1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cùng nhau xây dựng một trang báo điện tử của box bóng đá Việt Nam. Kế hoạch sơ bộ: trang 6

Chủ đề trong 'Bóng đá Việt Nam' bởi Malogs, 22/12/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bdnuocnam

bdnuocnam Moderator box bóng đá VN

Đây mới thật sự là cái chúng ta cần,chứ host, domain hay nhân viên bảo trì hoạt động là điều cần thiết...Nhưng cái chúng ta cần là các bài viết cho chân thật gởi tới bạn đọc mới khó.Nếu không phải là nhà báo,rất khó để tiếp xúc phía sau hậu trường của giới bóng đá...Rất mong các bác mau sớm thành lập 1 web riêng vì nền bóng đá nước nhà.
  2. TuanUSA

TuanUSA Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cám ơn bác XXXmovie . Như vậy chúng ta đã có thể có 1 Web từ ngoài nước để phát triển rồi .

Việc link với 1 web VN thì trang ttvnol là đủ rồi .

Chúng ta cần 1 người đại diện và mở một cái acct ở nước ngoài . Mà từ đó các thành viên hay khách có thể bỏ $$$ vô đóng góp . Nói gì cũng có thực mới vực nổi đạo . Nhiều người chung tay vẫn hơn.

Hãy điền tôi vô như 1 thành viên . Việc tôi có thể làm là đóng góp bài vở, lâu lâu ủng hộ tý tiền ...và nếu cần thì liên quang ở nước Mỹ gần tui ở . Thí dụ tuyển VN qua Mỹ đá tại LA chẳng hạn, hay cầu thủ VN tại Mỹ. Phỏng vấn các cựu cầu thủ tại Mỹ như là danh thủ Quang Đức Vĩnh, Võ Thanh Son hay Triết Anh ....chẳng hạng ....nếu rảnh .
  3. bdnuocnam

bdnuocnam Moderator box bóng đá VN

Nếu không đưa tin tức và chúng ta không có nguồn thông tin riêng,only comment thì web sẽ rơi vào tình trạng tự sướng lắm bác à...Muốn web thành công,thì ít nhất chúng ta phải có 1 đội ngũ phóng viên phải tinh tường...lấy tin tức từ hậu trường của các đội bóng,v-league...Cái này mới thật sự khó,bởi tôi nghĩ không phải là nhà báo (có thẻ nhà báo ở VN) thì rất khó lấy được thông tin chính xác...

Web nên được mở bằng tiếng Việt là tốt nhất...

Rất mong bác thành công...Vì BĐVN ,tôi hứa sẽ ủng hộ trong khả năng của tôi.
  4. sexmovie

sexmovie Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Về việc đóng góp, tôi nghĩ anh em có thể sử dụng www.paypal.com , các bác ở nước ngoài có thể deposit tiền từ tài khoản NH hoặc thẻ cre***/debit lên tài khoản, send/receive cực kì đơn giản, và rút tiền về cũng dễ.
    Paypal được sử dụng rộng rãi trên mạng, có thể dùng để mua host , quảng cáo ...
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    à , ý tôi là không đưa những tin tức mà những báo khác đã đưa hàng ngày.
    Còn về tin tức hậu trường, phỏng vấn từng cầu thủ ... tôi hoàn toàn đồng ý. Tuy nhiên muốn có mục này cần phải có phóng viên, cộng tác viên ... dẫn đến việc cần nguồn kinh phí tương đối đấy.
  5. JannieDL

JannieDL Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thật tình thì bác xxxmovie có host, domain nhưng bọn tui lại gặp khó chuyện design vì chẳng ai có kinh nghiệm cả.

Các bác đang ở nước ngoài như Tuấn Mẽo nếu không coi VL được thì tui có thể record rồi up link cung cấp cho các bác, chỉ có điều các trận cùng giờ tui chỉ có thể thu được 1 trận.
  6. laithuanua

laithuanua Thành viên mới

Mấy bữa nay không vào bị bận quá..!Hôm nay,ghé thăm thì được biết bác ***movie đang tính làm chuyện lớn...Thành thật chúc bác gạt hái thành công.Đôi điếu góp ý gởi bác :

1). Bác nên mở tương tự như cái TTVNOL này.Nghĩa là có đăng ký thành viên,comment...wv..wv...Chứ như của bác fancom đó chỉ là blog,chứ chưa thật sự là diễn đàn để anh em thảo luận.

2). Ban đầu,bác có thể hoạt động như TTVNOL,sau này khi đã có lượng người đăng nhập nhiều thì lúc đó bác có thể kiếm tiền qua quảng cáo.Lấy đó làm chi phí cho hoạt động chẳng hạn như mua các bài phỏng vấn thật của đám phóng tính viên.

3). Bác nên có góc dành cho các video clip các trận đấu của V-League.Nhờ đó mà ai cũng có thể xem và đánh giá chất lượng cầu thủ...Chứ bây giờ,quả thật tụi này không thể xem được các trận đấu ở V-league nên không biết thật sự các cầu thủ như thế nào mà post bài...Gần đây các bác nhắc đến Hữu Phước,Ngọc Điểu hay bác Tuấn thường đề cập Xuân Hợp,Minh Đức thể công thì tụi này không được xem nhiều...Đó là lý do tại sao gần đây box ta thiếu vắng các viết hay của bác Tuấn,bác Queen...

4).Riêng phần kinh tế,nếu gặp khó khăn trong lúc ban đầu hãy PM cho tôi
  7. sexmovie

sexmovie Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cảm ơn bác, nhưng tôi không định làm chuyện lớn, mà cả forum định làm chuyện lớn, 1 kế hoạch như vậy nếu không có 1 đội ngũ chắc chắn không làm được.
    Nếu bác fancom ở tpHCM, có thể hẹn gặp để bàn bạc cho rõ được không? Hoặc bác fancom có thể ra HN gặp mặt mod và các thành viên ngoài đó để bàn bạc thật kĩ kế hoạch rồi về phổ biến điều chỉnh thêm cho anh em trong này.
  8. Me_Neo_Diehard

Me_Neo_Diehard Thành viên rất tích cực

Các bác nên xài cai CMS (content management system) vao wiki ma doc. Thang .Net thi co DotNetNuke
    Java thi co liferay. Quan ly rat de. Hau nhu tat ca cac online news website deu xai CMS. Do tui làm quản ly du an nên khong truc tiep lam nên không giup duoc nhieu.
  9. ldtnix

ldtnix Thành viên mới

Em đề nghị các bác xài Drupal http://drupal.org/, Joomla hay DotnetNuke thường xuyên có bug nên tỉ lệ ra đi sẽ rất cao. Việc security là thế này. Thông thường các bác đi thuê hosting ,thì vấn đề bảo mật là việc của nhà cung cấp ,mình có phát hiện lỗi cũng chỉ có thể thông báo cho nhà cung cấp rồi hy vọng nó sửa ,không can thiệp được. Có 1 loại khác gọi là VPS (server ảo ),giá < 50$/tháng ,mình có thể hoàn toàn kiểm soát và quản lý server nên mức độ bảo mật tuỳ theo tay nghề của người quản lý.
    Mấy cái vấn đề này bảo đảm sự tồn tại của trang báo , còn sự sống là tuỳ vào các CTV và chất lượng các bài viết. Em thấy có thể cho người đọc comment các bài viết là ổn ,lập thêm cái đăng ký ,đang nhập,... chỉ tốn tài nguyên. đặc biệt ,nếu ta có thêm mục giới thiệu các cầu thủ tiềm năng ,các chỉ số ngoại hình ,clip chơi bóng ,... thì tuyệt vời. em xin ủng hộ mỗi tháng 10$S (sinh viên nghèo,huc).
    Hy vọng sẽ có lúc lũ heo VFF sẽ phải vào website của các bác để tuyển cầu thủ.
    Em xin hết ạ
  10. fancom

fancom Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tuần sau các bác trong SG có rảnh không ạ? Ngày 2/1 (CN) mọi người gặp gỡ nói chuyện một buổi được không ạ?

@bác xxxmovie: Trước đây em làm chủ yếu trên wordpress và vBB forum nên về phần lập trình web không thể bằng các bác Malogg, ldtnix, hay Me_Neo_Diehard được. Tuy nhiên vấn đề này em nghĩ sẽ được giải quyết khi ngồi lại bàn bạc, chủ yếu nhất bây giờ vẫn là nội dung. Có bác laithuanua va TuanUSA trở lại & ủng hộ là quá tốt.

Ngoài ra các bác có biết bác tete_A6 có còn vào ttvnol không ạ?