1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CÔNG TRÌNH MỚI (PHẦN 1) -Các bạn nhớ đưa mặt bằng, mặt cắt, mặt đứng cho a e dễ thảo luận!

Chủ đề trong 'Kiến Trúc' bởi hot_heart, 01/07/2005.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. the_sign

the_sign Thành viên mới

em gái ơi....
    ưu điểm của em là dùng nhiều gỗ, nên có vẻ gần gũi. anh xin phép giải thích kĩ hơn cho em: ( ko biết ngày xưa em học xưởng mấy )
    - các anh nói là em ko có ý đơn giản là thế này nhé, làm cái gì cũng nên có 1 khung sừơn để bám vào, nếu sản phẩm của em sa đà quá mọ người còn nhận ra nó vẫn có tính cách riêng, việc em
    cái TV bị loá là do em để ở chỗ cái cửa sổ chứ ko phải là do nó 40 tr hay 8 tr , mà cái cửa ssổ của em là cái nguồn sáng chính trong cái buồng khách này....( em tưởng tượng nhé.... em ngỗi xem sách mà có cái đèn 150 W nói chiếu tù sau gáy quyển sách vào mắt thử xem, chắc là đi mổ mắt sớm, em ạ nếu em chịu khó xem phim thì khi tra tấn tù binh người ta dùng đèn chiếu thẳng vào mắt đấy ) giải pháp mang tính tạm thời là em nên dùng thêm 1 lớp rèm thật dày để khi xem TV ta kéo đánh xoẹt 1 cái... giải pháp tối ưu là xoay cái chỗ để TV ra chỗ khác tận dụng cái của sổ để thiên nhiên tràn vào trong nhà ( cái này có nhiều phương án tuỳ vào cái buồng của em nó nằm ở đâu ) thay vì việc em tập trung sử lí mỗi bên trong căn buồng ( theo anh là em có vẻ chỉ thích bật đèn và đóng cửa buồng huặc kéo rèm lại, nếu anh mới lấy vợ xong anh cũng thích thế )---> cái buồng của em hơi ngộp thở thiếu không khí em à
    thứ 2 là ko rõ chính phụ, em để ý kĩ, mảng tường có 3 bức tranh và mảng tường có TV anh nghĩ là hơi tranh chấp nhau, em nên chọn nhấn vào 1 trong 2 điểm, anh đồng ý là nên giảm thiểu chỗ để TV nếu em ko định thay dổi nhiều ,
    theo anh, khi làm nội thất người ta rất chú ý về chi tiết, nếu em khéo thì chi tiết có thể kết nối được cả đông tây kim cổ đấy.
    em nên nghiên cứ kĩ là treo tranh gì huặc sử lí chi tiết ỏ các hộp tủ huặc kệ vv...vvv. làm nội thất phải hiểu là khi vẽ cái gì lên thì họliệu có làm đc như ý của mình không... đơn cử nhé, cứ cho là em sẽ giữ nguyên cái hộp bo xung quanh cái cửa sổ nhé, em có cảm giác nó lì quá ko, lại không đc nghiên cứu kĩ, giả sử nó được vê góc huặc giật cấp cái thanh ngang mỏng ở phía dưới xuống xem, khá dĩ hơn đấy.
    cái cửa ra vào của em thì nát quá mà không thể hiện đc ý gì, chả hiểu nó thuộc nhật hay tàu...
    Về màu sắc, xin lỗi em là hơi buồn, đâu phải là làm công trình cổ là em cứ phải dùng nâu gỗ....có lẽ là nên nghiên cứu kĩ thêm..
    vài lời cảm nhận riêng, nếu có thể em nên post thêm 1 vài góc nhìn khác..
  2. khongcanbiet

khongcanbiet Thành viên mới

Các bác cứ lói thế lào í chứ iem nà iem thấy điẹp nắm ạ.Iem thích nhất cái đèn chùm ở giữa phòng,nhìn nó iem nại nhớ cái bài hát có câu :" tôi muốn vô tư cùng bạn bè đi khắp nơi ứ ừ ư......mà sao vẫn thấy khó ghê,không được an toàn....."
    Được khongcanbiet sửa chữa / chuyển vào 00:04 ngày 02/08/2005
  3. vietarch

vietarch Thành viên mới

tui thay loi cua bac A_Y_A gop y la hop ly day! ban gai gi do chi dung lai o muc the hien tot thoi . chu thiet ke chi la tam dc - ban nen lang nghe y kien va tiep thu. tui biet kts co cai toi rat to nhung nen tiep thu ban nhe. cam on chua!!! kekekekek
  4. arcvubale

arcvubale Thành viên rất tích cực

Giống nội thất nhà mồ
  5. win_arc

win_arc Thành viên mới

Tình trạng là thấy e gái dễ 1 đi không trở lại lắm a`... E ý post công trình lên nhưng trong lòng thì đã nghĩ là cái mình làm đẹp lắm rồi, chắc không có gì để bàn, để góp ý....thế thì khó lắm......
  6. hauhau

hauhau Thành viên mới

Các kiến trúc sư ơi, tôi đố các vị một câu nhé: người ta xây một cái nhà 3 tầng, cho 3 đối tượng để ở, mà ko xây một cái wc nào cả, hỏi là tại sao ? Trả lời, tầng thứ nhất, cho trẻ em ở, trẻ em đi ị vào bô nên ko cần cầu tiêu, tầng 2, cho công nhân ở, công nhân làm thì nhiều, lương thì ít làm gì có gì ăn mà ị, tầng 3, cho kiến trúc sư ở, mấy ông này khi cần ị thì ị vào mồm nhau luôn, cũng khỏi cần wc.
    Em thấy từ đầu cái topic này đến giờ các bác chỉ được cái chửi nhau là giỏi. Cái em gái cuối cùng ấy may là con gái nên chỉ ở mức bị chê chứ chưa đến mức bị chửi, còn mấy bác trước thì ... Mà cái lạ là em thấy những bác giỏi chửi nhất thì lại ko dám đưa bài lên. Như vậy có phải các bác ko tự tin vào khả năng của mình không. Các bác có nghĩ rằng khi mình đưa bài lên cũng sẽ bị người khác chửi chẳng ra gì ko ?
    Các bác nên công bằng nhìn vào bài của mỗi người, có thể họ chưa giỏi nhưng nên cố gắng tìm ra ưu điểm riêng, từ đó khuyến khích họ để họ phát triển, khi đó hẳn họ sẽ biết ơn các bác nhiều. Chắc các bác nghĩ rằng ra sức chê bai thì sẽ chứng tỏ được sự hiểu biết của mình ư ? Nên về đọc lại Đắc Nhân tâm hoặc 36 kế xử thế đi... Trước khi làm một kts giỏi thì phải làm một con người biết cách ứng xử đã.
    Và còn một điều nữa các bác nên hiểu là trong mỗi tác phẩm luôn có sự đóng góp của một bên thứ 3 là chủ nhà, nhiều chủ nhà còn mang tính quân phiệt rất khiếp, kts của ta thì nghèo, cần tiền (ai cũng vậy thôi, các bác cao đạo hơn thì em ko bàn) cho nên nhiều khi chủ nhà yêu cầu thì kts phải nghe. Nếu trong trường hợp các bác gặp những chủ nhà như vậy thì chưa chắc đã nêu ra được giải pháp khả dĩ hơn đâu.
    Có vài lời mạn bàn mong các bác để tâm cho... Chúng ta hãy cố gắng xoá đi cái quan niệm cố hữu của xã hội mà em đã nêu ra trong câu chuyện trên.
    Kính các bác !
    Được hauhau sửa chữa / chuyển vào 11:25 ngày 02/08/2005
  7. hot_heart

hot_heart Thành viên mới

Chào em,
    Anh thấy mọi người cũng góp ý khá đầy đủ rồi, nhân tiện anh cũng nói thêm vài ý.
    Thứ nhất, về tổng thể bố trí nội thất, điều anh rất không đồng ý ở phương án này là cái cửa sổ. Theo em, cái cửa sổ có đóng góp gì cho không gian nội thất hay không? Không phải ngẫu nhiên mà arcvubale nói căn phòng giống nhà mồ ( mặc dù lão này nói hơi quá ).
    Ý tưởng nào khiến em đặt TV ở phía bức tường có cửa sổ để rồi khi muốn xem TV lại phải bảo oshin kéo rèm kín lại ? Trong khi đó, bức tường bên kia có điều kiện thuận lợi hơn nhiều để bố trí kệ tủ và TV.
    Mặt khác, em về nghiên cứu lại chiều cao hợp lý để đặt TV theo tầm nhìn là bao nhiêu, anh thấy em sai cơ bản rồi. Cũng chỉ vì phải đặt TV thấp xuống để tránh cái cửa sổ, đúng không?
    Thứ hai, về màu sắc, anh nhận thấy căn phòng hơi trầm buồn, một phần vì thiếu ánh sáng tự nhiên từ cái cửa sổ, phần khác do em sử dụng quá nhiều tone màu nâu trầm. Việc này có thể cải thiện một phần bằng cách bổ sung hợp lý một số yếu tố trang trí phụ với những màu nguyên tố.
    Thứ ba, ý kiến của anh cũng tương tự như A_Y_A, trần phòng bố trí khá lạc lõng so với tổng thể chung. Anh hiểu là em muốn làm "mềm" đi không gian nột thất bằng cách sử dụng những đường cong trên mặt bằng trần trong khi vách trang trí và vật dụng đang nặng về hình khối kỉ hà. Tuy nhiên, em cần nghiên cứu thêm sự đồng điệu giữa trần nhà với tất cả các yếu tố khác trong không gian nội thất.
    Thứ tư, về chi tiết, anh nhận thấy một số chi tiết còn khá khiên cưỡng, trước hết là chi tiết điểm giao của trần nhà với cây cột và tấm bình phong gỗ. Nếu chỉ có cột giao với trần thôi thì OK nhưng ở đây có tấm bình phong "đeo" theo cột nữa. Em có thể thử hạ thấp chiều cao của bức bình phong và kệ sách xuống hoặc bỏ luôn cái hốc vuông để giải quyết vấn đề. Cái hốc tường treo tranh sâu bao nhiêu theo đó bố trí đèn chiếu tranh thế nào, loại đèn gì?
    Về mặt thể hiện, nhìn chung em thể hiện rất tốt và chi tiết, hơn anh nhiều. Chỉ có một số lưu ý, thứ nhất là góc cận cảnh của cả hai góc nhìn hơi bị biến dạng, có thể do em muốn quay camera chọn góc nhìn sao cho thấy hết cấu trúc của kệ TV, tuy nhiên góc nhìn này dẫn đến sự biến dạng góc và phi tỷ lệ, đặc biệt khi so sánh tỷ lệ của 2 cái ghế cận cảnh. Thứ hai, nên có sự tương phản hơn giữa tone màu của sàn gỗ và bàn ghế, tủ kệ.
    Cuối cùng, anh có vài lời khuyên chân thành. Nếu có thể, em sketch thử một phương án so sánh bố trí kệ tủ TV ở bức tường bên, để bức tường chính diện thoáng hơn với cửa sổ kết hợp với một số chi tiết trang trí hết sức đơn giản.
    Anh nhận thấy em rất tâm huyết nên mới post công trình của mình lên chốn chiến trường gươm đao này, điều này rất đáng hoan nghênh. Anh nghĩ là với tinh thần học hỏi, em có thể tiếp thu một số ý kiến tích cực để hoàn thiện công trình của mình hơn. Chúc em thành công.
    Thân mến.
    Được hot_heart sửa chữa / chuyển vào 13:07 ngày 02/08/2005
  8. hot_heart

hot_heart Thành viên mới

Hi Việt Anh,
    Welcome to box kiến trúc !
    Hy vọng chú học hỏi được nhiều điều ở đây.
    Thân mến.
    Được hot_heart sửa chữa / chuyển vào 13:07 ngày 02/08/2005
  9. hot_heart

hot_heart Thành viên mới

Hi hauhau,
    Câu chuyện của bạn khôi hài thật !
    Với tư cách là người trong cuộc, tôi xin nêu lên quan điểm của mình.
    Tôi post công trình hay đồ án của mình lên đây là để học hỏi và để nhận được những nhận xét đánh giá xác đáng và khách quan.
    AI chửi hay và đúng thì tôi nghe và tiếp thu.
    AI chửi chưa rõ thì tôi tranh luận để cho rõ.
    AI chửi bậy chửi bừa thì tôi không cần phải tranh luận.
    Mời các bạn khác cứ cho ý kiến.
    Thân mến.
  10. chipchip2k4

chipchip2k4 Thành viên mới

Chào các anh
    Cám ơn đã góp ý kiến. Anh (hay chị) Winarc nói như vậy thì em ko đồng ý được. Có ai lại coi bài mình làm là đỉnh cao đâu, anh (hay chị) cho rằng em post lên đây để khoe gì à ?
    Khốn khổ, các anh góp ý kiến chủ yếu xoay quanh cái cửa sổ, em xin giải thích cặn kẽ như sau: đây là một cái nhà do một kiến trúc sư khác thiết kế, sau một thời gian ở, chủ nhà đột nhiên muốn thiết kế nội thất và mời nhóm bọn em tham gia. Cái nội thất này cũng ko phải mình em làm mà là 2-3 người cùng làm. Về vị trí của bộ bàn ghế, của tủ TV là ý kiến khiên cưỡng của chủ nhà, bọn em đã thuyết phục đủ kiểu nhưng họ vẫn muốn vậy. Nói như anh hauhau cũng đúng, thử hỏi nếu mình ko làm theo họ mà cứ giữ cái tôi của mình thì sẽ ko ký được hợp đồng, như vậy thì ai ngu nào ? Cái tủ em thiết kế vậy là biện pháp cuối cùng để không che hết cái cửa sổ ( mà thực tế chủ nhà bảo cái cửa này cũng chẳng mấy khi mở ). Thực ra nhà này còn mấy cái cửa sổ nữa nên cũng ko bí đâu.
    Về trần nhà, em ko hiểu sao lại có người bảo nó ko hợp với ko gian bên dưới. Còn về màu sắc, em đồng ý là hơi ảm đạm, em đã sửa lại màu sắc ở 1 số chi tiết và render lại rồi.
    Hôm qua bọn em đã chính thức ký được hợp đồng con này, cả thiết kế và thi công nữa. Dù đẹp hay dở thì cuối cùng mục đích vẫn là hài lòng chủ nhà thôi.
    Em đồng ý với anh hot_heart, ai khen ai chê gì đối với mình cũng đều quý cả. Nếu như post lên chỉ để lấy những lời khen thì đã ko post lên đây mà post lên 1 box nào khác toàn tay mơ thì chắc chắn sẽ được khen rồi. Chỉ hy vọng các anh chê, mà là chê đúng, và có thể đưa ra giải pháp khắc phục thôi.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa