1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Công trình Biệt thự - Mời các bạn đóng góp ý kiến.

Chủ đề trong 'Kiến Trúc' bởi hot_heart, 13/08/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. arcvubale

arcvubale Thành viên rất tích cực

Khó quá phải không Egoist? Thực ra tôi biết những cái bạn nói, nó nằm trong Đồ án Sinh viên, thực tế đưa ra ngoài khó chấp nhận lắm........
    vbl
  2. hau_k5

hau_k5 Thành viên quen thuộc Đang bị khóa

ưu điểm là trong phong phú, sinh động,
    diễn hoạ khá nhẹ nhàng trong sáng
    chưa có cái mới ( rất khó vì phụ thuộc chủ đầu tư nhiều)
    ngôn ngữ có phần tuỳ tiện, ( cửa , ô văng, nhiều quá nhỉ)
    còn cái dở trong mặt bằng thì đúng là chỗ từ phòng khách nhìn tới bếp, cảm giác nhà nông
    mái nhà to, một nửa trống , trông không tự nhiên, nhâtlá với khối lớn thế ,
    tuy nhiên, trong hoàn cảnh hiện nay, chủ đầu tư, và nhiều điều kiện trói buộc , dần dần từng buéoc , chúng ta tin là hot heart còn có tác phẩm tốt nữa .
    hay tham gia thanh lap box ESPANOL
    http://www.ttvnol.com/forum/t_250244/?0.2762857
    ADELANTE
  3. arcvubale

To: Egoist ''n Hau_K5
    Tôi không quen Hot_heart, cũng không hề bênh vực làm gì,nhưng tôi thấy nhiều người, nhiều KTS vẫn quan niệm 1 cách ấu trĩ về cái bếp với cái phòng khách. Nếu bạn chịu khó đọc các tạp chí nhà ở của các nước phương Tây, Mỹ ( Dream house..)hoặc ngay cả 1 nước gần VN như Singapore ( Singapore house) bạn sẽ thấy kiểu không gian bếp liền phòng ăn và phòng khách rất nhiều. Bạn có biết vì sao không? Bởi vì đây là nhà ở Biệt thự,và là Biệt thự cao cấp. Những không gian như thế rất phù hợp cho những bữa tiệc Buffet hay buổi Party nhỏ. Để tôi post lên cho bạn xem 1 ví dụ , chờ chút xíu nha
    vbl
  4. arcvubale

Đây là 2 ví dụ tôi muốn chứng minh cho bạn thấy

vbl
    u?c Milou s?a vo 05:07 ngy 10/09/2003
  5. hot_heart

hot_heart Thành viên mới

Rất cảm ơn tất cả các bạn, dạo này bận quá nên ít lên mạng, không ngờ cái topic này cũng còn xôm tụ quá nhỉ !
    New Architecture
  6. arcvubale

Lâu rồi không gặp Egoist trên forum, không hiểu có nhớ hẹn 1 tuần trả lời không nhỉ
    Khi tôi biết nghĩ suy thì : thất vọng tràn trề thất vọng, đắng cay nối tiếp đắng cay, biết bao giờ trở lại những ngày......
  7. mercuryhn

mercuryhn Thành viên quen thuộc

Tôi xin đóng góp chút ý kiến nhỏ ạ, mặc dù tôi ít khi làm nhà dân vì từ khi ra trường đến nay 2 năm đa số là làm QH và thiết kế công trình công cộng nên có thể không có nhiều kinh nghiệm nhiều bằng các bạn. Đối với công trình này tôi đồng ý với ý kiến của bạn gì ở trên là cái mái nhô ra 1 nửa trông không đẹp, hơi chông chênh, cái hồ nước trước nhà và cái nhà kô ăn, trông hơi quê ( có lẽ do sở thích của gia chủ )... ngoài ra điều cơ bản là tôi không thích lắm phong cách của các bạn SG ( ko phải tất cả ) là những công trình nhà ở thường có vẽ lẫn lộn, chắp nhặt nhiều kiểu cách khác nhau vào trong 1 công trình...Còn vấn đề nữa tôi thấy hơi đáng tiếc là với 1 công trình nhà ở khá lớn như vậy mà ko có 1 master bedroom thực thụ với 1 mater bathroom đi kèm nó. các phòng ngủ khá giống nhau.
    Tuy vậy có lẽ công trình này khá thoáng mát vì nhiều mặt hoáng và có giếng trời ??? ko biết hướng gió, mặt trời thế nào ??? Tôi cũng đồng tình với bạn bale là nhà có phòng khách lièn phòng ăn khá tiện lợi và đẹp, miễn là nội thất làm tốt ( có lẽ đầu tư khá tốn nhưng đã xây cái nhà to vầy thì chắc chả nhằm nhò chi ), ngoài ra vấn đề chênh cốt theo tôi cũng khá hay ( trong công trình này bạn Hot Heart đã xử lý tốt vấn đề này ). Thế bạn có thiết kế nội thất ko thì post luôn đi.
    À mà cho tôi hỏi 1 câu hỏi nhỏ: thiết kế phí nhà dân trong Sg tính thế nào đấy ạ....ở đây tui toàn làm hộ nên mất cảm hứng lắm vì thời gian đó để làm việc của mình thì kiếm tiền sướng hơn nhiều..
  8. mask282

mask282 Thành viên mới

Đây đúng là 1 hot_heart bạn mới ra trường hả, trong người còn rất nhiều lửa, chủ nhà đã chọn được đúng người thiết kế rồi đó, công trình của bạn được đấy,
    Tôi là 1 kts ở HN, tôi hỏi thật là công trình nào bạn cũng vẽ thế này à, hay chỉ là những công trình mang tính demo thôi, và nếu có thể thì có thể cho biết là thiết kế phí công trình này được bao nhiêu, tôi hỏi để tham khảo giữa giá thiết kế ngoài HN vời SG thôi,
    Qua công trình của bạn tôi thấy bạn yêu nghề đấy, có công trình nào hay thì gửi lên cho anh em xem mới nhé,
    KTS-MASK
    Mask!282
  9. CRACKGAMES

CRACKGAMES Thành viên quen thuộc

Trước tiên là phải kính phục sự dũng cảm và tự tin của bác HH . Thực sự phải có những người tiên phong như bác thì chúng ta mới có những topic thảo luận mang tính thiết thực .
    Ngôi nhà của bác thiết kế rất đẹp.
    CG cũng chưa ngắm được kỹ mặt bằng của bác nhưng CG cũng đồng tình với anh Hau ở quan điểm phòng ăn và phòng khách.
    Theo CG nhưng ngôi nhà có phòng khách và ăn liên thông nhau thường cố gắng diễn tã 1 ko gian thật mạnh, lớn để gây ấn tượng cho người ở. Có lẽ chăng ko nên tìm cách gây ranh giới quá rõ ?
    Vài lời ngu ý rất chân thành

Cha`o = nho*'
  10. saigon4u

saigon4u Thành viên quen thuộc

Em thích ngôi nhà của bác hot_heart, dù có thể bác ấy dùng phối cảnh đắp điếm lừa mắt người về mặt thị giác, công trình nhìn rất duyên, nó tổng thể được một "đống" tả pí lù trong đó mà nhìn vẫn không vụn vặt và chắp vá, nhìn phối cảnh thì thế chứ khi người sử dụng đứng trong một góc nhìn gần hơn và nhìn một góc nhà cụ thể hơn, thì không biết các hình khối, chi tiết nó có còn "ăn" với nhau nữa không nhỉ??
    Em có một số thắc mắc rất nhỏ thôi:
    1.Cả nhà chỉ dùng chung một cầu thang lên các cao độ khác nhau như thế đã hợp lý chưa? Nhất là từ TRỆT muốn lên LẦU thì bắt buộc phải qua khu LỬNG là phòng tiếp khách thân mật, ví dụ ông chồng đang tiếp khách thì bà vợ tung tăng váy ngắn chạy qua thì sao nhỉ, mà nhà bác lại thông thống nhiều gió thế kia
    2.Phòng ngủ khách bác cho lên tận lầu 2 thế kia có được không, khách phải băng qua khu vực SINH HOẠT GIA ĐÌNH (LẦU 1) và PHÒNG TIẾP KHÁCH THÂN MẬT (LỬNG) nếu muốn lên hoặc xuống?
    Vậy thôi, chứ công trình bác nhìn hay lắm
    dzô đây chơi nah pà kon!
    Được saigon4u sửa chữa / chuyển vào 11:28 ngày 11/09/2003