1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Công trình Biệt thự - Mời các bạn đóng góp ý kiến.

Chủ đề trong 'Kiến Trúc' bởi hot_heart, 13/08/2003.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. hot_heart

hot_heart Thành viên mới

Rất cảm ơn các bạn.
    Hot_heart mới đi TL về, không ngờ cái topic của mình được các bạn quan tâm đến thế, mình xin phép dược trao đổi tiếp với các bạn.
    New Architecture
  2. hot_heart

hot_heart Thành viên mới

Gởi bạn Chariot.
    Bạn có thể nhận xét cụ thể hơn được không? Tôi không dám nhận đây là một phong cách, mà chỉ là những sự thử nghiệm quan điểm thiết kế của mình trong thực tế. Điều mà tôi luôn tìm kiếm là những không gian kiến trúc hiện đại được tạo thành từ những chất liệu và ngôn ngữ giản dị, gần gũi với thiên nhiên, với con người.
    Theo tôi, giải pháp thông thoáng và lấy sáng tự nhiên là một trong những mục tiêu thiết kế hết sức quan trọng.
    Việc sử dụng giếng trời có vị trí hợp lý cũng như bố cục các mặt thoáng sẽ tạo một môi trường khí hậu và cảnh quan có chất lượng cao cho ngôi nhà.
    Tôi hoàn toàn đồng ý với bạn. Không gian phòng khách và phòng ăn liên thông với nhau nhằm tạo một không gian rộng rãi và linh động. Khi cần thiết, terrace lớn bên hông nhà cũng sẽ kết nối với phòng ăn để tạo thành một không gian nửa trong nửa ngoài khá sinh động, rất phù hợp với các buổi chiêu đãi thân mật.
    Về vấn đề sử dụng cote cao độ, tôi cũng đã trình bày quan điểm của mình trong các bài trước đây, rất vui khi nhận được sự ủng hộ của bạn.
    Được hot_heart sửa chữa / chuyển vào 16:58 ngày 13/09/2003
  3. hot_heart

hot_heart Thành viên mới

Gởi Chariot và Mask282.
    Theo tôi được biết thì ở TP.HCM, thiết kế phí nhà dân được tính như sau:
    - Thành phần hồ sơ:
    Hồ sơ thiết kế chi tiết kiến trúc
    Hồ sơ thiết kế chi tiết kết cấu
    Hồ sơ thiết kế điện, điện thoại, ănten, chống sét, chống trộm (nếu có yêu cầu)
    Hồ sơ thiết kế cấp thoát nước
    Hồ sơ dự toán công trình
    Giám sát quyền tác giả
    - Quyền lợi kèm theo :
    Bản vẽ xin phép xây dựng
    Giám sát quyền tác giả
    Chi phí thiết kế (CPTK): theo giá trị đầu tư (A) và loại công trình
    Loại công trình
    Nhà phố 1 mặt tiền: 3.5 % x A
    Nhà phố 2 mặt tiền & biệt thự phố 3.8 % x A
    Biệt thự 4.2% x A
    Công trình có yêu cầu kỹ - mỹ thuật cao (nhà hàng, show room, galery) mặt tiền 4.8 ?" 6% x A

GTĐT (A) = DTSD x ĐGXD
    (GTĐT = giá trị đầu tư sơ bộ; DTSD = diện tích sử dụng
    ĐGXD = đơn giá xây dựng)
    Diện tích sử dụng được xác định như sau:
    Phần diện tích có mái che: tính 100% diện tích
    Phần diện tích không có mái che: tính 50% diện tích
    Phần mái đúc, mái ngói: tính 50% diện tích
    Đơn giá xây dựng được xác định như sau:
    + 1.800.000 đồng/m2 : nhà phố có chiều rộng ? 5m
    + 2.000.000 đồng/m2 : biệt thự phố
    + 2.200.000 đồng/m2 : biệt thự cao cấp, công trình yêu cầu mỹ - kỹ thuật cao
    Các bạn có thể tham khảo thêm tại www.nhavui.com
    Tuy nhiên, đây chỉ là đơn giá mang tính tham khảo, còn tùy thuộc vào từng công ty thiết kế mà giá trị % Chi phí thiết kế trên Giá trị đầu tư có thể thay đổi chút ít.
    Còn đối với kiến trúc sư thiết kế nhà ở tư nhân như tôi thì khác.
    Hồ sơ thiết kế bao gồm:
    + Thiết kế chi tiết kiến trúc: Các mặt bằng, mặt đứng, mặt cắt, chi tiết cầu thang, vệ sinh, chi tiết trần, nền, mái ..., chi tiết trang trí nội thất, sân vườn ...
    + Có thể có thêm thiết kế Kỹ thuật điện, Cấp thoát nước nếu ở quy mô tương đối nhỏ như nhà phố hay biệt thự phố.
    Chi phí thiết kế:
    + Nhà phố : 20.000 VND / m2.
    + Biệt thự : 25.000 VND / m2.

Đơn giá này là tôi tự nghĩ ra, không biết có bèo quá không nhỉ ?
    Tuy nhiên, cũng còn tùy trường hợp, gặp chủ nhà hợp ý, tình nghĩa, công trình có nhiều cảm hứng thì có khi tôi còn thiết kế nhiều hạng mục hơn mà giá lại rẻ hơn nữa chứ.
    New Architecture
  4. hot_heart

hot_heart Thành viên mới

Gởi bạn CRACKGAMES.
    Rất cảm ơn sự ủng hộ của bạn.
    Sao các bạn không post lên các đồ án thiết kế để mọi người cùng bình luận và học hỏi nhỉ ? ( Đồ án của mình hay của người khác cũng được ).
    New Architecture
  5. hot_heart

hot_heart Thành viên mới

Gởi saigon4u.
    Thật ra, việc tôi sắp xếp bố cục như bạn nhận xét là có nguyên nhân.
    Trước hết, như bạn thấy, trong ngôi nhà này, tôi đã bố trí khá nhiều cote cao độ, từ đó diện tích giao thông là khá lớn. Việc sắp xếp một cầu thang đi chung cho tầng lửng và lầu nhằm tiết kiệm diện tích và thời gian giao thông trong căn nhà. Các luồng giao thông đứng và ngang có thể sẽ mang tính tập trung và hợp lý hơn.
    Mặt khác, theo tôi nghĩ, vấn đề tế nhị mà bạn nêu ra thật ra không quan trọng lắm, chắc bạn cũng đã thấy nhiều ngôi nhà có cầu thang lượn ngay giữa phòng khách lớn phải không?
    Thật ra thì "Khách" ở đây, theo gia chủ, không phải là người xa lạ, mà là những bà con thân thích với ông và những thành viên trong gia đình, đó có thể là ông bác ở dưới quê lên chơi ít hôm, là bà chị ở nước ngoài về vài bữa. Tất cả đều sum họp vui vầy như người một nhà nên không có gì phải quá e dè. Chính điều này cũng đã giúp tôi hiểu hơn về phong cách sống của chủ nhân ngôi nhà và những thành viên trong gia đình ông.

New Architecture
  6. mask282

mask282 Thành viên mới

H-H ơi tôi thấy giá thiết kế phí như bạn nói thế thì bèo quá không súng với công sức của bạn bỏ ra để thể hiện 1 đồ án tốt như vậy đâu, hay là tôi cùng bạn hợp tác làm ăn đi, tôi hiện đang có rất nhiều công trình đang cần hoàn thành, bạn thấy thế nào, nếu ok thì chúng ta thoả thuận về tỉ lệ thống nhất và tiền được chuyển qua tài khoản đuợc không,
    Mask!282
  7. mercuryhn

mercuryhn Thành viên quen thuộc

To bạn Hot heart:
    Về ý kiến của bạn cũng như của tôi hay của một số nguời trong topic này, tất cả chỉ là quan điểm cá nhân thui, cũng có người thấy thế chỗ này đẹp, chỗ này chưa đẹp lắm và có thể đẹp hơn, cũng chưa có dẫn chứng lý luận nào thực sự sắc bén mang tính hàn lâm để phê bình cụ thể, tuy vậy tôi cảm thấy quan điểm về cái mái của bạn phần nnào mang nặng cảm tính, cá nhân tôi vẫn không thích một cái mái như thế, có lé theo tôi để cần một chỗ che cho cái sân dưới cũng có thể làm một hình thức khác hợp lý hơn, giả dụ như 1 kết cấu mái nhẹ hay giàn kim loại có lẽ cũng hợp với hình thức KT của công trình này. tuy nhiên nói chung cái mái của ban jtrông nhẹ nhàng đơn giản dễ chịu, nó làm giảm đi phần nào cái cảm giác rối rắm khi nhìn vào phần thân nhà. Một vấn đề nữa theo tôi bạn xử lý hình thức chỗ phần áp mái có cái ban công trồng cây xanh xanh nhô ra đó chưa hay lắm..theo tôi chố đó ko nên làm ban công mà chỉ cần trổ cửa sổ là được rồi ( hay là bạn tăng diện tích để tăng TK phí đấy ..hi hi... ...) Còn về cái hồ nước thhì theo mình cái hình thức của nó thật sự vô duyên...có lé nếu thích thì sao bạn ko để 1 hình thức khác chẳng hạn, hay làm vườn Nhật có hay hơn khong, tôi trông phói cảnh thấy nó giống cái vũng quá ....tất nhiên đó chỉ là PC..ko rõ thực tế ra sao.....
    Ấy là mình nói vậy thui chứ còn biểu mình làm cái nhà dân to vầy thì chắc mình cũng chả làm tâm huyết như bạn được ( trừ khi TK phí cao cao chút hay là làm cho mình ....) Như mình đã nói là mình ngiạ làm nhà dân lắm cho dù nhà dân cũng là mảng khá hay nhưng TK phí thì chưa cao.....2 là gia chủ cũng rắc rối vì đây là tiền túi họ bỏ ra nên cũng phức tạp.... Tui tham khảo thấy phàn thiết kế phí mà bạn tính ( theo cách của bạn nhé ) chứ ko phải của tụi NHà Vui đâu thì thấy cũng ko cao mà chẳng thấp lắm ( hơi hơi thui ) vì bạn chỉ làm có mỗi KT và điện chứ ko có KC rồi CTN, tổng dự toán chi chi cả, mà công trình này bạn có phải đi thuê tư cách pháp nhân ko ??? nếu phải thuê thì chắc phải tính thêm chút chứ hả...
  8. aihgn

aihgn Thành viên quen thuộc

có chút góp ý thôi: nói chung về những cái hay thì mọi người nói rồi , có 1 cái này thôi,,, tôi thấy công trình của bạn hơi rối , điểm kết của công trình ko đủ trọng lượng để làm công trình chắc khoẻ nên tôi cảm thấy công trình bạn chưa rõ ý và khá yếu....ko biết bạn ở đâu nhỉ uống bia đê
    LE NGHIA for only you
  9. pianorenzo

pianorenzo Thành viên mới Đang bị khóa

Post lên thử cho bà con nhận xét, rất mong được góp ý
  10. hot_heart

hot_heart Thành viên mới

Ha ha, hay lắm. Nhưng mình nghĩ bạn có thể tạo một topic mới không ? Để các chủ đề tập trung hơn ấy mà. Bạn post lên thêm mặt bằng tổng thể sân vườn và phối cảnh đi !
    New Architecture