1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Công ty Hàn Quốc thì như thế nào?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi grasshoper, 06/02/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. grasshoper

grasshoper Thành viên mới

Công ty Hàn Quốc thì như thế nào?

Các bạn ơi mình mới đi làm 2 năm, đã từng làm cho công ty Anh, Úc, sếp người Úc, Mỹ, Anh, Châu Âu, Việt Nam thì đều đã biết mùi. Giờ đang định sang làm cho công ty Hàn Quốc, không phải công ty làm may mặc đâu, mình cũng không làm công nhân. Nhưng sếp trực tiếp của mình người Hàn Quốc, học và làm việc ở Mỹ tầm 10 năm, giờ về VN làm. Hôm đi phỏng vấn thì sếp không bắt tay mình, về sếp cũng chẳng bắt tay, chỉ có lúc đi ra thang máy thì sếp ra đứng nói chuyện đến khi tớ leo vào thang máy thì thôi. Tớ thấy hơi kinh, trước giờ lần đầu tiên mới thấy có công ty mà vào không bắt tay nhân viên lúc phỏng vấn. Không hiểu các bạn làm ở công ty Hàn Quốc thì như thế nào, sếp có độc đoán, không tôn trọng nhân viên và trọng nam khinh nữ không?
  2. Koji1987

Koji1987 Thành viên rất tích cực

Thằng bạn mình làm ở SamSung (phòng Sales & Marketing), nghe nó kể chuyện thì sếp ngưòi HQ có vẻ như coi thường người Việt mình, thái độ thì ko đc lịch sự như Mỹ đâu. Nhưng đó là thái độ ban đầu thôi, nếu như bạn làm tốt và thể hiện rõ năng lực của mình, thì quan niệm họ cũng thay đổi, giờ thì mọi thứ OK rồi. Dù sao nếu mình có năng lực thì tất nhiên họ ko có cớ gì coi thườgn mình đc rồi.
  3. grasshoper

grasshoper Thành viên mới

Cảm ơn bạn nhiều. Người Mỹ thì diplomatic hơn nên có khinh thì cũng không ra mặt, được cái tính tình các bác open hơn, không có kiểu judgmental như người châu Âu đặc biệt là dân vùng Scandinavi với bọn Anh. :(
    Các bác ấy có trọng nam khinh nữ trong công việc không bạn? Nhân viên nữ có bị đối xử khác nhiều so với nhân viên nam không? Ngoài ra làm việc áp lực có cao không? Như chỗ tớ đang làm việc, nếu sua giờ làm việc vẫn có việc làm mà tớ bảo tớ không làm thì sếp cũng không ép được, sếp tớ là phải nhường tớ.
  4. banhmybate

banhmybate Thành viên quen thuộc

Theo kinh nghiệm của mình đã từng làm trợ lý cho 1 ông người Hàn, và giờ văn phòng mình đang ở cạnh 1 văn phòng của Hàn thì thấy
    Bọn Hàn độc đoán, quân phiệt, keo kiệt, bẩn tính, khinh người. Chửi nhân viên như hát hay, chửi to tới nỗi ông Sếp người Anh của tớ phải nhờ tới sự can thiệp của tòa nhà để tắt cái âm thanh khó nghe đó đi
    Còn ông sếp Hàn ngày xưa của tớ thì cãi nhau tay đôi với tớ luôn. Không dưới 1 lần tớ đập tài liệu vào mẹt đòi bỏ việc. cũng chừng đó lần ông ý phải hạ nước nài nỉ tớ đi làm lại. Nhưng mà tới 1 mức độ ko chịu được, thế là tớ quit.
    Nhớ lại lúc đó sao thấy mình đanh đá thế.
  5. vtc09

vtc09 Thành viên mới Đang bị khóa

vào đây đọc mấy em tâm sự chuyện đi làm thấy mở mày mở mặt ra, em mạo muội hỏi 1 câu, lương các chị cao hông ạ :)
  6. trunghq

trunghq Thành viên rất tích cực

Bác nên email hỏi các bạn du học sinh bên Hàn thì hay hơn. Họ thường tranh thủ làm thêm đủ các việc nên kinh nghiệm cũng khá phong phú.
  7. Koji1987

Koji1987 Thành viên rất tích cực

Nếu bạn chuẩn bị làm việc cho công ty HQ, thì cần xác định trước là hầu hết các công ty HQ (kể cả lớn bé) đều phân tầng bậc rất cao, tôn ti trật tự, thứ bậc được đặt lên hàng đầu (Note thêm: khi đi làm bạn sẽ gọi nhau bằng chức vụ chứ ko phải tên nhé: như là: trưởng phòg Kim, nhân viên park), các sếp người HQ thì gia trưởng khỏi nói, nhất là đối với nhân viên nữ, có gì ko hài lòng là họ quát nat ngay lập tức, cái này theo mình nghĩ là văn hóa HQ, nên họ coi là chuyện bình thưong, khi coi phim cũng hay thấy đoạn thầy cô giáo hay sếp gõ đầu học sinh/ cấp dưới. Điều này có lẽ khó phù hợp với văn hóa VN, nhiều khi bạn sẽ cảm thấy shock, tự ái, nhưng mà mình nghĩ là có gì hok hài lòng thì bạn cứ nói thẳng, thậm chí cãi lại tay bo như bạn banhmybate cũng ok, lúc đó họ sẽ nhận ra là họ đang ở VN và việc Nhập gia tùy tục là cần thiết, cần có sự tôn trọng nhân viên theo văn hóa việt nam, lúc đó, người xuống nước trước là họ.
    Đây là quan điểm cá nhân của riêng mình thôi,
  8. aobip

aobip Thành viên mới

cũng nghe nhiều nguời nói dân Hàn cục súc và chủ đối xử với nhân viên tệ, dân nó với nhau cũng thế chứ không phải khinh người Việt