1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cùng nhặt sạn báo chí Việt Nam viết về vấn đề quân sự

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi Triumf, 08/04/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. huyenthoaimuathu8888

huyenthoaimuathu8888 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác vất vả quá, mới hôm trước xử lý thông tin chuyến thăm Trung Quốc của đc Bộ trưởng Quốc Phòng nay lại tham gia tiếp đón đoàn Ấn;-). Là ngừoi đưa tin thì nên khách quan, trung thực và thận trọng nhé:eek: Đừng như cái vụ đưa tin Ấn _ Trung giao tranh dữ dội ở biên giới mà thiên hạ cừoi cho,nhảm nhí vừa thôi
    shinplumber, hk111333kuyomuko thích bài này.
  2. tiemkich

tiemkich Thành viên gắn bó với ttvnol.com

vụ Ấn với Trung ở biên giới là thực chứ nhảm nhí gì, mình lên đây thì luôn xác định như cụ Nguyễn Công Trứ hồi xưa là lấy đa che đít bò rồi ( miệng thiên hạ như đít bò vậy) nên mình không quan tâm ai cười ai khóc cả, vậy nhé
  3. Teacher_Of_Dumbers

Teacher_Of_Dumbers Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Rạng sáng quá buồn ngủ quá nên anh gõ sai chính tả, ngắt câu chưa mạch lạc lắm. nay anh chỉnh lại nhé. Cho các em soi xem anh co sửa gì về mặt kiến thức hay không :-)

Anh luôn nhắc đi nhắc lại là các em trình rất lùn, chỉ đọc hiểu lõm bõm cộng thêm phông nền kiến thức thấp kém nên hết lần này tới lần khác anh phải dạy các em. Vừ dạy xong bài "tốc độ bắn tăng lên 3 lần" cho các em ở trang trước xong http://ttvnol.com/threads/cung-nhat...e-van-de-quan-su.935517/page-46#post-34962637 giờ lại phải dạy tiếp cho các em về nguyên lý cài đạn airburst 30mm của TKN-4ga-02 cho các em.

Tại sao anh lại ôm bụng cười như vậy là vì anh tự thấy anh tài quá, đoán việc như thần là mỗi lần các em mở miệng là mỗi lần cái trình lùn của các em nó lại lộ ra ngoài không giấu được. Cái trình lùn của em gói gọn trong mấy chữ mà anh gạch chân trong post của em gái: "nguyên lý đài TKN-4GA-02 kích nổ từ xa ngòi đạn 30mm nổ trên không". Việc em dám nói kích nổ từ xa nó thể hiện cái trình đọc hiểu tài liệu kém cỏi và cái phông nền kiến thức cực kỳ thấp kém của em.

Để anh dạy lại cho em nhé. Trước hết là về thông số và cấu tạo của TKN-4ga-02 thì anh không cần phải dạy vì trong nguồn của nhà sản xuất cũng đã nói khá chi tiết rồi http://www.romz.ru/re/catalog/pricel-tkn-4ga-02.htm/desc/. Vì thế anh chỉ kể ra những thứ mà nguồn không đề cập đến đó là hệ thống cài tầm nổ (Cài thời gian nổ) nằm trong TKN-4ga-02, những cái được cài thêm trên nền tảng TKN-4ga-01 trước đó:

1. Camera / cảm biến hoạt động trong dải quang phổ (Là một bí mật không được tiết lộ chi tiết)
    3. Hệ thống KDU-VPS cài tầm nổ (Cài thời gian nổ) sử dụng bán dẫn laze và diod laze.

Nguyên lý hoạt động cài tầm nổ (Cài thời gian nổ) như sau:

1. Phát hiện mục tiêu
    2. Chỉ huy ra lệnh tiêu diệt
    3. Hệ thống quang điện và đo xa laze ngắm và đo đạc mục tiêu.
    2. Máy tính kiểm soát bắn và đạn đạo tính toán các thông sốvà cho ra các dữ liệu.
    3. Các dữ liệu được truyền và cập nhật liên tục cho hệ thống KDU-VPS.
    4. Xạ thủ khai hỏa súng 30mm và đạn bắn ra khỏi nòng.​

Và giờ là các bước quan trọng tiếp theo:

5. Camera / cảm biến ghi nhận dải quang phổ phát ra khi đầu đạn ra khỏi nòng (Đây là một bí mật không được tiết lộ chi tiết, chỉ biết là nó được thiết kế để có thể lọc được tất cả các dải sóng tạp khác phát sinh trên chiến trường để chỉ ghi nhận sóng quang phổ phát ra từ đầu đạn vừa bắn ra.

6. Hệ thống KDU-VPS chuyển hóa dữ liệu từ hệ thống kiểm soát bắn rồi dùng diod laze chiếu chùm tia laze đã được đã được mã hóa vào đầu đạn. Chùm tia laze này mang các thông tin vềthời gian nổ của đầu đạn.

7. Đầu đạn 30mm airburst (Hiện nay có 2 loại là 3UOF8 và 3UOF23) tất nhiên là loại được trang bị cảm biến để có thể tiếp nhận các thông tin mã hóa từ chùm tia laze chiếu từ KDU-VPS rồi xử lý và ghi nhớ thời gia nổ. Tầm phát nổ đầu đạn tối thiểu mà hệ thống có thể cài là 100m.

(Toàn bộ các bước (5), (6) và (7) diễn ra trong khoảng tối đa 50m khi đạn ra khỏi nòng súng và thậm chí chỉ sau 20m là đạn đã nhận được tín hiệu laze mã hóa chiếu từ KDU-VPS)

8. Đạn bay tới đúng thời điểm (Tầm) đã được cài đặt sẽ phát nổ, dùng sóng xung kích và mảnh tiêu diệt mục tiêu.
    Đến đây các em đã hiểu cơ chế cài tầm nổ (Cài thời gian nổ) cho đạn 30mm airburst của TKN-4ga-02 như thế nào rồi nhé. Vậy các em đã hiểu tại sao anh lại chê em gái trình lùn chưa?

Em nào sáng ý sẽ để ý thấy anh luôn gạch chận cụm từ "cài tầm nổ (Cài thời gian nổ)" để so sánh với cụm từ "kích nổ" mà em gái đã dùng. Như anh đã giảng cho 2 em, hệ thống TKN-4ga-02 chỉ cài tầm nổ (Cài thời gian nổ) từ xa (trong khoảng 50m tối đa khi đạn ra khỏi nòng) chứ không phải là "kích nổ từ xa" (từ 100m cho tới 4,000m, khoảng cách hoàn toàn ngoài tầm với của đèn chiếu tia laze mã hóa của KDU-VPS) như em gái lầm tưởng.

Đến đây chắc là em gái muốn nuốt lại những gì mình đã nói để giấu đi cái trình đọc hiểu và cái phông kiến thức lùn phải không em? Không thể đâu em nên anh đoán em gái sẽ giở đến món sở trường là cãi cùn, cãi bừa cãi bựa như sau:

1. "Kích nổ từ xa" nó cũng là / cũng như "cài thời gian nổ từ xa"
    2. Nhà sản xuất ROMZ của hệ thống TKN-4ga-02 nói thế, nói là "kích nổ từ xa"
    3. Xua lâu la ra vuốt ve và thẩm du lẫn nhau.
    4. Các trò bẩn khác bao gồm cả yêu cầu mod @Triumf xóa bài của anh để chữa thẹn và phi tang dấu vết.

Để anh hạ đao giải quyết luôn nhé:

1. Như anh đã giảng cho 2 em, hệ thống TKN-4ga-02 chỉ cài tầm nổ (Cài thời gian nổ) từ xa (trong khoảng 50m tối đa khi đạn ra khỏi nòng) chứ không phải là "kích nổ từ xa" (từ 100m cho tới 4,000m, khoảng cách hoàn toàn ngoài tầm với của đèn chiếu tia laze mã hóa của KDU-VPS). Nếu em nói là như nhau thì chẳng khác em nói súng Ahead 35mm của Oerlikon kích nổ tại đầu nòng (Thay vì cài thời gia nổ tại đầu nòng)

Đạn Ahead được kích nổ tại đầu nòng này em =))=))=))

2. Nhà sản xuất ROMZ của hệ thống TKN-4ga-02 viết như thế này "ТКН-4ГА-02 представляет собой серийный прицел ТКН-4ГА-01 с размещением в изделии дополнительного канала комплекса дистанционного управления временем подрыва снарядов (КДУ ВПС)" có thể tạm dịch là "TKN-4ga-02 là một phiên bản của TKN-4ga-01 có trang bị thêm kênh điều khiển cài thời gian nổ từ xa (KDU-VPS)". "Cài thời gian nổ từ xa" Nó hoàn toàn khác với "kích nổ từ xa" mà em gái toan tính dự định nhét vào miệng nhà sản xuất nhé để chữa thẹn em nhé.

3 và 4: Anh không quan tâm

Thế nào? Giờ các em đã tâm phục khẩu phục anh chưa? Còn chiêu nào cãi cùn, cãi bừa và cãi bựa giở ra nữa không các em? Hay là em giở tiếp trò bẩn nói anh dịch sai nguồn của ROMZ? Anh rất tiếc là đã dập tắt cơn mừng hụt của các em, dập tắt cái mơ ước và cái khát khao 1 lần được chạm được tới tầm cao của anh. Rất tiếc là ngày đó vẫn chưa tới và không bao giờ tới được với các em đâu à ;-)
  4. kuyomuko

kuyomuko Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Có chứ.

Cái ảnh của chính chú đưa là No impact sensor in fuze. Còn chú thì lại nói có trong cùng 1bài luôn. Chú đi khám đi thì hơn
  5. mokurapov

mokurapov Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Đoạn
    При отлете снаряда на 50 метров отправляется первая кодовая посылка, еще через 20 метров – вторая
    Phải dịch là
    Khi đạn ra khỏi nòng 50m thì gửi khung lệnh đầu tiên, và mỗi 20m tiếp theo gửi khung lệnh thứ 2...

Như vậy là nó đếm vòng lặp y như mình đã nói. Còn mỗi viên đạn lại được một chùm tia laser bám theo để gửi lệnh liên tục thì quá viễn vông. Vì có hàng chục viên đạn nối tiếp nhau ra khỏi nòng ở từng thời điểm khác nhau nên phải có hàng chục chùm tia laser để gửi lệnh. Điều đó quá kém thuyết phục. Mình cho rằng họ dùng sóng radio là vì vậy.
    Mình không bàn về vấn đề này với các bạn nữa. Các bạn quá khiếm nhã và xem chừng rất thiếu giáo dục.
    thanhVNWmeo-u thích bài này.
  6. huyenthoaimuathu8888

huyenthoaimuathu8888 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

xin lỗi Bác trước, cụ Nguyễn Công Trứ làm như thế vì sống phóng khoáng tài năng. Còn Bác không nói nhảm thì mới được giống như Nguyễn Công Trứ. Nếu bác nói miệng đít thiên hạ như đít bò thì càng không phải. chính miệng Bác mới giống như thế. Nói thế có lẽ nghịch nhĩ Bác nhưng em cũng chả quan tâm đến bác vui hay buồn:-D
  7. hk111333

hk111333 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

À, chỗ này tớ thắc mắc tí. Mỗi 20m mới gởi một khung lệnh. Như vậy khoảng cách tiếp nối xa quá. Lỡ khoảng cách mục tiêu cần kích nổ đầu đạn nó nằm đâu đó giữa khoảng cách này thì làm thế nào vậy lão??
    thanhVNW thích bài này.
  8. tiemkich

tiemkich Thành viên gắn bó với ttvnol.com

đăng tạm cái ảnh cho đúng chủ đề nhặt sạn báo chí súng lục K14, cỡ đạn 40 x 46mm
    thanhVNW, THN, ak47kalanikov1 người khác thích bài này.
  9. Teacher_Of_Dumbers

Teacher_Of_Dumbers Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Em dốt tiếng Anh quá em ơi ;-) Đã dốt tiếng Anh lại thêm què kiến thức thì làm sau anh dạy em tiếp được hả?
    tiemkich thích bài này.
  10. kuyomuko

kuyomuko Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ờ há... No impact sensor in fuze theo sách ngôn tình là có cảm biến chạm nổ =))

Nói thẳng là trên diễn đàn từ trước đến nay chú là đứa viết nhảm, bựa và cùn bậc nhất đấy.