1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cuộc sống của sĩ quan lục quân

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi Linh_kythuat, 04/10/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoxulee

hoxulee Thành viên mới Đang bị khóa

Vậy xin chúc mừng bác dongadoan, một người sĩ quan may mắn trong hàng ngàn sĩ quan khác, được học lên cao, công tác gần tp, thị xã, có điều kiện tiếp xúc internet, nâng cao kiến thức...
    Xin nhắc lại lần nữa, đó là sự lựa chọn nghề nghiệp (binh nghiệp), đừng tô hồng mọi việc, cũng như bôi xám nó. Bác linhkythuat đã nói chính xác đấy chứ (mà điều này ai từng đi lính thì đều biết cả). Anh theo binh nghiệp cực khổ, thiếu thốn thì sẽ có khoản khác bù đắp thiệt thòi cho anh, nếu anh ko thích theo binh nghiệp, có ai ép được đâu, xin ra quân mà lăn vào đời để đời dập thêm 1 phát nữa, he he he
    Tâm tư của người lính ngĩa vụ, QNCN, SQ khác nhau lắm các bác ạ.
    Một anh lính NV trình độ 12 sau khi xuất ngũ sẽ làm gì? Xin đi ở lại chuyên nghiệp chăng? Hay ra quân xin 1 xuất vệ sĩ (đang nở rộ). Một anh trình độ dưới 12 thì còn... chán hơn nữa
    Một QNCN sau 45t xuất ngũ, nghĩ mình sẽ làm gì? tay nghề, kinh nghiệm nghề nghiệp thì ko có, ráng kiếm 1 chân bảo vệ hoặc 1 chân công tác tại địa phương đắp vào đồng lương hưu (cũng hơi nhiều à, 100% mà) của mình, còn hiện giờ sống cho qua ngày, chìm trong men rượu, nếu chưa có vợ còn phải giải quyết khoản slý
    Một SQ ko lên được nữa thì...
    Quân đội cũng là 1 xã hội, lính cũng là 1 con người, vì vậy có xảy ra bất công nơi này nơi nọ cũng là chuyện bình thường. Vấn đề anh chấp nhận nó, sống chung với nó, còn ko thì bị "đào thải", 3 ông thiếu úy b trưởng tranh nhau chiếc ghế c phó, c trưởng, ông c phó ngồi mãi ko lên c trưởng, ức quá, còn nhiều chuyện nực cười, rồi từ c trưởng lên cấp d..., lại phải chạy, chạy và chạy, càng lên cao càng có cơ hội kiếm chác gỡ gạc. Bản thân tôi cũng "chạy chọt" đó thôi, chạy khỏi cái trường HSQ TTG (700) ở Long Thành, để khỏi phải phục vụ 3 năm
    Còn nói về mặt bằng kiến thức chung thì rõ ràng thông thường người học ở ĐH QS (tôi ko nói tất cả) ko thể so sánh với ĐH bên ngoài, nhưng cũng ko nên so sánh làm gì vì đó là 2 lĩnh vực khác nhau
    Các bác có bao giờ đi ôn thi ở trường quân chính để thi vào ĐH quân sự chưa, chỉ toàn là ăn chơi, thả lỏng bản thân, để trốn "nhiệm vụ" tại đv, vì biết có thi cũng ko đậu (nếu mình ko quen biết và ko thật sự xuất sắc).
    Các bác ko quen biết trong qđ, thì ko thi ĐH QS làm gì, vì có thi cũng ko đậu, he he, điểm là một con số bí mật.
    Đời quân ngũ tôi sợ nhất là rượu, rượu gì mà chỉ toàn cồn, ặc ặc
    Đôi dòng tâm sự cho đỡ buồn vậy (có vẻ hơi bất mãn), có gì xin các bác chỉ bảo thêm
  2. itanium7000

itanium7000 Thành viên quen thuộc

Có nhiều bác quy cho bác Linh_kythuat nhìn nhận vấn đề một chiều. Tôi thấy đơn giản đây chỉ là thông tin mà bác ấy cung cấp vì có quá nhiều người chưa bao giờ biết được một đơn vị quân đội đóng quân ở những nơi như thế nào, cuộc sống họ như thế nào cả. Và có mấy ai biết thấu hiểu và cảm thông với họ như Linh_kythuat? Sao các bác lại cứ hằn học vì bài viết trên, nó có nói xấu gì Quân đội đâu? Nó chỉ là một phần trong thực tế.
    Có cây mới có rừng bác ạ, mà bây giờ nhảy sang giáo dục là sao?
    Sự đoàn kết mà em đang nói đến là vấn đề nó thể hiện ngay trong chính topic này bác ạ. Còn vấn đề bác nói thì đương nhiên rồi. Trong phạm vi tỉnh, gặp người cùng huyện thì mừng, trong cùng một nước, gặp người cùng tỉnh thì coi là đồng hương. Ra nước ngoài, người cùng nước muốn tìm đến nhau là lẽ thường.
    Bác là tính, là tư lệnh, là tướng...(?) liệu bác có muốn phủ nhận những điều mà Linh_kythuat nói không? Tất nhiên những nơi có điều kiện như bác thì không nói làm gì, nhưng mà nó ít hơn những cái kia phải không bác?
    Em thì không phải là lính hay sĩ quan, tư lệnh chi cả. Nhưng mà nhìn quân đội mình thế cũng thấy thương và thấy lo nữa. À còn có bác nào nói về "tư cách" gì gì đó để nhìn nhận về quân đội, thế ai có tư cách đây? quân đội được gọi là Quân đội Nhân dân đó bác!
  3. amourunique

amourunique Thành viên mới

Bác này không hiểu tiếng Việt à?
    Có cây mới có rừng, nhưng ko có nghĩa là thấy 1 vài cây lại nghĩ đó là rừng nhé!
    Thấy một vài đơn vị quân đội có vấn đề rồi quy cho là toàn quân nơi đâu cũng thế!
    Mà tranh luận thì cứ phải có chứng cứ, chứ ko phải kiểu "tôi làm ở chỗ này chỗ kia, tôi đi nhiều nên tôi biết..." rồi "tôi nghe người ta nói thế này...etc".bla... bla...
    Kìa, vừa có đồng chí gì ở Phú Thọ dùng Ak bắn chết người yêu rồi tự sát kìa, sao ko gào lên là "quân đội lính bây giờ sống bựa, bắn giết nhau bữa bài ".
    Những thứ bác Linh_kythuat nêu ra, đồng chí tưởng mọi người ko biết sao, tuởng mỗi mình bác ấy biết chắc?!?
    Đang nói chuyện quân đội chuyển sang giáo dục mà bác ko hiểu thì hơi bị lạ đó?
    Lôi giáo dục hay y tế... vào để nói là nghành nào chả có tiêu cực, mà suy rộng ra nước nào cũng có tiêu cực cả, ít nhiều trong xã hội nào cũng có.
    Nhưng cái kiểu mới thấy một vài trường hợp rồi quy cho toàn thể thì pó tay.
    Cái kiểu suy luận này thì cũng như kiểu thấy mấy chú VN đi thi Olympic toán, lý... rô bốt quốc tế rồi phán là Vn là đỉnh cao của trí tuệ thế giới mịa nó rồi ấy!
  4. itanium7000

itanium7000 Thành viên quen thuộc

Làm gì có quy cho cả Quân đội đâu? À, cái vấn đề tô đậm ở trên đó, em đồng ý với bác!
  5. doanbienthuy

doanbienthuy Thành viên mới

Em chẳng biết được các bác đang tranh cãi về vấn đề gì mà phức tạp vậy.
    em nghĩ ở đâu cũng vậy bất cứ một môi trường nào,thì cũng đều có tiêu cực mà quân đội cũng vậy thôi
    Nhưng các bác thử nghĩ muốn tăng lương cho quân đội để đáp ứng một cuộc sống đầy đủ sao?Tăng lên bao nhiêu nhỉ?
    thế nào để cho đủ.?
    Muốn sớm đến doanh trại đêm về ngủ với vợ sao??xin nói với các bác quân đội là bảo vệ tổ quốc chứ không phải quân đội dựng lên làm tượng hay bất cứ một việc gì khác cả.sáng đi đánh giặc tối về ngủ hả
    hay là mang vợ đi theo cho khỏi thiếu thốn tình cảm
    Mạn phép các bác không dám dạy bảo ai cả em tuy không trong quân đội( từng là học trò của ĐỖ TƯ ĐÔNG chắc các bác biết là gì) nhưng ngày xưa cũng từng mơ được như vậy
    và gia đình cũng có 3 người trong quân đội nhưng cũng chưa thấy kêu ca gì cả huống chi có bác chỉ có mấy năm đã................
  6. DepTraiDeu

DepTraiDeu Thành viên tích cực

Ngon thì làm cho nó khá hơn đi, quay đầu chạy lại còn kêu to. vậy mà dám lấy nick là lính... có nhớ lời thề thứ 7 là gì ko?
  7. Giataicuame

Giataicuame Thành viên mới

Một vài ví dụ nhỏ về lính thời nay.
    Tại một trung đoàn pháo thuộc QK TĐ tại ST (mệnh danh TP lính)có khoảng 150 sĩ quan từ cấp thiếu uý trở lên thì cũng có khoảng 10 ông biết cái máy vi tính nó trông thế nào, tỷ lệ cực ấn tượng. Tại 1 C trong TĐ đó có 3 ông gồm C trưởng, C phó cũng phải chia thành 2 phe. Những vũ khí thiết bị mà tại đó hiện còn đang dùng hầu hết đc chế tạo cách đây 30 năm trở lên và theo dự đoán của vài sĩ quan to gan thì 10 năm nữa vẫn chỉ có các thứ đó. Vào buổi tối ngoài việc rủ nhau uống rượu thì các sĩ quan có trò tiêu khiển đó là đi ngủ, à quên, một vài anh thích xem ti vi, việc học hành nâng cao kiến thức chỉ là chuyện vớ vẫn ko thèm nghĩ đến.
    Tại SS (ngoại thành HN) cũng nhiều đ/vị, tình hình vui hơn, lính đc thay phiên nhau về quê thăm người nhà mỗi chú khoảng vài tháng, khi trở lại nếu có nguyện vọng và cấp trên có điều kiện bố trí thì lại đc về tiếp miễn là đóng góp cho đ/vị để xây dựng QĐ ?????. Vài đ/vị ko có điều kiện hay ko thể cho lính về thăm nhà kiểu đó là một sự thiệt thòi lớn cho hàng ngũ chỉ huy. Lính tráng sĩ quan thời nay uống rượu giỏi cực, 1 tuần ít nhất phải 2 lần tụ tập với nhau cho vui, có ông C trưởng thường hay biểu diễn tuyệt chiêu vừa đi vừa phun như vòi rồng sau khi đi uống về.
    Đấy chỉ là phần tóm tắt vài chuyện vui lượm lặt đc, post lên đây ko mong có người tranh luận, gọi là để biết bđ bây giờ nó thế nào.
    Có một sự thay đổi lớn mà chắc ko vui lắm đó là khẩu phần ăn của bđ bây giờ khá là đầy đủ, nếu so với 14 năm trước thì gấp khoảng hơn 9 lần
  8. bye2romance

bye2romance Thành viên mới

Những chuyện linh_kythuat và tôi kể đều tận mắt chứng kiến. Muốn chia sẻ với mọi người nên ko thể gọi là đồn đại được. Chúng tôi nhìn thấy xấu thì nói xấu. Cũng mong đọc đc những cái gì đẹp đẽ mà bạn trực tiếp chứng kiến. Thay vì chụp mũ - bạn hãy kể những câu chuyện của mình
  9. lionking_hau

lionking_hau Thành viên mới

thế ông nghĩ không có chiên công của các tướng tá thì cái đất nước này sẽ đi về đâu, ông có rảnh để có lương một tháng 3triệu và bù khú với vợ con ko, đừng có trịch thượng như thế và tốt nhất là đừng tinh vi, ông anh kiếm một tháng 3t chưa ăn thua đâu, có khối người lương tháng hàng nghìn đô mà vẫn muốn về VN để làm viêcchỉ có vài triệu đồng, đó là các trí thức VN ở nước ngoài, cũng giống như cso đầy người VN kiếm tháng ko đến nỗii nhưng mà vẫn muốn xung phong ra đảo TS và đi bộ đội đấy,
  10. lionking_hau

lionking_hau Thành viên mới

àh thế cậu nghĩ là có mỗi cái ông lính kỹ thuật đó có đủ trình để kiếm 3triêumột tháng để nuôi vợ con mà to tát àh, 3 triệu một tháng để có thể vênh mặt lên nói là đời sống sỹ quan lục quân chỉ là tồn tại chứ ko phài là sống à, hehe cái ông lính kỹ thuật này hoàn toàn nhầm. Ông kiếm tièn 3 triệu một tháng cứ cho là to đi thì ông có nhu cầu giải trí của người dân bình thường là hát hò, nhậu nhẹt, ......... nhưng đời lính cũng thiếu gì trò giải trí bổ ích, họ sống vui vẻ, giản dị và tình cảm... và khối thứ giải trí của họ có trong mơ những người kiếm 3 triệu cũng chẳng được mò tới, ông có 3 triệu ông có thuê được một cái xe tăng ông cưỡi ko? hay có được đi xe Thiết Giáp ko............
    Với lại ở thành pphố ộng có vợ con 3 triệu một tháng để nuôi vợ con và cả nhà có đủ ko, hehe ko ăn thua gì đâu, một thằng sv năng động và biết cách làm thêm cso khi một tháng làm được cũng 2/3 số tiền đấy rồi , thôi cứ ở đó mà kiếm 3 triệu mà nuôi vợ con đi , đừng la làng là ta tài giỏi nữa, mệt lắm cơ
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa