1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CÔNG TRÌNH MỚI (PHẦN III) -Các bạn nhớ đưa mặt bằng, mặt cắt, mặt đứng cho a e dễ thảo luận!

Chủ đề trong 'Kiến Trúc' bởi duyk6, 28/02/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. KtsDzi_2

KtsDzi_2 Thành viên quen thuộc

Choáng!!!
    @Tà Vẹt:
    Bỏ bộ lam ngang đi, xem lại tỷ lệ cái lan can bụng chửa.
    Cái lan can mái bằng, tròn hok nên chọc vô duyên vào mái dốc thế. Thang ngoài bịp?
    Chú chấp nhận cờ lôn, hok cần sáng tác thì hàng họ thế cũng tạm, nhưng đừng tra tấn công trình, con j` thì cũng là con mình cả, tất nhiên vợ yếu cũng chả đẻ đc con khoẻ. Dù sao thì vẫn hơn cái "nhà kho" hôm trc với đỡ hơn mấy cái biệt thự tả pí lù đã xây rồi - ảnh ở mấy trang trước. Chú khoẻ anh mừng, vào NT mượn xế hộp ra Hòn Chồng uống ziệu ngắm bi ki ly xuông là ổn. Chú để anh lái, nhà có con đầu ngang để đi chợ mà mới bị cấm, lâu hok ôm vô lăng thèm lắm
    Được ktsdzi_2 sửa chữa / chuyển vào 12:21 ngày 12/06/2009
  2. KtsDzi_2

Phàm ở đời người ta tôn trọng nhau chả liên quan j` đến tuổi tác. Kác kụ chỉ dậy "lễ phép" với người già, hok phải "tôn trọng". Lễ phép là hành vi, có giáo dục là khắc làm đc.
    Nói chuyện già trẻ, chắc cậu chưa bao h đc ai dậy câu của kác kụ "thầy già, con hát trẻ". Phạm nghề làm tư vấn thiết kế nguyên bản nó là cấp "thầy", tiếc rằng các render-man vốn là "con hát" cậy trẻ khoẻ ngạo mạn rồi tự xưng là "thầy" làm những kẻ ít học trong thiên hạ lầm tưởng rồi bị loè bịp.
    Cái thứ cậu đặt lên nóc toà nhà cao tầng kia, cậu với chủ đầu tư cứ sướng với nhau là được. Về chuyên môn, nếu cậu định bảo nó là cổ truyền, như mắm chả hạn, thì đó là thứ mắm quá nhiều zòi. Nếu nói nó là tân như tây thì chắc hok ai ngửi nổi. Nếu đơn thuần là "hàng" thì đừng khoe về chuyên môn, cũng chả có j` đáng kheo về làm hàng, 1 trăm 8 thì bạn Tà Vẹt cười cho cái khẩy.
    Bỏ qua lý do khoe hàng, bỏ qua kiến trúc của bản thân công trình đó, thử xem 1 công trình cao tầng chụp cái mái dốc toen hoen lên đầu như vậy có giống thằng tây đen cao 2,2m nặng 200kg đội nón Huế hok? Bạn nảo bảo "khác" dơ tay để tớ biết mà đặng còn tránh. Thanks!
  3. AntiKitsch

AntiKitsch Thành viên mới

Với hình dáng và công dụng của nó thì chính xác thì nó là cái kẻ bẩy ( cái này em bít). Nhưng ý em nói nó kỳ kỳ là ở chỗ tỷ lệ cái "tấm ván kê xà gồ"( mà em không biết gọi nó là gì) nó to to và hình như ít ai làm như vậy.
  4. dinerless

