1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cùng Nhau Xây Dựng Box Lớn Mạnh Đi Nào Các Nhà Môi Trường Học

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi tortue15, 26/06/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tortue15

tortue15 Thành viên mới

Cùng Nhau Xây Dựng Box Lớn Mạnh Đi Nào Các Nhà Môi Trường Học

Chào các bạn, chúng ta cùng góp sức xây dựng box đi, Môi Trường đang là một vấn đề nóng hổi mà. Chia sẻ kinh nghiệm và những khó khăn thắc mắc nữa. Lần nào ghé vào mình cũng thấy ít nhất là có 3 người đang có mặt tại box, ít nhưng không phải là không có mà. Thế thì đừng để box lạnh lẽo đến thế đi. Cùng cố gắng nhé. Nào 1, 2, 3 nào phù phù, bừng sáng lên đi Box Môi Trường.
    À mà có ai giúp mình không nhỉ, một mình mình thì làm được gì chứ !
  2. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Chào bạn !
    Cảm ơn bạn đã có thiện chí xây dựng box Môi Trường. Box này nổi tiếng là một box ế, chủ yếu chỉ có tớ và anh NTA ở đây tiếp chuyện mọi người. Tuy nhiên, bạn cứ yên tâm là ngày nào tớ cũng vào đây đọc bài và hỗ trợ mọi người với những gì có thể trong phạm vi năng lực của tớ.
    - Vấn đề ở đây là chúng ta phải kiên trì. Suốt từ khi thành lập box đến giờ, tính ra đã được 2 năm, tớ, anh NTA, các mod và thành viên khác vẫn luôn cố gắng phấn đấu gửi bài cho box. Bọn tớ sẽ không bỏ cuộc giữa chừng đâu. Nếu bạn muốn thì có thể tham gia giúp một tay.
    - Bạn có thể đọc phần mục lục ở đầu box, có khá nhiều bài viết thú vị ở đó. Bạn có thể nêu ra các câu hỏi liên quan đến "Khoa học công nghệ" thì tớ sẽ trả lời được ngay. Đó có thể là các câu hỏi liên quan đến khoa học thường thức như việc gia đình, nấu nướng quét dọn, chăm sóc chồng con... ấy cũng là làm cho không khí môi trường quanh ta ngày một tốt đẹp hơn rồi đấy.
    - Bạn chỉ cần có đủ thời gian nghĩ ra câu hỏi, hàng ngày vào đây đối thoại với tớ, thế là box của chúng ta mỗi ngày đều có thêm một bài viết mới rồi. Dần dần sẽ thu hút được thêm các bạn bè khác nữa, tớ rất hi vọng như vậy !
  3. Tortue06

Tortue06 Thành viên mới

Hi, cuối tuần mình phải đến nhà họ hàng thăm mọi người. Hôm nay thì mời khách mệt thật. Vào box vẫn không thấy thay đổi gì cả!
    Mình có một thắc mắc muốn được giải đáp: Chiều hôm thứ 6 tuần vừa rồi - ngày 25/6- mình có đi chơi và không hiểu vì sao mà Hà Nội lắm " Khói" thế - Mình không biết phải gọi nó là gì nữa. Nó không phải là khói mà loại khí màu đen và có mùi vị giống như " Khói", như là khói khi người ta đốt rơm để hun cầy tơ ấy . Lúc đầu mình nghĩ là khói cháy ở đâu đấy, nhưng không phải vì đi từ Bờ Hồ rồi vòng nhiều nơi về đến nhà mình ở Láng... vẫn thế và rất là nhiều, có thể nói là "Khói mù mịt". Nó là khí gì thế nhỉ? ? ?
    Được Tortue06 sửa chữa / chuyển vào 23:59 ngày 28/06/2004
  4. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Có một số khả năng:
    - Các cơ sở công nghiệp ở HN hiện nay phát triển nhanh, lại chưa có quy định về giảm lượng khí thải chặt chẽ, cho nên đã làm tăng lượng khí độc hại thải ra môi trường. Nếu bạn có dịp đến Bát Tràng thì sẽ rõ: rất nhiều nhà nung gốm bằng lò than, nên cả làng đến đâu cũng đầy khói bụi, ô nhiễm nặng nề.
    - Chiều thứ 6, mọi người hối hả về nhà lo cơm nước, ai cũng vội vàng nên sinh ra tình trạng giao thông quá tải. Các xe ùn tắc rú ga làm lượng khí thải tăng rõ rệt. Những người không mang khẩu trang (như bạn chẳng hạn) thì sẽ cảm nhận thấy mùi khói rất rõ.
    Chúng ta có thể tránh được điều này nhờ công tác bảo vệ môi trường, nâng cao chất lượng cuộc sống !
  5. Tortue06

Tortue06 Thành viên mới

Phần này thì mình đồng ý với bạn, nhưng bạn giải thích rõ hơn nhé. Vì hiện tượng này xẩy ra rất ít trên bề rộng- hầu như toàn Thành Phố. (Còn ở xung quanh các nhà máy là chuyện thường xuyên, nhà ... dưới Mai Động hay bị như thế lắm.) Vì sao cái ngày thứ sáu đấy lại có hiện tượng này trên bề rộng, mình nghĩ có lẽ nó có liên quan đến thời tiết.
    Hôm đấy mình bắt đầu đi chơi lúc 17h kém, và tự lái xe máy, không có " Khói". Khi mình quay về, 19h30 thì mới thấy có " Khói", nó mù mịt như là sương mù ấy, tất nhiên không thể có sương mù vào một ngày nóng nức như thế của tháng sáu! Và cũng không có tắc nghẽn giao thông ở Phố nào cả. Giả thiết này của bạn mình nghĩ là không hợp lý lắm.
    Được nvl sửa chữa / chuyển vào 14:12 ngày 29/06/2004
  6. Tortue06

Tortue06 Thành viên mới

Hiện tại ở nước mình đã có những phần mềm nào được ứng dụng trong việc phân tích mức độ ô nhiễm của Không khí, nước, và phân tích mẫu đất chưa nhỉ?. Cả về quản lý môi trương nữa. Nếu có rồi thì có phải của người Việt Nam làm không các bạn? Cám ơn nhé!
  7. tortue15

tortue15 Thành viên mới

Sao thế nhỉ, Tortue06 là YM của mình, login vào ttvnol mình nhầm số 15 và 06 mà vẫn login được nick 06 băng mật khẩu của 15, ngạc nhiên ghê. Mình đâu có đang ký tortue06 ở ttvnol!
  8. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Như vậy câu hỏi số 2 của bạn có liên quan đến vấn đề tin học: Tớ xin giải thích như sau:
    - Nick ToeTue06 bạn đăng kí vào lúc 9h36 ngày 4/5/04. Sau đó 12 tiếng, lúc 9h36 tối cùng ngày, bạn lại đăng kí thêm nick ToeTue15 với cùng một password. Nếu không phải do gõ nhầm trang Yahoo và TTVNOL thì chắc là bạn điền nhầm tên trong mục nick và YID.
    - Trên mạng có một điều không nên là dùng chung 1 password cho nhiều nick khác nhau. Bởi vì chẳng may bạn để lộ password ở một chỗ nào đó thì bạn có thể bị mất luôn cả nick ở nhiều chỗ. Điều này giống như bạn dùng chìa khoá xe máy chung với cả khoá cửa nhà vậy. Hãy cẩn thận vì lí do bảo mật !
  9. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Về vấn đề khói bụi hôm thứ 6 tuần trước, tớ lại tiếp tục giải thích như sau:
    - Nếu do thời tiết, thì khói mà bạn thấy khó có mùi lắm. Vì hôm đó trời nắng, đến tận thứ bảy trời vẫn nắng nên khả năng này khó xảy ra.
    - Nếu do khói bụi công nghiệp, thì trường hợp này dễ gặp hơn. Bạn có thể tham khảo tại đây : http://www.vnn.vn/khoahoc/tintuc/2004/05/108266/
    - Còn một trường hợp nữa là có đám cháy rừng rất to ở gần thành phố. Tuy nhiên, giả thiết này hơi phi thực tế vì rừng ở khu vực phía Bắc đã bị phát gần hết, lấy đâu ra mà cháy?
  10. tortue15

tortue15 Thành viên mới

Cái này có phần giống lời bạn mình giải thích với mình chiều tối hôm đấy " Là do Hà nội bị ảnh hưởng khói do cháy rừng bên Indonesie em ạ !!!"