà em đi hỏi những người cần phải hỏi có thông tin chính xác, chứ nhà em không rảnh đi tranh luận với mấy chuyên gia quăng bom trên này. :)>-
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Tiện thể gửi lại cái link bác bebedoll chứng minh máy hỏi của con ghẻ là cục datalink. =))
    http://ttvnol.com/gdqp/1127943/page-330
  4. bebedoll

bebedoll Thành viên mới

Cái máy hỏi không phải là 1 thiết bị datalink hả bạn evannalynch? Mà datalink là chữ nghĩa gì mà nó huyền diệu thế bạn nhỉ?

Một cái máy phát đi một chuỗi tín hiệu mã hóa sang máy kia. Máy kia thu tín hiệu, giải mã, bổ sung thông tin về đối tượng được hỏi như quốc tịch, tốc độ, hướng đi, rồi mã hóa tín hiệu kèm tín hiệu mẫu để chuyển lại cho đối tượng hỏi theo phương thức bán song công. Đó là nguyên lý làm việc đơn giản của cái máy hỏi. Theo định nghĩa của bạn evannalynch thì cái máy hỏi đó đã là một thứ "datalink" đúng nghĩa hay chưa?
  5. evannalynch

evannalynch Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ô hô, bác đừng lan man sang vấn đề khác chứ nhỉ? Trong cái link kia, rõ ràng bác cho rằng cái máy hỏi kia là datalink (ME3) của ra đa Mineral-ME, chắc nó cũng giống chức năng luôn nhỉ? Nhà em bảo cái máy hỏi bác còn kêu là không phải, đến khi huyphongssi nhảy vào cứu thì bác cũng lẳng lặng và rời đi, bây giờ bác định gỡ lại rằng mình không sai à? ;)) Mà thôi, nhà em không tranh luận kiểu này nữa, chả bao giờ đi đến kết quả đâu, bác quote hay trả lời gì thì đó là việc của bác. :)>-
  6. meo-u

meo-u Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác Huyphong nói thế này có nghĩa nếu nhà mềnh sử dụng ra đa Mineral có bỏ thằng ME3 đi thì chỉ "liên lạc" với các tầu khác bằng sóng ngắn, sóng trung. Sóng cực ngắn truyền theo đường thẳng nên để truyền lên trời hay trong phạm vi đường chân trời (theo hướng nữa càng bí mật). Thế thì theo ý bác Huyphong cụ Ghẻ nhà mềnh không cần tàng hình. Chỉ đứng sau chỉ đạo đàn em đánh nhau hay đi giao lưu với các nước.
    Hay là em sai, Ghẻ có thể liên lạc sóng ngắn bằng ăng ten dây (chắc chỉ bỏ tính năng chiếu chùm hẹp thôi).
  7. bebedoll

bebedoll Thành viên mới

Ban biết là ở thời điểm hiện tại, bạn evannalynch chưa thể trả lời được những câu hỏi liên quan tới nhận dạng hệ thống ở cấp độ sâu. Tiếc là lần trước đồng chí huyphongssi vào giải cứu bạn evannalynch sớm quá, chứ không giờ bạn đã biết và có thể trả lời.

Tới giờ họp rồi, Ban không có điều kiện chờ các bạn biết việc giải đáp nên sẽ trao đổi thẳng với đồng chí Nhiên trong giờ giải lao chiều nay. Các bạn khác nếu biết cứ trả lời giúp Ban nhé!
  8. mrhungdo

mrhungdo Thành viên rất tích cực

con này nhìn cũng yêu đấy chứ???:-*:-*:-*
    hình như con này cũng sài mineral???
    giờ em chả quan tâm đến data link!!! cứ ú cao là Mi còn ú thấp hay nude là Gar!!!
  9. doandonga

doandonga Thành viên mới

Ờ, mình cũng chả biết datalink là gì, xấu hổ quá!=((

Có hôm mình nghe trộm được đoạn thế này:

- Anh, em phóng cả 4 quả ngư lôi mà nó né được hết anh ạ!

- Ơ, thằng này láo nhể, để anh phang quả Termit cho nó gãy đôi ra. À, nhưng mà xa quá anh cóc thấy nó...

- Để em. Đây, nó đang ở tọa độ x, y. Vận tốc của nó là:... Hướng gió, vận tốc gió,... là thế này.... Từ chỗ anh thì xoay hướng thế này..., nạp độ dạt thế này...

- À, anh nạp phần tử xong rồi, giờ bắn đây. Chú nhìn xem sao nhá!

- Vầng, anh làm phát cho chết mịa nó đi!

Tất nhiên, nói là "nghe" nhưng cái đối thoại ấy là những chữ và số được mã thành hệ nhị phân, hiện lên màn hình cái máy tính Axiom công nghiệp thôi. Thế có phải datalink không nhỉ?[:D]
  10. Daccongm1

Daccongm1 Thành viên rất tích cực Đang bị khóa

Em thấy datalink chẳng qua chỉ là một bộ encode một bộ phát , rồi một bộ thu , một bộ decode là xong rồi , chứ có gì phức tạp đâu nhỉ