dinerless Thành viên mới

Kính thầy Dzi em.
    Mấy thầy già ngày xưa dạy em là Kiến trúc nó giống với Âm nhạc. Em nghe nhiều bí cò đành thỏ thẻ hỏi lại thì mấy thầy già ú ớ đánh trống lảng, kêu là nghe nhạc có yếu tố thời gian (nghe từ đầu đến cuối) thì vô công trình kiến trúc cũng phải theo thời gian (xem từ đầu đến cuối), còn tranh chiếc tượng tiếc nhìn phát thấy ngay... he he he... em nghe xong tí tè ra quần, đành im cái mồm nhìn xuống hai ngón chân cái đang ngọ nguậy.
    Thầy già em nổi tiếng trong trường lắm đó bác Dzi ôi.
    Kiến trúc nó phải có cấu trúc và khúc thức. Nếu mấy bạn giới thiệu công trình ở trên, làm cổ điển ta với cổ điển tây mà không có cấu trúc và khúc thức đúng thì làm ko ra được, chỉ có tí chi tiết lèo phèo, mà rồi cũng ko có đúng nốt.
    TVAT lưu ý là anh Tồ đã nói việc đó, nghĩa là phải đi từ cấu trúc ra mới đạt được tính chất không gian kiểu cổ điển châu Âu. Lưu ý là cấu trúc đó phải đạt cả chiều cao (mặt cắt), phương thức xây dựng..., nếu không là thành ra món bánh mì bơ ăn với mắm tôm của thầy Dzi anh. Đồ án của TVAT nếu đi theo hướng đó chắc phải vẽ lại từ đầu, chúc may mắn.
    Âm nhạc (cổ điển) các thời kỳ khác nhau nó cũng bởi đặc trưng của cấu trúc và khúc thức, ko phải vấn đề thời gian như mấy thầy già phát biểu.
    Mịa, giời nóng quá!
  5. KtsDzi_2

Tên trong sách cấu tạo thép gỗ là xà gồ, trong làng gọi là hoành. Cái ván đỡ hoành đó thấy có người gọi là ván nong, có người gọi là ván dong, nếu nguyên tấm tam giác chạm khắc gọi là cái cốn, và chắc có cả những cách gọi khác nữa, hok quan trọng, đỡ hoành là đúng rồi. Hoành có thể đc đỡ trực tiếp hoặc gối lên dép hoành, hok đỡ bằng ván thì đỡ bằng đầu con chồng hoặc trụ con trong bộ vì chồng rường (có ng gọi là giường). Ít làm vậy thì ng ta đỡ bằng j`, mình chưa hiểu?
    Tỷ lệ thì hok thật chính xác đâu, đó là bản vẽ nháp đơn thuần phục vụ việc thống kê thôi:)
  6. KtsDzi_2

Hàng mà Tà Vẹt đang làm là y chang Đàm Vĩnh Hưng gào nhạc Trịnh, quan bác bớt nhời, em chỉ mong Tà Vẹt đừng chơi Am vào chỗ đáng phải A7 là mừng rồi. Đàm còn hát thì Tà Vẹt còn vẽ vì họ đều có đông khách, nhà em chỉ mong họ giới hạn bớt hàm lượng phỉ báng nghệ thuật, đừng để từ dở chuyển sang lố bịch mà thôi:(
    P/s: Bác nóng quá sang em cho ké máy lạnh + free wifi, ku kế toán em 1 con 18K BTU, em 1 con 12K BTU... dư quá, vụ này chắc độ chịu chơi ngang Tà Vẹt...
  7. kiemtungxu

kiemtungxu Thành viên mới Đang bị khóa

Thầy nào dạy bác mà giải thích kiểu "dở hơi ăn cám lợn" vậy bác ? Câu này em nhớ không nhầm thì nằm trong bộ đề thi môn nguyên lý thiết kế trường HAU. Em bị dính đúng câu này luôn, hôm ấy em trả lời là : Nó giống nhau vì nó đều là 1 trong 6 môn "nghệ thuật", cảm xúc có thể lên cao xuống thấp, thăng trầm... đủ cả . Câu trả lời chỉ đơn giản là kiến trúc và âm nhạc đều có nét chung là đều có nhịp điệu, tiết tấu,... (thiếu chỗ nào thì các bác bù vào hộ em )
    Còn về nhận xét của bác Di thì em cũng nhìn thấy rồi , anh em cứ mỗi người mổ xẻ 1 tí cho nó ra vấn đề , đó là mong muốn giúp nhau học hỏi ,cùng tiến bộ còn nếu làm cho ngon lành theo đúng kiến trúc cổ điển thì có lẽ cả diễn đàn này được mấy tay ??? Bài này sửa lại mấy chỗ mọi người đã nhận xét là ngon rồi , làm cho đúng thì có mà sang năm Mộc Thất . Cho mấy bác già nàm xem có con lào đúng không lào ??? Nhiều khi cũng phải biến tấu , mô-đi-phê tí kiểu như mấy đoạn "Lít " trong Rock xem , hay bài ấy chơi theo tông Am thì em chuyển sang tông C hay G phát cho... nó máu ...( theo chất giọng của em) Kiểu như "Ra khơi" của The Wall hay "Hát về anh" của Coming late (Tên ngày xưa của Thuỷ triều đỏ, em nghe cách đây 9 năm vào tối thứ 6 quán Stylish 94 Hàng Trống ) ...vẫn chuyển thể sang Rock được mà , nghe cũng "phê" lòi mắt. Vài hôm nữa em nghiên cứu thử xem ca trù có chuyển sang Rock được không em phót lên cho các bác nghe thử .
  8. kiemtungxu

kiemtungxu Thành viên mới Đang bị khóa

Em đồng ý với ý kiến của bác , nhưng em nghĩ dù sao con này chỉnh sửa tí nữa la đem thi công được rồi, loằng ngoằng quá thằng chủ thầu nó lại kêu ầm lên đòi tăng tiền công thì bỏ mẹ , mấy thằng thợ vườn thì trình đâu mà ddắp mấy cái phào cho ngon . Đấy, quê em đấy , vừa rồi đúng vụ gặt với vụ thu hoạch Lạc thợ nó bỏ về làm mùa cả , em lên mấy công trình mà nó vắng như chùa Bà Đanh . ( thợ xây là nghề phụ , làm nông là nghề chính nó... " cổ truyền " rồi )
    Ps : Mấy anh em trong phòng em nó di cư ở đâu cả ( sếp đi vắng trốn đi đánh quả ) , 1 mình em 1 phòng bật 2 cái điều hoà 18k BTU , 2 con quạt trần Điện Cơ 91 , lãng phí quá !, có bác nào về Vinh không em cho ké hẳn 1 toa tàu vào phòng em hưởng tí ... mát .
  9. KtsDzi_2

Gọi là "lít" vì đoạn đó thường do thằng ghi ta lít (sô lô) đảm nhận, đoạn lít về lý thuyết thì giống nhau, nhưng đôi khi bột phát, thằng lít có thể tuỳ hứng chơi khác mà không thay đổi cấu trúc chính của bản nhạc đó, không thay đổi thể loại nhạc của bài hát đó. Từ "chiên ngằn" gọi đoạn thay đổi ngẫu hứng đó là "phiêu". Muốn "phiêu" j` đi nữa thì Am (La thứ) chỉ có thể tăng/giảm sang XZYm (thứ) chứ không thể đổi sang trưởng đc. Chi tiết này Thanh Lam làm ngon, nhưng mức tầm tầm Mr Đàm cũng đã làm tốt hơn bạn Ngoeo với bạn Tà Vẹt (bạn Ngoeo render đẹp hơn lính của bạn Tà Vẹt cũng như anh keyboard thuộc mặt bàn phím hơn thôi) Cái giá trị chung của các cao nhân trên là sự dũng cảm đáng khâm phục khi tự do thay đổi những thứ lớn hơn nhiều, miễn chăn đc khách hoặc tự sướng!
    P/s: nhiều bản nhạc đc rock, rap... hoá chỉ để giải quyết khâu lạ tai nhất thời, mang tính mua vui. Từ ngày xưa trong ký túc bọn mình bất chấp nhạc 3/4 hay 6/8 hay 4/4... Tango hoá hoặc Chacha hoá, thậm chí Val xơ hoá toàn bộ trong các buổi "đại hội súc vật". Khi đó giá trị thực của bản nhạc bị thay đổi hoàn toàn, nhưng tạm thời mang giá trị khác là "nhảm tý cho đỡ nhàm". Khi chơi nghiêm túc nó khác!
  10. tranvietanhtuan

tranvietanhtuan Thành viên rất tích cực

trời ạ, 2 ngày hôm nay lượt khách truy cập vào website công ty em tăng đột biến, ngày thường 300 ~ 400 bữa nay lên tới hơn 600 http://www3.clustrmaps.com/counter/maps.php?url=http://duandautu.com
    cứ đà này chả phải lo lắng kinh tế suy thoái gì nữa các pác ơi
    con hàng cổ điển này đã được chốt hđ xây dựng, 30 âm lịch là em khởi công, sẽ chụp ảnh hầu các pác sau.
    pác dzì so em với thằng khác đi chứ e là fang của rock, e ghét đàm vĩnh hưng lắm nhá
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa