1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cuộc đời sao như dòng sông...

Chủ đề trong 'Tản mạn Sài Gòn' bởi co_khong_anh_new, 03/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. co_khong_anh_new

co_khong_anh_new Thành viên quen thuộc

Cuộc đời sao như dòng sông...

Dòng sông mênh mông như nỗi buồn của tôi chất chứa trong lòng, đã bao lần tôi tự hỏi như thế. Sông vẫn trôi mang theo bao nhiêu cặn bẩn, rồi nước sông lại xanh trong như chưa bao giờ được xanh như thế. Nhưng còn tôi, lòng tôi vẫn gợn buồn, vời vợi, không thể xóa sạch, không thể phôi pha, cũng không thể hiểu nổi tại sao...
    Cuộc đời mọi người không bằng phẳng, anh ạ, như một dòng sông, cũng không phải lúc nào cũng bão tố phong ba như biển cả bao la, càng không mãi nhấp nhô gờn gợn như con sóng ngoài khơi, mà cuộc đời là những nỗi thăng trầm buồn vui lẫn lộn.Người ta sống cũng vì nó mà chết cũng vì nó, không có giới hạn hay một khoảng cách nhất định nào cả. Khi đi lạc giữa biển cả, bạn hay tôi có biết đường quay về ? hay phó mặc cuộc đời mình cho số phận ? Bạn có thể làm nếu như bạn muốn, vì bất lực với chính mình hay vì bạn nghĩ số phận đã an bày. Nhưng khi cuộc đời vùi dập bạn thì bạn phải mạnh mẽ đứng lên, không thể nói tại số phận, không thể nói tại con sóng nào cả.
    "Sóng không vỗ bờ xa
    Sóng chỉ ở trong lòng ta mà thôi..."
    Còn tôi, khi gặp một cơn sóng dữ của cuộc đời, tôi sẽ cố chèo chống bằng bất cứ giá nào. Không phải vì tôi muốn chứng tỏ cái mạnh trong con người mình mà chỉ vì tôi muốn sống sao cho trọn vẹn một kiếp người, sống một cách có nghĩa.
    Khi buồn, lúc vui, bạn luôn cho rằng mình cô độc trên cõi đời khi bên cạnh bạn không có một ai chia sẻ. Nhưng bạn ơi, cuộc sống vốn là vậy. Nếu bạn cảm nhận được hạnh phúc từ trong sự cô đơn thì bạn đã là người cô đơn hạnh phúc nhất trên thế gian này. Điều đó rất khác với những người cô đơn bất hạnh, cũng như những người bất hạnh nhưng không cô đơn.
    Có một điều tôi đã cảm nhận được trong cuộc sống của chính mình và thật thấm thía : "Khi hạnh phúc, ta luôn sống tốt; nhưng khi sống tốt, ta không luôn hạnh phúc" Bạn có nghĩ vậy không ?
    Hạnh phúc của mọi người mang màu gì ? Hồng ? đen ? hay đỏ. Không ai biết được, chỉ do họ tự vẽ nên mà thôi. Hạnh phúc không có một màu sắc và cảm nhận đặc trưng nào cả. Nó chỉ là một hình ảnh mơ hồ cho những người luôn nghĩ là mình bất hạnh và rất cần hạnh phúc, nhưng thực chất, họ chẳng hểu gì về 2 từ đó cả.
    Hình ảnh biểu hiện cao nhất của hạnh phúc là tình yêu - trong mọi nghĩa của nó. Nếu bạn biết cảm nhận và yêu cuộc sống, cũng như yêu mọi người bằng sắc thái và hương vị riêng của bạn thì bạn đã có trong tay hạnh phúc rồi. Nó chỉ đơn giản là vậy thôi...
    Nhưng yêu và cảm nhận không cũng chưa đủ, bạn phải biết nắm bắt và giữ gìn nó như giữ gìn những gì bạn cho là thiêng liêng cao quý nhất của cuộc đời mình. Có như thế, tôi tin rằng bạn sẽ không bao giờ than phiền hay hỏi tôi về HẠNH PHÚC nữa.
    Dòng sông trôi mênh mông mang nỗi buồn... nhưng hạnh phúc dài bất tận mang niềm vui. Tôi cũng vậy, tôi vẫn mãi đi tìm một hạnh phúc cho riêng mình, nhưng nó vẫn cứ mãi ở một bến bờ xa vời vợi...
  2. tenquadep

tenquadep Thành viên rất tích cực

Có niềm tin là có thành công!

Ngã xuống nước còn có thể bơi được, đắm đuối với ai thì không cứu được