1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cực Đông Đại Lãnh mùa xuân 15/3 - 19/3 (Hồi ức từ trang 5)

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi smkt, 02/03/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. smkt

smkt Thành viên mới

Cực Đông Đại Lãnh mùa xuân 15/3 - 19/3

Tớ định cá lẻ nhưng vì biết được thông tin muốn ra thêm Mũi Đôi nữa thì phải thuê thuyền to. Một mình tớ chắc chẳng ai người ta cho ra, mí lại chi phí hơi cao. Do đó vì sự ham hố đã có công ra đấy 1 lần thì đi cả Đại Lãnh, Mũi Đôi cho bõ nên trưng cái này lên rủ rê cho xôm tụ

Tớ định đi 4 ngày cuối tuần sau bắt đầu từ mùng 8/3 đến 11/3 (chọn ngày chị em vùng lên cho có khí thế)

CÓ hai phương án là đi tàu hoặc ô tô. Tớ đã hỏi có tàu dừng ở Tuy Hoà, từ Tuy Hoà bắt xe ôm (nếu mình mang được xe máy đi thì cực tuyệt) đến Đèo Cả khoảng 30-40km thôi. Một số điểm căn bản tớ đã được bác Dugia tư vấn và sẽ tham khảo thêm của nhóm Candy mới đi về xung quanh chuyện chi tiết tàu xe.

CÙNG ĐI ĐÓN TIA NẮNG ĐẦU TIÊN CHẠM ĐẤT MÌNH NAOOÒOO
  2. LinhEvil

LinhEvil Thành viên rất tích cực

tớ có thể join vào 2 ngày 10 -11 kế hoạch đi thế nào/.
  3. candyduong

candyduong Thành viên mới

Hìhì, tên mình kìa, tớ ủng hộ chị em vùng lên nào. Đi 1 mình thì chắc chắn là bạn này ko thể ra Mũi Đôi đc rồi, rủ rê thêm nhé. Tứ Tuy Hòa đến chân Đèo Cả khỏang 35km, qua khỏi Đèo Cả ( đèo dài 12km) nhìn bên tay trái có cái bảng chỉ " Khu di tích Vũng Rô" rẽ vào đấy , chạy thẳng đến cái cầu bé bé hỏi đường ra Hải Đăng Mũi Điện ( hôm trc bọn tớ hỏi HD Đại Lãnh dân địa phương tròn mắt lên nhìn rồi lắc đầu ko bít). Theo tớ nhớ là có 1 ngã 3 bé xíu đường đá thì quẹo phải, cái ngả 3 này rất khó nhìn thấy, nhớ hỏi dân ngta chỉ cho nhé, qua đoạn đường gập gềnh ngắn ngắn này đường rất ngon, phóng xe thícch cực. Chạy trên con đường đẹp này đến 1 cua cũng là ngã 3 mà nhìn thấy bãi biển thì đấy đích thị là Bãi Môn dưới chân HD Đại Lãnh. 1 nhánh của ngả 3 đi đâu thì tớ ko biết, nhưng nhánh còn lại của ngã 3 là đường cụt đâm thẳng xuống biển, cứ đâm xuông đấy đừng ngại vì ngay đấy có 1 cái biển nhỏ xíu đề "giữ xe lên hải đăng" , đi thẳng xuống bãi cát ven biển là lên HĐ.
    Từ ngã 3 " di tích Vũng Rô" ko rẻ trái vào HD Đại Lãnh mà chạy thẳng sẽ qua đèo Cổ Mã ( 2km thôi), qua khỏi đèo rẽ trái vào Hòn Môn ( hay Đầm Môn ) 18km sẽ hỏi thuê tàu ra MĐ đc
  4. pvhquoc

pvhquoc Thành viên quen thuộc

Bổ sung thêm !
    Cơ hội lên đặt chân lên được Mũi Đôi ( dân địa phương gọi là Hòn Đôi ) là 0.01% . Nên các bạn chuẩn bị tinh thần là " mắt thấy mà chân không đến được " , chứ không thuê tàu ra đó tốn kém mà không đến được nơi cần đến .
    Good luck to all !
  5. thisisme107

thisisme107 Thành viên mới

Bạn ở đâu nhỉ? HN hay SG? Mình cũng có thể đi đc. Hiện đã có bao nhiêu ngưòi đi rồi?
  6. candyduong

candyduong Thành viên mới

Anh pvhquoc nói đúng đấy ạh. Khu vực MĐ là khu "quốc cấm" nên ko lên đảo đc mà chỉ có thế đứng cách xa 500m nhìn vào thôi àh
  7. pvhquoc

Hòn Đôi
  8. smkt

smkt Thành viên mới

Tớ ở Hà Nội, cũng có biết nhóm trước chiêm ngưỡng Mũi Đôi cách 500m rồi nhưng..hihihi...biết đâu biết đâu đấy, cứ đi và đến thôi nhỉ. Phương án đi thì tớ đang xem lại vé tàu, thời gian tàu và xe ô tô.
    Tàu thống nhất có chuyến TN1 or TN19 đến Tuy Hoà và lúc 15h16 nhưng tớ chắc chắn tàu sẽ bị chậm. Nếu mình có thể bỏ xe máy lên tàu để vào đó chạy thì chủ động hơn.
    Còn nếu chạy ô tô open bus nó chỉ chạy đêm và theo ngâm cứu nếu đến ĐèoCả sẽ vào khoảng 3h đêm. Tớ nghĩ nếu 1 mình thì ngại chứ nhiều mình xuống và khoảng thời gian này cũng được để vừa chạm đất là có thể chuẩn bị tư thế đón bình minh luôn.
    Thờ gian đi từ HN vào đó tớ cứ tính dông dài hết trọn 1 ngày (cs khi hơn nếu có phát sinh)
    Đấy mới chỉ là những thông tin tớ mọi ng mọi người cùng xem và thống nhất.
    Thời gian không còn nhiều nhưng nếu duyệt chúng ta cùng quyết định thật nhanh nhé, gật là koác ba lô lên đường luôn thôi.
    Tớ hiện không ở HN nên đến thứ 2 tớ sẽ xem lại chính xác giờ tàu xe để thông báo. Những ai muốn tham gia có thể cho tớ số điện thoại và YM (PM nhé) để tớ liên lạc.
    Và mọi người có kinh nghiệm có thể tư vấn giúp bọn tớ cách đi tốt nhất không.
    Cám ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm
    Được smkt sửa chữa / chuyển vào 16:32 ngày 03/03/2007
  9. pvhquoc

Đúng là đi xe máy đoạn Đại Lãnh thì quá phê rồi , Bên nhà Tàu có cho gởi xe máy đó , nhưng muốn vậy thì phải gởi xe đi trước vài ngày .
    Còn cách khác là đi Tàu vào Nha Trang luôn , rồi đến Sinh Cafe thuê xe máy mà đi ( 60k 24h , xe Wave Tàu nhưng khá chất , thuê nón BH nữa thì thêm 10k ) . Như vậy thì chủ động hơn cho chuyến đi
    - Nha Trang - Ninh Mã ( 60km ) : rẽ trái vào Đầm Môn
    - Ninh Mã - Đầm Môn ( 18km )
    ** Vào đây nếu thuê tàu ra Hòn Đôi thì mất khoảng 6h ( cả đi và về )
    - Đầm Môn - Ninh Mã - Hải Đăng Đại Lãnh ( 50km )
    Lộ trình cơ bản là như vậy , còn đi đâu trước thì xem Tàu đến Nha Trang vào lúc nào .
  10. nguoibantra

nguoibantra Thành viên mới

Thấy khí thế wá! Chúc các bác ra được Mũi Đôi nha.
    Được nguoibantra sửa chữa / chuyển vào 19:14 ngày 03/03/2007