1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Contact với prof (post sai chỗ, mời sang HỎI-ĐÁP)

Chủ đề trong 'Du học' bởi 0012151, 28/07/2007.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. 0012151

0012151 Thành viên mới

Contact với prof (post sai chỗ, mời sang HỎI-ĐÁP)

Mình sắp xong Master (bằng tiếng Anh) và định apply học PhD ngành CS. Có vài thắc mắc về contact với prof, bạn nào biết trả lời giúp mình nhé
    1. Không có điểm GRE, TOEFL thì có nên apply Mỹ không nhỉ, nghe nói chỉ cần contact với prof rồi if prof chịu thì có thể bảo lãnh mình với admission office? If làm theo cách này thì reference letter, statement of purpose sẽ gửi cho ai, prof or admission office?
    2. Khi vào homepage của prof, if không có position nào available thì có nên viết mail hỏi hay không?
    3. Khi thấy có project phù hợp thì mail đầu tiên nên nói gì với prof nhỉ? Tự giới thiệu về mình và suy nghĩ of mình về project đó? Có nên viết dài, sâu vào vấn đề luôn không hay chờ prof bảo viết gì (sau đó) thì mới viết?
    4. If không có project phù hợp nhưng có ý tưởng làm 1 project khác, và lien qan đến interest của prof thì có nên viết mail cho prof k?
    5. Contact với 1 VNmese prof thì mail đầu tiên nên viết Eng or Viet?
  2. mrocluoc

mrocluoc Thành viên mới

1- kô có GRE và TOFEL kô nên apply
    2-viết mail
    3- dĩ nhiên rồi cậu nói tao là thằng lầy thằng lọ đến từ đâu ,lào thì tao thích cái project của mày và đây là một số ý kiến của tao
    4-có chú .. biết đầu thằng đó lại thik cái của cậu .. một lợi thế rất lơn
    5-tiếng việt
    Goodluck
  3. kitte783

kitte783 Thành viên mới

5 Nên viết TA , trừ khi có những thứ bạn ko thể giải thích được bằng TA
  4. lionhart

lionhart Thành viên mới

Cho em hỏi một chút .EM vừa tốt nghiệp BK , đang định làm Master nên cũng muốn contact với các VN professor bên kia để nhờ xin vào trường .EM muốn hỏi các anh một chút về kinh nghiệm viết thư cho các Professor ạ :
    1 : Thư đầu tiên thì mình nên viết những gì ạ ?Có nên là giới thiệu về mình , sau đó nhờ GS nói rõ và giới thiệu cho mình những đặc điểm của chương trình đào tạo của khoa đấy không ?EM đinh viết như thế nhưng lại sợ GS bảo mình là lười không tìm hiểu kĩ .
    2 : EM cũng rất muốn viết như anh Mrocluoc nói ,đưa ra ý kiến về Project của GS . Nhưng mà các anh cũng biết rồi đấy , Học DH của VN xong ra trường kiến thức chẳng có là bao .Em đọc về các Project của mấy giáo sư đấy thì cũng chỉ hiểu lơ mơ là người ta định viết và nghiên cứu về cái gì.Chứ trình không đủ để đưa ra nhận xét .Thế nên nếu viết thư xin học mà ko đưa ra ý kiến về research project của người ta thì có được không ạ ( Mục tiêu của em là chỉ cần Admision , không nhất thiết phải có Financial aid ạ ) ?
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các đàn anh đi trước .Em xin chân thành cảm ơn
  5. lionhart

lionhart Thành viên mới

Up cái nào
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa