1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cùng thảo luận về BASS trong Rock

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi ROCKER_HP, 03/02/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ROCKER_HP

ROCKER_HP Thành viên mới

Cùng thảo luận về BASS trong Rock

O cai dien dan nay , lau lau hoi truoc toi co thay anh Tung Coming Late co 1 bai muon lap ra 1 nho''m chuyen thao luan ve cach choi nhac rock , ve guitar cua rock ... The ma baygio khong hieu sao ma mat tam tich . Ca nguoi dua ra de nghi , va ca bai viet ay cung lan mat tam . Chan that .
    Em viet bai nay la mong tim duoc o day nhung nguoi co kien thuc ve cach choi BASS trong nhac rock . Anh em thao luan voi nhau ve cac van de trong ki thuat choi bass . ( noi that voi anh em , boi vi minh choi bass ma ) . Cai do la giup minh giup nguoi do . ok ? anh em nhao vo di .
    Nho nhe : chi bass , va nhung thu lien quan den bass thoi nhe .

------------------------------------
    Cảm ơn vì đã đọc bài ! Mong nhận tin từ các bạn !
    Bye!ROCKER_HP ! 031 731549

Được kissme sửa chữa / chuyển vào 15:56 ngày 09/08/2003
  2. ROCKER_HP

ROCKER_HP Thành viên mới

Tiếng bass , cùng với trống và cord tạo nên cái nền cho bài nhạc , tạo nên chất cho 1 ban nhạc . Còn lại , những ocgan , lead , singer .... sẽ tạo nên giai điệu cho bản nhạc . Ví dụ như bass , trống và cord cùng chơi với nhau như thế nào thì sẽ tạo nên Heavy , như thế nào thì sẽ tạo nên Hardrock tuỳ theo tiết tấu nhạc khác nhau . Chứ chẳng có thằng nào có khả năng lead ra Heavy hay lead ra Hardrock ....
    Tiếng bass luôn có xu hướng ẩn mình trong nền nhạc vũ bão của cả dàn nhạc . Vì thế bass không dành cho những thằng cha hiếu chiến , hay những thằng cha thích nổi tiếng . 1 nhạc công bass luôn có xu hướng giấu mình , và chỉ thể hiện tình cảm của mình , đóng góp cho bản tổng phổ bằng những nốt bass trầm đục của mình , mà trong đó , liệu có mấy ai biết tới . Người ta nghe nhạc và sẽ khen lead tuyệt , hát hay ... và chẳng có ai khen bass sướng cả . Nhưng mà không biết rằng , khi người nghe bắt đầu lắc lư , nhún nhẩy có nghĩa là họ đang vô tình hưởng ứng tiếng bass của bạn đó . Nếu chơi bass dở thì không bao giờ cả ban nhạc tạo được cái hiệu ứng đó .
    Mời tiếp tục .....
    ------------------------------------
    Cảm ơn vì đã đọc bài ! Mong nhận tin từ các bạn !
    Bye!ROCKER_HP ! 031 731549
  3. Benediction

Benediction Thành viên rất tích cực

Nhiều người coi rẻ bass, nhưng bAsS là nhạc cụ cực kì quan trọng. Không có nó, tiếng trống sẽ rất phô.
    Bạn hãy sống sao cho mình tìm thấy niềm tin ở đời.
    Để rồi ko tiếc nuối những gì làm được cho thế gian!
  4. fcbayernmunchen

fcbayernmunchen Thành viên rất tích cực

Ai nói với các bác là người ta coi rẻ tiếng Bass vậy? Hầu hết các Rockfan mà tui quen biết đều rất thích nghe Bass. Thích nhất trong các loại mặc dù nó hơi khó nhận dạng. Tui thích nghe Drum và Lead hơn, nhưng band nào mà Bass xoàng thì có bố của Lead tui cũng mặc!
    Postfach 900 451 81504 Munich​
    FC Bayern Munchen - Meine Suesse Liebe
  5. Prayer

Prayer Thành viên quen thuộc

Cũng không quá khó để phân biệt bass trong một bài,nghe nhiều sẽ nhận ra ngay.
    Bass làm nền nghe nó dầy hơn,chứ Drum không nghe như bổ củi,trên nền đó thãng Lead mới tha hồ mà tỉa
  6. Kooz

Kooz Thành viên rất tích cực

người ta hỏi các bác cách chơi Bass chứ có phải hỏi các bác làm cách nào để nhận biết tiếng bass trong rock hay thiếu bass thì rock *** nghe được đâu
    Tớ thấy riêng về alternative rock hay grunge thì không thể thiếu bass, bass quan trọng như lead, về alter có nhiều tay bass đáng nể như Adam Clayton của U2, bassist của RHCP, D'Arcy của Smashing Pumpskin, Christ của Nirvana. Cây đàn bass thường thì 4 dây (?) , hoặc 6 dây.
    Có anh em nào rành về bass thì nhảy vào bàn tiếp
    Love you so much that it makes me sick
  7. KIRKHAMMETT

KIRKHAMMETT Thành viên mới

EM THÍCH NHẤT ĐOẠN BASS CỦA ORION...HAY THẾ KO BIẾT......
  8. lehiep

lehiep Thành viên quen thuộc

Cung co loai bass 5 day, Jason cua Metallica thuong choi loai nay...
    Species come and go, but the earth stands forever fast
    All river runs towards the sea, but the sea is never full

9. redpig

redpig Thành viên quen thuộc

sao mà nhạt thế ko biết?
    em nhớ hồi trước có 2 bài của ai đấy post về bass & drum bác nào làm ơn làm phước post lại cho thằng em này cái.
    còn nữa, em có một câu hỏi, bác nào trả lời giúp em nhá, em vẫn chưa biết người ta dựa trên tiêu chuẩn nào để đánh giá một bassist là hay hay dở cả ( Kỹ thuật ? tốc độ ? hay còn gì nữa?) Em cảm ơn các bác lắm lắm.
    thà làm để rồi hối hận còn hơn là ko làm gì cả.
    Được redpig sửa chữa / chuyển vào 00:13 ngày 11/02/2003
  10. deadskinmask

deadskinmask Thành viên quen thuộc

ê thế các bác chẳng ai nhớ tới steve harris với joey de maio hay sao em rất khoái 2tên này
    em rất khoai bass và drum (em định học bass), hê hê bình thg nghe nhạc em chỉ khoái nghe bass thôi nhưng mà chỉ có heavy & những bài chậm chậm thì em nghe rõ, còn những bài nào nhanh thì chịu
    có lẽ có 3lí do
    *, do nhũng bài đó đánh ồn ào quá
    *, do trình đọ người nghe nhạc
    *, do chất lượng đĩa quá tồi
    quả thật em rất tán thành việc thành lập chủ đề này, mong có nhiều cao thủ cùng tham gia cho anh em mỏ mắt
    À mà em cũng tháy có nhiều band chơi bass rất hay, ví dụ như napalm, therion(em đặc biết thích đoạn intro của bài black rose), kiss...
    chào

manowar