1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cùng nhau chế tạo .

Chủ đề trong 'Vật lý học' bởi dr_slums, 26/06/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dr_slums

dr_slums Thành viên rất tích cực

Cùng nhau chế tạo .

Topic này được tạo ra để chúng ta cùng nhau chế tạo 1 cái gì đó tránh tình trạng học chay ở trường . Em đề nghị đại hội TTVN sắp tới chúng ta liên kết với Thiên Văn Học để cùng làm kính thiên văn . Tôi đã từng làm 1 cái nhưng hơi mờ vậy ai đã từng làm hay có kinh nghiệm gì thì post lên để anh em cùng nhau học hỏi để làm 1 cái chuẩn bị cho đại hội . Nếu ai muốn tham gia thì ghi tên luôn và chuẩn bị họp mặt .

Với thế giới bạn chỉ là một người , nhưng có thể với một người bạn là cả thế giới.
  2. farmer

farmer Thành viên quen thuộc

tôi chưa có kinh nghiệm làm thứ này, đầu năm định làm, đi hỏi thầy thì thầy tui lưu ý những chuyện sau đây:
    1. bên trong lòng ống kính phải sơn đen để triệt tiêu ánh sáng phản xạ
    2. vì kính thiên văn chủ yếu dùng ban đêm nên đ ểnhìn rõ cần giảm lượng ánh sáng vào mắt. Do đó nên chận một diapham (lỗ chắn ánh sáng) ở bên trong lòng ống kính. Vị trí và kích thước lỗ có thể tính ra dựa vào lượng ánh sáng cần hạn chế.
    tôi chỉ biết như thế, nếu có ngớ ngẩn thì đừng cười nhé
    F./
    Thế giới thật rộng lớn
  3. dr_slums

Cảm ơn bác nhiều ! không có gì ngớ ngẩn đâu .
    Với thế giới bạn chỉ là một người , nhưng có thể với một người bạn là cả thế giới.
  4. dr_slums

Em nhầm các bác ơi em chỉ có thấu kính loại 65 mm thôi chứ không có loại 650 mm em đổi đơn vj nhầm ( dạo này mọi việc cứ rối tung cả lên ) rất xin lỗi các bác ! em đã lắp 1 cái chỉ có 60mm ( từ cái 65 mm mài bớt đi cho vừa với cái ống PVC ) nhìn các sao ở xa thì không nhưng mặt trăng thì cũng tàm tạm không bị mờ lắm đâu ! cũng thấy khá phết ! bcs nào lắp cái 60mm thử lại đi chỉnh lại xem 2 tiêu điểm có trùng nhau không ? em không tin là 60 mà lại không nhìn tháy cái gì !
  5. lonenas

lonenas Thành viên mới

Bác làm tôi mừng hụt.Mà này,để thêm phía sau thị kính một cái kính lõm của ống nhòm tôi thấy rõ hẳn lên,ko biết có ảnh hưởng đến độ phóng đại không hả bác
    [ádf][zxc]
  6. dr_slums

Bác cứ nhìn rõ là được không quan trọng cái độ phóng đại đâu ! em nói thật cái đó chỉ là lý thuyết thôi ! bác có độ phóng đại lớn mà không nhìn thấy gì thì phóng đại lớn làm gì ? Bác đi họp hôm 7/7 cho vui nhé !
  7. farmer

farmer Thành viên quen thuộc

Cái này chắc là do lệch tiêu điểm mất rồi. Hình như là khoảng cách hai thấu kính quá dài phải không? Kiểm tra lại xem
    To dr_slum: Nhìn mặt trăng là tốt lắm rồi á, chứ mấy ngôi sao tại nó sáng thế thôi chứ nó nhỏ lắm. Cái của Dr_Slum có chân không vậy?
    F./
    Thế giới thật rộng lớn
  8. dr_slums

Không cái kính của em nó chỉ có 1 chân thôi ( chân kia bi què ) dùa thôi em không co 1 chút ý tưởng nào cả nên em buộc tạm vào cái sào rồi 1 dứa nhìn 1 đứa giữ khi xem xong thì đổi chỗ đứa kia giữ đứa này nhìn . Em hỏi lại bác nào có cài thị kính xịn xin 1 chút không ?
  9. laze_a1

laze_a1 Thành viên quen thuộc

Bác Dr_slums !
    Thị kính xịn xịn là phải như thế nào??? Thị kính 1cm là đủ tiêu chuẩn của bác chưa?. Bác kiếm lấy 1 cái ở HN cũng không khó, nhưng 100.000 vnd cơ đấy. Chịu khó đầu tư đi. Tui cũng có 1 cái rồi, nhưng vật kính không tốt nên nhìn mờ quá.
    Sao 2 box thiên văn & vật lý không để cuối tháng 8 hãy họp nhỉ. Họp giờ thì tui chịu không tham gia được, tiếc quá.
  10. lonenas

lonenas Thành viên mới

Bác dr_slums khéo đùa tôi tận long an thì đi làm sao
    [ádf][zxc]